เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 25, 2024, 01:28:06 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบว่าปีที่รับจดทะบียนปืนนอกระบบมีปีไหนบ้างครับ  (อ่าน 3372 ครั้ง)
thaiya
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 19

สนับสนุนประชาธิปไตยครับ

« เมื่อ: เมษายน 20, 2006, 07:49:07 PM »

Huhอยากทราบว่าปีที่รับจดทะบียนปืนนอกระบบมีปีไหนบ้างครับ เพราะเห็น ป.4ของคุณพ่อเพื่อน ทั้ง 2 ใบ มีคำเขียนว่า " รับจดทะเบียนอาวุชปืน " ปี พ.ศ.2511 และ 2518 แล้วยังมีปีอื่นอีกหรืเปล่าครับ จะได้ใช้เป็นข้อมูลแก่เพื่อนท่านอื่นต่อไปได้ครับ Shocked

สวัสดีครับ,ยินดีครับ,ขอบคุณครับ,ขอโทษครับ,ไม่เป็นไหร่ครับ    ผมก็เป็นคนที่ชอบปืนคนหนึ่งครับ
Sticker
Hero Member

คะแนน 90

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 20, 2006, 09:16:43 PM »

ตอบแบบพอรู้มานะครับ....น่าจะต่อมาจากปี ๑๘ 

เป็นปี..๑๙ และปี ๒๐ ครับ  เป็นช่วงๆที่ทางการจะประกาศให้นำมาขึ้นได้....

ความจำสั้น     แต่รักฉันยาว ...
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 20, 2006, 09:34:22 PM »

Huhอยากทราบว่าปีที่รับจดทะบียนปืนนอกระบบมีปีไหนบ้างครับ เพราะเห็น ป.4ของคุณพ่อเพื่อน ทั้ง 2 ใบ มีคำเขียนว่า " รับจดทะเบียนอาวุชปืน " ปี พ.ศ.2511 และ 2518 แล้วยังมีปีอื่นอีกหรืเปล่าครับ จะได้ใช้เป็นข้อมูลแก่เพื่อนท่านอื่นต่อไปได้ครับ Shocked

รู้สึกจะเป็นช่วงปี 2496 ครับ  (ตัวเลขอาจคลาดเคลื่อน)  รวมแล้ว มีแค่ สามครั้งเองครับ

....ตามล่า...อีตอแหล
หรอย
การไม่เป็นโรค เป็นลาภอันประเสริฐ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 618

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 20, 2006, 09:38:29 PM »

เคยเห็นของเพื่อน ตอนปี 18 ครับ
ฅนไฟบิน
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 12

ช่างอุต-เทคโนตีนดอย

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 20, 2006, 09:50:29 PM »

จำได้ปี 18 ครั้งหนึ่งปืนเถือนช่วงนั้นหายากมากแล้วแพงอีกต่างหากผมเองยังหาซื้อไม่ได้เลย
ได้มากระบอกเดียว(ปืนหลังร้าน....ปืนลบทะเบียน )ราคาตอนนั้น 10,000 บาท  ลืมบอกไป.38 ครับ

ถิ่นดินแดง  ผลไม้ดก  น้ำตกเจ้าฟ้า  ภูผามีตำนาน  ประตูผ่านสู่ชายแดน
Sticker
Hero Member

คะแนน 90

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 20, 2006, 09:58:16 PM »

อ้างถึง
ตอบแบบพอรู้มานะครับ....น่าจะต่อมาจากปี ๑๘

เป็นปี..๑๙ และปี ๒๐ ครับ เป็นช่วงๆที่ทางการจะประกาศให้นำมาขึ้นได้....

..........ขออธิบายเพิ่มเติมนิดนึงนะครับ...ที่ตอบว่าปี ๑๙ และ ๒๐ ก็เนื่องจาก

ไปเห็นปืนอยู่ ๒ กระบอก  มีใบ ป.๔  ทั้ง ๒ กระบอก 

ทั้ง ๒ กระบอกระบุในช่องรับโอนมาจากผู้ใดเหมือนกันว่า...    รับจดทะเบียน ตาม พรบ.อาวุธปืน  ( ฉบับที่ ๖ ) พ.ศ.๒๕๑๘

ค่าธรรมเนียมระบุว่า....เงินหนึ่งร้อยบาทถ้วน...

กระบอกหนึ่งระบุในช่องใบอนุญาตที่ว่า....xx/๒๕๑๙

และระบุในช่องวันเดือนปีที่ออกว่า.....xx  สิงหาคม ๒๕๑๙   Cheesy

Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy

ส่วนอีกกระบอกหนึ่ง.... 

ระบุในช่องใบอนุญาตที่ว่า....xx/๒๕๒๐

และระบุในช่องวันเดือนปีที่ออกว่า.....xx  มกราคม  ๒๕๒๐   Cheesy

Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy

ผมเลยเข้าใจว่า ปืนกระบอกแรกทางอำเภอนั้น...เปิดขึ้นรับจดทะเบียนให้อีก...ในปี ๑๙  ( โดยอาศัยกฎหมายจากปี ๑๘ )

ปืนกระบอก ที่๒  ทางอำเภอรับจดทะเบียนให้ในปี ๒๐....ครับ

ความจำสั้น     แต่รักฉันยาว ...
Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 21, 2006, 12:37:00 AM »

.......... Grin..มีเปิดให้ขึ้นทะเบียน ปี 2510 ด้วยครับ..... แต่ที่เห็นว่า ป4. เป็นปี 2511 เพราะออก ป4.ตกค้างจากปืนที่นำมาขอขึ้นไว้ จากปี 2510 .... Grin Grin

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
PPM
มีแต่หัวใจกับ ไกปืน(อย่างอื่นไม่มี)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 18

"ข้าพเจ้าขอรับผิดชอบทุกสิ่งที่ข้าพเจ้าได้กระทำ"

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 21, 2006, 12:45:06 AM »

ตอนนี้ น่าจะเปิด อีกนะครับ ราคาปืนจะได้ ลดลงบ้าง น้ำลายหก

" ข้อ1.จ้าวนาย ถูกเสมอ  ข้อ2.ถ้าจ้าวนายผิด ให้ไปดูข้อ 1. "
ViboonR
Sr. Member

คะแนน 1

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 21, 2006, 05:44:28 AM »

ขออนุญาตแนะนำว่าอะไรที่ไม่ถูกต้องตามกฎหมาย เลี่ยงได้ให้เลี่ยงนะครับ ราคาแตกต่างกันบ้างแต่ไม่คุ้มกับความยุ่งยากที่จะตามมาถึงเรา รวมถึงรุ่นลูกหลานที่จะรับมรดกปืนต่อ  เพราะนอกจากปืนเถื่อนแล้วยังมีปัญหาอื่น ๆ อีก เช่น ปืนสวมทะเบียนปืนเถื่อนอีกชั้น ฯลฯ Smiley
thaiya
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 19

สนับสนุนประชาธิปไตยครับ

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 21, 2006, 11:30:56 PM »

ขอบคุณครับสำหรับคำตอบและข้อแนะนำทั้งหมด สรุปคือ ก่อนปี พ.ศ.2500,2510และ2518 ใก้ลเคียงนะครับ

สวัสดีครับ,ยินดีครับ,ขอบคุณครับ,ขอโทษครับ,ไม่เป็นไหร่ครับ    ผมก็เป็นคนที่ชอบปืนคนหนึ่งครับ
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 22, 2006, 10:25:57 AM »

การนำอาวุธปืน เครื่องกระสุนปืน และอื่น ๆ ตาม พ.ร.บ. อาวุธปืนฯ พ.ศ.2491
ที่ยังไม่ได้รับอนุญาตโดยชอบตามกฎหมายมาขออนุญาตให้ถูกต้อง นั้น

มีการประกาศใช้ครั้งแรก ตาม พ.ร.บ.ฯ (ฉบับที่ 3)
ในสมัย จอมพลถนอมฯ เป็นนายกฯ  เมื่อวันที่ 10 ก.ย. 2501

ครั้งที่สอง ตาม พ.ร.บ.ฯ (ฉบับที่ 4) 
ในสมัย จอมพลถนอมฯ เช่นกัน เมื่อวันที่ 4 ก.ย. 2510

ครั้งที่สาม ตาม พ.ร.บ.ฯ (ฉบับที่ 6) ในสมัย ม.ร.ว.คึกฤทธิ์ ปราโมช เป็นนายกฯ
เมื่อวันที่ 22 ส.ค. 2518

โดยทั้งสามครั้ง นั้น มีระยะเวลากำหนดใช้ภายใน 90 วัน...ครับ
ดังนั้น...ในส่วนของระยะเวลากำหนดใช้จึงไม่ข้ามปีพุทธศักราช....ครับ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2006, 10:29:59 AM โดย 51 » บันทึกการเข้า
Sticker
Hero Member

คะแนน 90

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 30, 2006, 03:02:41 PM »

อ้างถึง
การนำอาวุธปืน เครื่องกระสุนปืน และอื่น ๆ ตาม พ.ร.บ. อาวุธปืนฯ พ.ศ.2491
ที่ยังไม่ได้รับอนุญาตโดยชอบตามกฎหมายมาขออนุญาตให้ถูกต้อง นั้น

มีการประกาศใช้ครั้งแรก ตาม พ.ร.บ.ฯ (ฉบับที่ 3)
ในสมัย จอมพลถนอมฯ เป็นนายกฯ เมื่อวันที่ 10 ก.ย. 2501

ครั้งที่สอง ตาม พ.ร.บ.ฯ (ฉบับที่ 4)
ในสมัย จอมพลถนอมฯ เช่นกัน เมื่อวันที่ 4 ก.ย. 2510

ครั้งที่สาม ตาม พ.ร.บ.ฯ (ฉบับที่ 6) ในสมัย ม.ร.ว.คึกฤทธิ์ ปราโมช เป็นนายกฯ
เมื่อวันที่ 22 ส.ค. 2518

โดยทั้งสามครั้ง นั้น มีระยะเวลากำหนดใช้ภายใน 90 วัน...ครับ
ดังนั้น...ในส่วนของระยะเวลากำหนดใช้จึงไม่ข้ามปีพุทธศักราช....ครับ

ตกใจ จริงเหรอครับ. ตกใจ  ถ้างั้นที่ผมไปเห็นมา...มันแปลว่าอะไรกันละครับ... Huh ตกใจ  งง..งง..ครับ.. ตกใจ ตกใจ ตกใจ

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 30, 2006, 03:38:59 PM »

หมายเลข xx/2519 และหมายเลข XX/2520 คือหมายเลขหรือเลขที่ของอะไรล่ะครับ...
และรายละเอียด (รูปพรรณปืน) อื่น ๆ ระบถไว้ว่าอย่างไรล่ะครับ...

ส่วน...การออกใบแบบ ป.4 เปล่า ๆ นั้น (ออกโดยไม่มีอาวุธปืน)
ในช่วงระยะเวลาที่ประกาศใช้ตาม พ.ร.บ.ฯ นั้น  ก็อาจจะกระทำได้ ครับ

Sticker
Hero Member

คะแนน 90

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 30, 2006, 04:19:27 PM »

อ้างถึง
หมายเลข xx/2519 และหมายเลข XX/2520 คือหมายเลขหรือเลขที่ของอะไรล่ะครับ...
และรายละเอียด (รูปพรรณปืน) อื่น ๆ ระบถไว้ว่าอย่างไรล่ะครับ...

ส่วน...การออกใบแบบ ป.4 เปล่า ๆ นั้น (ออกโดยไม่มีอาวุธปืน)
ในช่วงระยะเวลาที่ประกาศใช้ตาม พ.ร.บ.ฯ นั้น ก็อาจจะกระทำได้ ครับ

หมายเลข xx/2520  คือหมายเลข ( ใบอนุญาตที่..)  ในใบป.๔ นะครับ  ยกตัวอย่างใบป.๔ ว่า

( ตราครุฑ )

แบบ ป.๔
                                                                    ใบอนุญาต
                                                              ให้มีและใช้อาวุธปืนฯลฯ

ใบอนุญาตที่                                                                                    xx/2520

สถานที่ออกใบอนุญาต                                                                    ที่ว่าการอำเภอ.........

วัน   เดือน  ปี  ที่ออก                                                                         xx มกราคม 2520

........................................................... ........................................................... ..............

........................................................... ........................................................... ................

........................................................... ........................................................... ...............

........................................................... ........................................................... ...............

เลขหมายประจำปืน                                                                            123456

เครื่องหมายทะเบียนปืน                                                                      ฟฟ/1111

ได้มาโดยสั่งซื้อนำเข้ามาหรือมี
        โดยซื้อหรือรับโอน   จากใคร  ที่ใด                                                      รับจดทะเบียน ตาม พ.ร.บ. อาวุธปืน
                                                                                                                ( ฉบับที่ ๖ )  พ.ศ. ๒๕๑๘

ค่าธรรมเนียม                                                                                     เงินหนึ่งร้อยบาท

ตกใจ กรณีตามตัวอย่างนี้แหละครับ...

เคยสอบถามแล้ว..เขาบอกว่า..แต่ละอำเภอ..มีอำนาจประกาศให้ผู้ที่ยังมีปืนเถื่อนที่หลงเหลือ
จากการประกาศขึ้นในครั้งก่อน....ที่ยังตกหล่น...สามารถนำมาขึ้นได้อีก....

สอบถามพูดคุยกับนายทะเบียน...บางท่านบอกมาว่า  ...การนำปืนเถื่อนมาขึ้นทะเบียน....อาจยังไม่ต้องมีปืนอยู่ในขณะนั้นก็ได้.....เช่นว่า  นาย ก. มีปืนเถื่อน...เลขซีรี่ย์มัมเบอร์  123456 (สมมุติ )  เมื่อทางการประกาศให้นำมาขึ้นทะเบียน นาย  ก. ก็นำมาขึ้นและสมมุติว่าได้...เลขทะเบียน เป็น  ปป/1010   ทางอำเภอจะออกใบ ป.๔ ให้นาย  ก. ตามเลขนัมเบอร์
และทะเบียนปืนนั้น...

ระหว่างนั้น...นาย  ข.  อยากนำปืนมาขึ้นทะเบียนบ้าง...แต่ยังไม่มีปืน...จึงขอยืมเลขซีรี่ย์นัมเบอร์
ปืนของนาย  ก. เลข  123456  ไปขอขึ้นไว้ก่อน.....( ในขณะนั้น ปี 2518 )..........ต่อมาในปี  2520  นาย ข. หาปืนได้.....
จึงนำปืนกระบอกนั้น...มาขึ้นทะเบียนขอออกใบ ป.๔  สมมุติว่าได้หมายเลขทะเบียนปืน...เป็น  ฟฟ/1111  ทางอำเภอก็จะออกใบป.๔ ให้นาย ข. ตามเลขนัมเบอร์และทะเบียนปืนนั้น...ในปี 2520 ..

ทำให้ปืนนาย  ก.  กับ  นาย  ข.  มีเลขซีรี่ย์นัมเบอร์  เดียวกันคือ 123456

แต่เลขทะเบียนปืนต่างกัน คือ  ของนาย ก. ปป/1010
                                                                                               นาย ข.  ฟฟ/1111

และที่ต่างกันอีกอย่างคือ..ใบ ป.๔ ของนาย ก. อำเภอออกให้ในปี 2518
                                              แต่ของนาย  ข. ระบุว่าออกให้ในปี 2520 ...........ครับ

อันนี้ได้ยินจากปากนายทะเบียนอาวุโสคนหนึ่งมาครับ.....เท็จจริงประการใด...ช่วยชี้แนะด้วยครับ.... ตกใจ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 30, 2006, 04:35:43 PM โดย ม้าคาบหอก/ม้าหักหอก » บันทึกการเข้า

glock19
มีศีล ... มีสมาธิ ... มีสติ ... จะมีปัญญา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 39

glock19

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2006, 09:17:29 PM »

ปี 2490-92  ปี2511 ปี 2519

Glock19
หน้า: [1]
  พิมพ์