เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 28, 2024, 04:33:40 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จรวด-ขีปนาวุธ เขาแยกกันยังไง?  (อ่าน 2431 ครั้ง)
aniki
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 232

สังคมดีไม่มีขาย...ถ้าอยากได้ต้องร่วมสร้าง

« เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 05:47:32 PM »

จำได้ว่าท่านเสธ.มะขิ่นเคยตอบมาแล้วแต่ไม่ได้อ่านให้ขึ้นใจ(จำไม่ไดขอถามใหม่อีกครั้งนะครับ ไหว้

พอดีญี่ปุ่นกำลังฮอตกับการยิงจรวดของเกาหลีเหนือ  ผมอ่านข่าว  บางสำนักก็ว่าจรวด..บางสำนักก็ว่าขีปนาวุธ  อยากทราบว่าเค้าแยกกันยังไงครับ ไหว้

ขอคืนคุณสู่แผ่นดิน  รักในหลวง
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 06:15:18 PM »

ผมว่า... ขีปนาวุธ... คือจรวดที่ติดตั้งหัวรบครับ... Grin Grin Grin

ไหว้

สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 06:34:54 PM »

เอาเป็นจรวด,  จรวดนำวิถี  กับ Ballistic missile  จะเข้าใจง่ายกว่านะครับ
aniki
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 232

สังคมดีไม่มีขาย...ถ้าอยากได้ต้องร่วมสร้าง

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 07:01:43 PM »

ผมว่า... ขีปนาวุธ... คือจรวดที่ติดตั้งหัวรบครับ... Grin Grin Grin

ไหว้

ขอบคุณครับครู

เอาเป็นจรวด,  จรวดนำวิถี  กับ Ballistic missile  จะเข้าใจง่ายกว่านะครับ
ขอบคุณครับอาจารย์  แล้วPAC3ของญี่ปุ่นที่ได้มาจากอเมริกา  เห้นตั้งท่าไว้สอยมิซายด์ของเกาหลีเหนือ นี่จัดอยู่ในจำพวกไหนครับ

ขอคืนคุณสู่แผ่นดิน  รักในหลวง
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 08:13:45 PM »

今日だけのイベントは航空自衛隊は武山駐屯地から第1高射群の「PAC2」でした。
入間からの「PAC3」が観たかったなー。(;´_`;)
ภาพจาก http://www.sat-mag.net/blog/2007/10/post-159.html  (อันนี้เป็นภาษาญี่ปุ่นแปลไม่ออก)   อ๋อย

ญี่ปุ่นมี MIM-104 Patriot  ตามข้อมูลด้านล่าง   ไหว้

http://en.wikipedia.org/wiki/MIM-104_Patriot

Japan
Japan Air Self-Defense Force
Air Defense Missile Training Unit(PAC-3)
1st Air Defence Missile Group(PAC-3)
2nd Air Defence Missile Group(PAC-3)
3rd Air Defence Missile Group(PAC-2)
4th Air Defence Missile Group(PAC-3)
5th Air Defence Missile Group(PAC-2)
6th Air Defence Missile Group(PAC-3)

Operational  range
PAC - 1 :70 km
PAC - 2 :160 km
PAC - 3 :20 km against ballistic missile[10] and 160 km against aircraft

สามารถยิงทำลายขีปนาวุธนำวิถีได้ในระยะ ๒๐ กิโลเมตร  ความคิดส่วนตัวถ้ายิงสกัดพลาดก็มีโอกาสโดนขีปนาวุธนำวิถีได้นะ

ขีปนาวุธนำวิถีน่าจะเดินทางจากระยะ ๒๐ กม. บนฟ้าลงมาสู่พื้นดินได้ในไม่กี่วินาที (ผิดถูกโปรดชี้แนะด้วยครับ) ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 12, 2012, 08:27:55 PM โดย ~ Sitthipong - รักในหลวง ~ » บันทึกการเข้า

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 08:50:41 PM »

สหรัฐฯ ส่งเรือติดระบบต้านขีปนาวุธจับตาเกาหลีเหนือยิงจรวด

http://manager.co.th/Around/ViewNews.aspx?NewsID=9550000148810

เมกาส่งเรือรบไปแล้วทำไมไม่ยิงสกัดขีปนาวุธของเกาหลีเหนือ   Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 08:57:18 PM »

อ่านแล้ว เกาหลีเหนือยิงจรวดปีนึงแค่ไม่กี่ลูกแต่ทำไมดูหลายๆประเทศเป็นเดือดเป็นร้อนต่อต้านกันจัง ทีมหาอำนาจยิงบ้างไม่เห็นเป็นไรเลย

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
zamphol
ปืน-อยู่-ที่-ปาก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 831

ชีวิต-ดั่ง-ละคร

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 09:06:07 PM »

แอบถามผู้รู้มา เขาพูดทำนองว่า ไอ้จรวดของโสมแดง ระบบต่างๆมันตกสมัยไปแล้ว อย่างดีก็แค่ยิงเอาระยะ ไม่ได้พัฒนาอะไร ถ้าสอยให้ตกทะเลก็ได้ แต่จะเข้าทางโสมแดง

เพราะตั้งท่าจะหาเรื่องอยู่แล้ว ข้อมูลเชิงลึกเขาคงรู้ๆกันอยู่ว่าแค่ไหนอย่างไร พอโสมแดงยิงทีก็ต้องทำเป็นตื่นเต้น เล่นไปตามบทบาท ว่ากลัวนะ ไอ้กันจะได้ตั้งฐานในโสมขาว

และโอกินาวาของพี่ยุ่นต่อไป..เขาว่ามานะ  คิก คิก ไหว้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 09:10:57 PM »

ปืนแก๊ปใช้ดินดำกับปืนสมัยใหม่ใช้กระสุนมีปลอก  มันก็ยิงคนตายได้เหมือนกันแหละครับ  

ถ้าเกาหลีเหนือมีขีปนาวุธแค่ไม่กี่สิบลูกคงไม่น่ากลัว  แต่ถ้ามีเป็นพันเป็นหมื่นลูกคงคิดถึง

ความน่ากลัวออกนะ  ยิงพร้อม ๆ กันเป็นร้อย ๆ ลูก  ถึงมีระบบ Defence Missile ดีขนาดไหน

ก็ต้องมีหลุดไปบ้างแหละ  ลองนึกถึงว่าแต่ละลูกติดหัวรบนิวเคลียร์สิครับ  Grin

RTCO
Full Member

คะแนน 50

Military Technical Training School

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 09:12:05 PM »

อ่านแล้ว เกาหลีเหนือยิงจรวดปีนึงแค่ไม่กี่ลูกแต่ทำไมดูหลายๆประเทศเป็นเดือดเป็นร้อนต่อต้านกันจัง ทีมหาอำนาจยิงบ้างไม่เห็นเป็นไรเลย

ก็ประเทศอื่นเค้าไม่มีท่าทีคุกคามเพื่อนบ้านอย่างเกาหลีเหนือนี่ครับ

คนบ้ากับคนดีมีปืนมันคนละแบบกัน เห็นข่าวแว๊บๆว่าแม้กระทั่งลูกพี่ใหญ่อย่างจีนยังตำหนิเกาหลีเหนือเลย

"สุ จิ ปุ ลิ วินิมุตโต กถัง โส ปํณฑิโต ภเว"
ผู้ปราศจาก สุ จิ ปุ ลิ จะเป็นบัณฑิตได้อย่างไร
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 09:17:37 PM »

ก็ประเทศอื่นเค้าไม่มีท่าทีคุกคามเพื่อนบ้านอย่างเกาหลีเหนือนี่ครับ

คนบ้ากับคนดีมีปืนมันคนละแบบกัน เห็นข่าวแว๊บๆว่าแม้กระทั่งลูกพี่ใหญ่อย่างจีนยังตำหนิเกาหลีเหนือเลย
ใช่ครับเกาหลีเหนือมีท่าทีคุกคาม แต่ไม่คุกคาม ตรงกันข้ามกับมหาอำนาจบางประเทศที่เที่ยวไปคุกคามหลายๆประเทศเลยนะครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 09:23:59 PM »

ประเทศอื่นไม่แรงกว่าหรือครับ  เที่ยวบุกประเทศอื่นไปทั่ว  แม้สหประชาชาติจะห้ามก็ยังบุกโดยไม่สนใจ   Wink

จีนตำหนิตามหลักสากลครับ  แต่ยังสนับสนุนเกาหลีเหนืออยู่   คิก คิก

zamphol
ปืน-อยู่-ที่-ปาก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 831

ชีวิต-ดั่ง-ละคร

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 09:38:20 PM »

โสมแดงโชว์พาวออกมาเรื่อยๆ มันส่งผลดีต่อไอ้กัน เดี๋ยวยิงจรวด เดี๋ยวปล่อยข่าวจะเสริมสมรรถนะยูเรเนียม ก็แค่เรียกราคา แลกกับเงินช่วยเหลือจากต่างชาติ มาเลี้ยงคนอดอยาก

ไอ้กันได้สองเด้งสามเด้ง ไม่ต้องย้ายฐานออกจากโสมขาวกะโอกินาวา เมื่อหลายปีก่อนจะเห็นมีข่าว คนพื้นที่เดินขบวนไล่ไอ้กันกลับบ้าน ไอ้กันปวดหัว จะเอาเดนสงครามพวกนี้

ไปเก็บไว้ที่ไหน การบ้าบิ่นของโสมแดง บวกกับการสร้างข่าวฝั่งไอ้กัน สมัยนายบุช ยกให้โสมแดงเป็น axis of evil เช่นเดียวกับ ซัดดัมของอีรัก ที่มีอาวุธร้ายแรงแบบ weapon of

mass destruction อยากถามว่าที่ไอ้กันบุกอีรัก จนถึงทุกวันนี้หาเจอยัง ไอ้อาวุธที่ว่านะ... แลบลิ้น คิก คิก ไหว้
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 10:31:11 PM »

แค่คานอำนาจเท่านั้นครับ  ทำให้รู้ว่าตรูยังมีฤทธิมีเดชอยู่เพื่อให้ได้รับการสนับสนุนด้านสิทธิมนุษยชนและงบประมาณแลกกับการไม่ทดลองระบบICBM มุ๘เก่าของโสมแดงเขาล่ะ

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
krajong
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 453

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 11:52:06 PM »

โสมแดงโชว์พาวออกมาเรื่อยๆ มันส่งผลดีต่อไอ้กัน เดี๋ยวยิงจรวด เดี๋ยวปล่อยข่าวจะเสริมสมรรถนะยูเรเนียม ก็แค่เรียกราคา แลกกับเงินช่วยเหลือจากต่างชาติ มาเลี้ยงคนอดอยาก

ไอ้กันได้สองเด้งสามเด้ง ไม่ต้องย้ายฐานออกจากโสมขาวกะโอกินาวา เมื่อหลายปีก่อนจะเห็นมีข่าว คนพื้นที่เดินขบวนไล่ไอ้กันกลับบ้าน ไอ้กันปวดหัว จะเอาเดนสงครามพวกนี้

ไปเก็บไว้ที่ไหน การบ้าบิ่นของโสมแดง บวกกับการสร้างข่าวฝั่งไอ้กัน สมัยนายบุช ยกให้โสมแดงเป็น axis of evil เช่นเดียวกับ ซัดดัมของอีรัก ที่มีอาวุธร้ายแรงแบบ weapon of

mass destruction อยากถามว่าที่ไอ้กันบุกอีรัก จนถึงทุกวันนี้หาเจอยัง ไอ้อาวุธที่ว่านะ... แลบลิ้น คิก คิก ไหว้
ไอ้อาวุธที่ว่ามันเหลวๆสีดำๆ มันอยู่ใต้ดินครับ ขายกันเป็น บาร์เรล ครับ
ปล.วันนี้ขอเสนอคำว่า ปตท. ประชาชน ต้อง ทน

ท่าน อนิกิครั้งที่แล้วที่มันยิง ผมอยู่ โอซาก้า ชาวบ้านหวาดหวั่นไม่น้อย คนลางานกลับบ้านกันเพียบรถราไม่ติดเลย แต่ผมก็พอเข้าใจว่าตัวเองวันนั้นอยู่ในระยะ จรวด/ขีปนาวุธที่ว่า
ความหวั่นเกรงนั้นเป็นอย่างไร  ฝากคนไทยในญี่ปุ่น ระวังตัวและเตรียมพร้อมด้วยครับ โชคซื้อด้วยเงินไม่ได้ แต่อุปกรณ์ซื้อได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 12, 2012, 11:59:00 PM โดย krajong » บันทึกการเข้า

ความจริงไม่มีวันตาย แต่คนพูดความจริงตายไปหลายแล้ว
หน้า: [1] 2
  พิมพ์