เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 07:39:15 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การแต่งไกให้เบามีผลต่อความแม่นยำแค่ไหน  (อ่าน 2883 ครั้ง)
wchaium
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 77

« เมื่อ: เมษายน 25, 2006, 12:22:53 AM »

การยิงเป้ากระดาษประเภทยิงช้า มีความจำเป็นต้องแต่งไกให้เบาไหมและมีผลต่อความแม่นยำ
สักเท่าไร ผมใช้Colt ไกคมดีแต่ยังหนักไปหน่อย อยากจะแต่งไกให้เบา กลุ่มจะดีขึ้นสักกี่เปอร์เซ็น
ขอความเห็นจากเพื่อนๆ ขอบคุณครับ
sniper_kc
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 25, 2006, 12:56:19 AM »

แต่งไกเบาก็ดีครับ เวลายิงจะได้ไม่สั่นกับอาการที่เหนี่ยวไกแรงๆ แต่ถ้าเบาเกินไปก็ไม่ดีเพราะจะทำให้เซียขบกับนกสับหลวมไปทำให้เวลายิงอาจเกิดอาการนกตกตามได้ครับ
Charoon รักในหลวงครับ
ลิขิตฟ้า หรือจะสู้มานะตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1044

เจ็บแล้วจำคือคน เจ็บแล้วทนคือคนรักกัน

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 25, 2006, 01:03:47 AM »

แต่งไกเบาก็ดีครับ เวลายิงจะได้ไม่สั่นกับอาการที่เหนี่ยวไกแรงๆ แต่ถ้าเบาเกินไปก็ไม่ดีเพราะจะทำให้เซียขบกับนกสับหลวมไปทำให้เวลายิงอาจเกิดอาการนกตกตามได้ครับ

เห็นด้วยครับ เบาเกินไปอันตรายจากการพลาดพลั้งหรือเผลอไปแตะไก นกสับไม่ทันระวัง  ถ้าหากชำนาญ หรือรู้จังหวะแล้ว เรื่อง แม่น ส่วนตัวผม รับรองแม่นแน่

"สิ่งที่ควรทำคือความดี สิ่งที่ควรมีคื่อคุณธรรม สิ่งที่ควรจำคือผู้มีrระคุณ"
e.k.1911
ถ้าคนดีอยู่ในหมู่บ้านของชนเหล่าใด ความสุขและผลจักมีแก่ชนเหล่านั้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 251

Still Loving COLT

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 25, 2006, 01:04:54 AM »

ช่วยลดการสั่นแว้บของปืนตอนกําลังเหนี่ยวไกเข้ามา แต่ระวังเรื่อง ถ้าเบาเกินไปอันตรายครับ

โปรดจงเอาดอกไม้เสียบไว้ที่ปลายปืน  แล้วหยิบยื่นไมตรีมิตรให้แก่กัน
หลวงริน - รักในหลวง
ถ้าวันนี้ทำดี...เรื่องพรุ่งนี้ก็ไม่ต้องกังวล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 688

อยู่คนเดียวให้ระวังความคิดอยู่กับมิตรให้ระวังวาจา

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 25, 2006, 01:19:37 AM »

แม่นขึ้นครับ....ถ้าจะเอาไว้แข่งอย่างเดียวก็แต่งให้เบาได้.....แต่ถ้าจะเอาไว้ใช้งานด้วยก็อย่าให้เบามาก   อันตราย
PPM
มีแต่หัวใจกับ ไกปืน(อย่างอื่นไม่มี)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 18

"ข้าพเจ้าขอรับผิดชอบทุกสิ่งที่ข้าพเจ้าได้กระทำ"

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 25, 2006, 01:59:18 AM »

เวลาแข่ง สั้น ชาวบ้าน เค้ากำหนด หรือเปล่าครับ ว่า ตั้งไก ได้ไม่ต่ำกว่ากี่ ปอนด์

" ข้อ1.จ้าวนาย ถูกเสมอ  ข้อ2.ถ้าจ้าวนายผิด ให้ไปดูข้อ 1. "
G. BKK
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 12

T: 081-44-22-833

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 25, 2006, 02:15:39 AM »

Wink เบา ก็ดีครับ :Smiley เวลากลั้นหายใจจะได้ไม่เหนื่อย Grin แต่ ผมว่าเรียบ และลื่น น่าจะดีกว่าครับ Grin ขอแบบเบาพอดีๆ ซัก 2 ปอนด์แต่ เรียบ :Smiley ลื่น  Grin Grin เค้าบอกมาอีกที คับ Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2006, 02:41:44 AM โดย G. BKK » บันทึกการเข้า

เป็น คนดี ให้เค้า เกรง            ดีกว่า เป็น นักเลง ให้เค้า กลัว             F*ck Off    I'm    Mixing !
noomrider
Hero Member

คะแนน 74

ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันไป

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 25, 2006, 05:15:04 AM »

เวลาแข่ง สั้น ชาวบ้าน เค้ากำหนด หรือเปล่าครับ ว่า ตั้งไก ได้ไม่ต่ำกว่ากี่ ปอนด์

ไม่กำหนดครับ 

อย่านอนตื่นสาย   อย่าอายทำกิน   อย่าหมิ่นเงินน้อย  อย่าคอยวาสนา
1911&FISHING
Hero Member

คะแนน 19

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 25, 2006, 05:53:18 AM »

สัก 2 ปอนด์ กำลังดีครับ แต่เอาเรียบแล้ว คมครับ  ไม่ค่อยชอบลื่นๆครับ ได้นก เซียร์ ดิสคอนเน๊คเตอร์ ดีๆสักชุด ก็จะดีครับ   Grin

More Care
Less Hate
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 25, 2006, 09:15:06 AM »

ไกเบา ไม่มีผลต่อความแม่นยำ แต่มีผลต่อคนยิง Grin Grin Grin

พญายอง
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 25, 2006, 09:15:51 AM »

ของผมส่งไปแต่งไก ประมาณ 3.5 ปอนด์ ก็ยังไม่ได้ลอง ไม่รู้จะแม่นขึ้นหรือเปล่า แต่ถ้า 2 ปอนด์กลัวจะลั่นโป้งเสียก่อน กลัวเบาเกินไป Grin Grin Grin
K@RN # รักในหลวง
ของถูกและดีไม่มีในโลก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 166

SUPER BLACKBIRD

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 25, 2006, 09:18:50 AM »

Cheesy มีผลกับการลากไกครับ ทำให้ลากได้นิ่มนวลขึ้นไม้ต้องออกแรงที่นิ้วมากนัก  Cheesy

srimalai_รักในหลวง
คนธรรมดา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 25, 2006, 10:02:17 AM »

ไกเบา ไม่มีผลต่อความแม่นยำ แต่มีผลต่อคนยิง Grin Grin Grin
เห็นด้วยครับ จริงๆแล้วไกเบาไม่มีผลโดยตรงต่อความแม่นยำ (ลำกล้อง ความฟิตแน่น การกริ๊บปืน น่าจะมีผลต่อความแม่นยำมากกว่า) แต่ไกเบาก็ทำให้เหนี่ยวไกง่ายลดโอกาสที่ศูนย์ปืนจะเบนออกแนวจุดเล็ง ถ้าไกเบาแล้วปืนหลวม ลำกล้องไม่ดี อันนี้ไกเบาก็ช่วยไม่ได้ครับ

อันอ้อยตาลหวานลิ้นแล้วสิ้นซาก  แต่ลมปากหวานหูไม่รู้หาย
แม้นเจ็บอื่นหมื่นแสนก็แคลนคลาย  เจ็บจนตายนั้นเหน็บให้เจ็บใจ
เป็นมนุษย์สุดนิยมเพียงลมปาก  จะได้ยากโหยหิวเพราะชิวหา
แม้นพูดดีมีคนเขาเมตตา  จะพูดจาจงพิเคราะห์ให้เหมาะความ
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 25, 2006, 10:02:37 AM »

เอาเฉพาะปืนสั้นออโตฯ อย่าง 1911 ที่ท่าน จขกท. ใช้อยู่นะครับ  จะไม่พูดถึงปืนแข่ง ปืนยาว ปืนพาด ฯลฯ
ถ้าให้ผมจับสองมือ  ไกตั้งแต่ 2 ปอนด์ ไปจนถึง 5 ปอนด์ ยิงได้ไม่ต่างกัน
จับมือเดียว 2 ปอนด์ ถึง 3 ปอนด์กว่าๆ ไม่ต่างกัน  เริ่มรู้สึกว่ายิงยากขึ้นประมาณ 4 ปอนด์ขึ้นไป

ทั้งนี้ หมายความว่าไกต้องหลุดแบบไม่ครืดๆ คราดๆ นะครับ  ถ้าไกแบบนั้นถึงเบาก็ยิงยาก
และไม่แนะนำให้แต่งไกเบากว่า 2 ปอนด์ครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
Tik
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 17

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 25, 2006, 10:30:39 AM »

ขออนุญาตท่านเจ้าของกระทู้สอบถามเพิ่มเติมเกี่ยวกับ แหนบสี่ชาย แหนบตัวนี้ช่วยในการแต่ไกให้เบาขึ้นหรือเปล่าครับ มีข้อดีกว่าแหนบสามชายแต่งจากโรงงานหรือไม่ครับ

-- 1911 Parts Website --

http://1911parts.tripod.com
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์