เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 17, 2024, 02:26:22 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไปเดินหลังวัง ถามราคาลูกกระสุน .38 ไฮดร้า ช๊อค และ ลูกปราย  (อ่าน 10130 ครั้ง)
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 27, 2006, 12:59:05 PM »

ถ้าลูกละ 120 กล่องละ 6000 บาท ตกใจ ตกใจ ตกใจ

Grin กระสุนลูกปรายส่วนใหญ่ขายเป็นแพคครับ ที่เห็นเป็นแพคละ 10 นัด Grin

korn
ดึ๊ง ดึ๊ง ดึ๊ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 20

« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 27, 2006, 01:58:33 PM »

อ้างถึง
.22 ในมือโปร น่ากลัวกว่า .45 ในมือใหม่ ตกใจ

ปืนดีกระสุนเยี่ยมไม่ได้ช่วยให้รอด  แต่ฝีมือการใช้ปืนต่างหากที่ทำให้เค้ารอด
เคยเห็นเค้าเขียนไว้ข้างรถตู้  ดวง30 ฝีมือ 70 ใจเกินร้อย ... อิอิ
 Grin Grin
อ้างถึง
ดีจัง ชอบ30-70-100
charich
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 27, 2006, 09:51:43 PM »

.38 special ตามข่าวที่ลงหน้าหนังสือพิมพ์บ่อยๆ ถึงมือหมอมักรอดถ้ายิงไม่โดนจุดสำคัญจริงๆ ใครจะใช้ตะกั่วหัวมนหรือลูกซ้อมติดปืนก็เอาเหอะ  แต่ผมขอใช้ลูกหัวรูกับลูกหัวเปราะที่แรงที่สุดที่หาได้แล้วกัน ทั้งโม่มีแค่หกนัด อ่านข่าวก็หลายครั้ง โดนหมดโม่แล้วไม่ตาย ยังยิงสวนมาได้อีกแน่ะ  ฝีมือผมยังห่วย เผื่อฟลุ้คยิงกันจริงๆ มันโดนลูกปืนกลางลำตัวเข้าซักนัด หรือลำคอก็พอใจแล้ว คว่ำแน่ ถ้าคุณประสบการณ์สูง สติและทักษะยอดเยี่ยมยิงแม่นในการดวลปืนแล้ว ไม่ต้องสนใจคำพูดผมก็ได้ครับ ถ้าโปรขนาดนั้นอะไรก็ตายเพราะระดับนั้น เค้าถือว่าฝีมือสำคัญกว่าขนาดกระสุนหรือกระสุน  มือโปรสร้างความแตกต่างระหว่างคนมีปืน กับคนใช้ปืนนะครับ

.22 ในมือโปร น่ากลัวกว่า .45 ในมือใหม่ ตกใจ

ปืนดีกระสุนเยี่ยมไม่ได้ช่วยให้รอด  แต่ฝีมือการใช้ปืนต่างหากที่ทำให้เค้ารอด
เคยเห็นเค้าเขียนไว้ข้างรถตู้  ดวง30 ฝีมือ 70 ใจเกินร้อย ... อิอิ
 Grin Grin
38 special ตามข่าวที่ลงหน้าหนังสือพิมพ์บ่อยๆ ถึงมือหมอมักรอดถ้ายิงไม่โดนจุดสำคัญจริงๆ  อันนี้ก็เห็นด้วยนะครับ ถ้าเป็นพวกข้าศึก ศัตรูแต่ว่าถ้าคนธรรมดา หรือว่า พวกหัวขโมย  เล่นถึงตาย นี่กลัวเรื่องจะยาวครับ   มันเจตนาครับ
charich
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 27, 2006, 09:59:48 PM »

.38 special ตามข่าวที่ลงหน้าหนังสือพิมพ์บ่อยๆ ถึงมือหมอมักรอดถ้ายิงไม่โดนจุดสำคัญจริงๆ ใครจะใช้ตะกั่วหัวมนหรือลูกซ้อมติดปืนก็เอาเหอะ  แต่ผมขอใช้ลูกหัวรูกับลูกหัวเปราะที่แรงที่สุดที่หาได้แล้วกัน ทั้งโม่มีแค่หกนัด อ่านข่าวก็หลายครั้ง โดนหมดโม่แล้วไม่ตาย ยังยิงสวนมาได้อีกแน่ะ  ฝีมือผมยังห่วย เผื่อฟลุ้คยิงกันจริงๆ มันโดนลูกปืนกลางลำตัวเข้าซักนัด หรือลำคอก็พอใจแล้ว คว่ำแน่ ถ้าคุณประสบการณ์สูง สติและทักษะยอดเยี่ยมยิงแม่นในการดวลปืนแล้ว ไม่ต้องสนใจคำพูดผมก็ได้ครับ ถ้าโปรขนาดนั้นอะไรก็ตายเพราะระดับนั้น เค้าถือว่าฝีมือสำคัญกว่าขนาดกระสุนหรือกระสุน  มือโปรสร้างความแตกต่างระหว่างคนมีปืน กับคนใช้ปืนนะครับ

Grin Grin
joonjan
Hero Member

คะแนน 3

ธรรมย่อมคุ้มครองผู้ประพฤติธรรม

« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 29, 2006, 07:43:10 PM »

ใครจะใช้กระสุนอย่างไรก็แล้วแต่ชอบ แล้วแต่ความเห็น และแล้วแต่ความจำเป็น
แต่ชีวิตของผม ผมเห็นว่าไม่ใช่สิ่งของทดลองหรือล้อเล่นกับกระสุนมาตรฐานต่ำ
ปืนโคลท์คิงคอบร้าของผม บรรจุกระสุนเฟดเดอรัล .357 ไฮดร้าช็อก 158 เกรน

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด               จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง      จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
xxx
Full Member

คะแนน 33

« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 30, 2006, 07:21:37 AM »

ผมเห็นด้วยกับ ความเห็นที่ว่า กระสุนชนิดไหนก็ได้ถ้ายิงเข้าจุดแล้วตายเหมือนกัน  แต่กระสุนลูกปราย หาเกลียวหัวกระสุนไม่เจอครับ  ยกตัวอย่างกรณีที่  รถคุณยางแตกในทางเปลี่ยวมืดเวลาไป Off road กับแฟนสาวแสนสวย แล้วต้องจอดเปลี่ยนยางอะไหล่ บังเอิญมีคนไม่หวังดีมา 1-2 คนผ่านมาพอดีพกปืนมาด้วย จะเข้ามาจี้ และชัวส์จะต้องฉุดแฟนสาวคุณแสนสวยของคุณไปข่มขืนแน่ๆ และด้วยความที่ เป็นนักแข่ง ยิงโบวลิ่งพิน ทำให้ชักและเหนี่ยวไกได้ไวกว่า ซัดเข้าหัวเข้าไปคนละนัด ถามครับว่า ถ้าจะต้องยิงคนร้ายตาย   คุณใช้ลูกแบบไหนยิงแล้วสบายใจกว่ากันครับ ระหว่างหัวลูกปรายกับ หัวบอล (ยิงคนคงไม่สบายใจหรอกครับแต่ถ้าจำเป็นก็ต้องเอาตัวรอดครับ)   อันนี้แค่สมมุติเหตุการณ์ซึ่งอาจเกิดขึ้นได้เท่านั้นครับ  ยังไม่ใช่เรื่องจริง
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 30, 2006, 07:36:50 AM »

ถ้าเป็นปืนลูกโม่ก็ตัดปัญหาการกังวลในการใช้ลูกหัวรูไปได้เลย เป็นผมก็ใช้หัวรู  แต่ถ้าเป็นปืนแม็กฯผมเลือกที่จะใช้หัวบอล เพราะต้องการระบบปฎิบัติการที่ชัวร์ ๆ ส่วนเรื่องอื่น ๆ ค่อยว่ากันทีหลัง แม้ว่าหัวรูยิงไม่ติดขัดเหมือนกันในปืนผม แต่แบบว่าเสียว ๆ อ่ะ และที่สำคัญหัวบอลใช้ยิงเล่นซ้อมมือด้วยบ่อย  ๆ ก็เลยลงตัวที่ ระบบปฎิบัติการ+การซ้อมมือ
noomrider
Hero Member

คะแนน 74

ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันไป

« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 30, 2006, 07:37:59 AM »

นัดเเรกซัดด้วยลูกปลายเพื่อหยุดการเข้าจู่โจม  นัดที่สองหัวบอลเพื่อหยุดการเคลื่อนไหวครับ

อย่านอนตื่นสาย   อย่าอายทำกิน   อย่าหมิ่นเงินน้อย  อย่าคอยวาสนา
glocklover
เบื้องหลังความสำเร็จ คือความล้มเหลว 9 ใน 10 ครั้งของความพยายาม
Hero Member

คะแนน 12

One Life Live It.

« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 30, 2006, 08:01:07 AM »

ผมมี หัวรู  JHP ของ S&B ติดปืนตลอดครับ  Grin

“สุขทุกข์ อยู่ที่ใจ มิใช่หรือ
เพราะใจถือ จึงเป็นทุกข์ ไม่สุขใส
ใจไม่ถือ จึงเป็นสุข ไม่ทุกข์ใจ
เราอยากได้ ความสุข หรือทุกข์นา”
พระศาสนโสภณ (แจ่ม จตฺตสลฺโล)
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 30, 2006, 10:22:16 AM »

เมื่อวานไปเดินหลังวังมาครับ ถามราคากระสุน.38 ไฮดร้าช๊อค +p ราคา นัดละ 60 บาท
และ หัวลูกปราย นัดละ 120 บาท ยี่ห้ออะไรจำไม่ได้ของ USA

อยากถามผู้รู้ครับ ว่า แพงไหมครับ ถ้าแพงราคา ที่ควรจะป็นอยู่ที่เท่าไหร่ครับ
ส่วนกระสุนลูกซอง หรือ กระสุนทุกชนิด ของ bullet master เขาบอกไม่มี โรงงานไม่ส่งให้ หาซื้อลำบาก

สำหรับกระสุนในขนาด .38 SPL

Hydra shok ความแรงระดับ +P
หัวกระสนหนัก 129 เกรน....ให้ความเร็ว ณ ปากลำกล้องที่ 950 ฟุต/วินาที
ให้พลังงาน ณ ปากลำกล้องที่ 260 ฟุต/ปอนด์

ส่วน Winchester SXT...ความแรงระดับ +P เช่นกัน
หัวกระสุนหนัก 130 เกรน ......ให้ความเร็ว ณ ปากลำกล้องที่ 925 ฟุต/วินาที
ให้พลังงาน ณ ปากลำกล้องที่ 247 ฟุต/ปอนด์

แต่ถ้ายิงจากปืนลำกล้องสองนิ้ว...ไม่แน่ว่าจะเหลือเท่าไร....

เห็นได้ว่า...ใกล้เคียงกันมาครับ...
อาจจะแตกต่างบ้าง...เล็กน้อย ในส่วนของแบบหัวกระสุน

น่าจะแทน ๆ กันได้นะครับ...สำหรับสมาชิกที่ชื่นชอบความแรงระดับ +P
อย่างน้อย ๆ เราก็อาจมีตัวเลือกมากกว่า Hydra shok
ที่บรรดาร้าน ๆ โก่งราคากันเหลือเกิน...

ผมเอง...ไม่มีกระสุน Hydra shok ใน caliber .38 SPL
แต่พอ ๆ จะมีใน caliber 9 มม. พาราฯ
ลงเปรียบเทียบกันให้ดูแล้วกันครับ...
ระหว่าง STHP ไม่มีบวก...และ Hydra shok +P+

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 30, 2006, 10:27:32 AM โดย 51 » บันทึกการเข้า
ต๋อมgold cup
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 9

อย่ามีความสุขบนความทุกข์ของคนอื่น

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2006, 09:48:59 AM »

โดยส่วนตัวแล้วผมยังไม่มีปืน .38 มีแต่ 9มม.กับ 11มม. ลูกกระสุนที่ใช้มีแต่หัวบอลธรรมดา
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2006, 06:34:14 PM »

..........ผมก็ใช้ลูกไฮดร้าติดโม่ครับผม  และมีสำรองอีก 2 ชุด มีทั้งหัวรูและหัวบอลครับผม   เรื่องกระสุนนี้ต่างจิตต่างใจครับ  สุดแต่ใจจะไขว่คว้ากันละกันครับผม..........ว่าจะใช้จะชอบอะไรอย่างไร..........ด้วยความเคารพครับผม.....

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
Atom
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2006, 07:02:37 PM »

จะใช้ลูกอะไรก็ฝึกให้คุ้นกับการคุมปืนนะครับ เห็นด้วยครับ ถ้าจะยิง ต้องหยุดให้อยู่ แต่ถ้ายิงไม่โดน พลาดไปโดนคนอื่น ก็โดนเหมือนกันครับ แต่เป็นข้อหาอื่น
ก่อนจะใช้ลูกอะไรติดปืน อย่าลืมเอามายิงดูว่าลูกเข้ากับปืนเรามั๊ยโดยเฉพาะปืนกึ่งอัตโนมัต บางทีสปริงแข็ง ถ้ายิงลูกธรรมดา จะขัดลำบ่อย ต้องลองลูกแบบอื่น
ได้แต่ภาวนาว่าอย่าต้องให้ใช้ในกรณีฉุกเฉินเลย Embarrassed Embarrassed Embarrassed Embarrassed เอาแค่ซ้อมยิงเป้า ก็พอแล้ว
หลวงริน - รักในหลวง
ถ้าวันนี้ทำดี...เรื่องพรุ่งนี้ก็ไม่ต้องกังวล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 688

อยู่คนเดียวให้ระวังความคิดอยู่กับมิตรให้ระวังวาจา

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2006, 07:12:54 PM »

ผมใช้ไฮดร้าชอคติดปืนทั้ง .38 และ 11 มม.....ถึงเวลาใช้งานจริงไม่รู้ว่าจะยิงโดนหรือเปล่า

เพราะไม่เคยเอามายิงจริงเลย......ลูกมันแพงอ่ะ Cheesy
หรอย
การไม่เป็นโรค เป็นลาภอันประเสริฐ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 618

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2006, 07:37:36 PM »

ผมใช้ลูกหัวบอลธรรมดาครับเพราะกับซ้อมปืนเป็นประจำ เลยเอามาติดปืนครับ
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์