เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 08:22:00 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: m15  (อ่าน 2353 ครั้ง)
ball2
Jr. Member
**

คะแนน 0

m15
« เมื่อ: เมษายน 26, 2006, 01:10:23 PM »

คืออยากจะถามว่าถ้าจะซื้อ s&w m15เป็นปืนกระบอกแรกกับเมาเซอร์ 9มม(ที่เหมือนBrowning hp) ตัวไหนหน้าเล่นกว่ากันครับ    ขอบพระคุณทุกคำตอบครับผม
Jarnoi
มองไกล ทำวันนี้ให้ดีที่สุด
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 26, 2006, 01:16:33 PM »

ก็ดีครับ แต่ s&w m15 หามือ 1 ในตลาดยากครับ ส่วนเมาเซอร์ 9มม ก็ไม่ค่อยมีสั่งในตลาดปืนครับ ที่เคยเห็นก็มีแต่ปืนโครงการสมัยก่อนๆ ผมว่าถ้าสนใจ .38 ของ s&w ไม่ลองดู M67 ละครับ ส่วน 9 มม. ในเวลานี้ต้องซีแซตหรือกล๊อกครับ เพิ่มงบอีกนิด ไม่ผิดหวัง...ถามว่าจะเลือกกระบอกไหนสองตัวที่กล่าวมา เป็นผมผมยังไม่เลือกครับ...รอท่านอื่นมาตอบเพิ่มเติมนะครับ
nontan
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 26, 2006, 03:07:30 PM »

ส่วนตัวผมคิดว่า  แล้วแต่ชอบครับชอบลูกโม่ก็เอา m15 ชอบออโตก็เอเมาเซอร์ 9มม(ในกรณีมีให้เลือกแค 2 ตัวนี้)
เดี๋ยวพอซื้อ m15 มาแล้วจะเสียดายเมาเซอร์ พอซื้อเมาเซอร์ก็จะเสียดาย m15 น่ะครับ
ถ้าผมเลือกออโตกระบอกแรกในชีวิตคงยังไม่เอาเมาเซอร์ครับ
เก็บเงินรอ Glock/ CZ/ ดีกว่าครับหรือมือสองยี่ห้อนิยม ก็น่าสนใจครับ
ติดตามเว็บ บอยๆครับเดี๋ยวของดีก็โผล่มาแน่ๆ อิ อิ
แต่กระบอกแรกของผมตอนนี้ก็ m15-5 ครับ Grin

หากมีปัญหาเรื่องการสร้างเว็บไซต์ การใช้งานแฟลซแอนิเมชั่น งานกราฟิก งานตัดต่อวีดีโอ หรือเรื่องกล้องดิจิตอล สอบถามได้นะครับ ยินดีครับ
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 26, 2006, 03:09:02 PM »

ต้องตัดสินใจก่อนครับว่า จะเลือกปืนลูกโม่หรือปืนกึ่งออโต................เพราะต่างกันในเรื่องการใช้งานพอสมควร..............

สำหรับ สมิท M15 ขนาด .38 ...............ถือว่าเป็นปืนลูกโม่ขนาด .38 ลำกล้องยาว 4 นิ้ว ที่ดีที่สุดในโลกรุ่นหนึ่ง.................พัฒนาต่อจาก M10 ซึ่งเคยเป็นปืนที่ใช้ในราชการตำรวจและทหารของสหรัฐฯมาก่อน...............เอามาใส่ศูนย์ปรับและปรับปรุงพัฒนามาเรื่อยๆ.............เป็นปืนที่มีความแม่นยำสูง และมีระบบการลั่นไกทั้งดับเบิลและซิงเกิลที่เฉียบคมมากๆ..............สมิทก็เลยเอามาปรับปรุงเป็นปืนแข่งขันลำกล้อง 6 นิ้ว ในโมเดล K14 ........................ถ้าเลือกใช้ปืนรุ่นนี้ก้ไม่ผิดหวังเลยครับ เพียงแต่เป็นปืนลูกโม่โครงK ขนาดกลาง ที่ผลิตขึ้นมาสำหรับการใช้งานแบบเจ้าหน้าที่ ที่ส่วนใหญ่จะพกแบบซองนอกข้างเอว.................ปืนรุ่นนี้ในบ้านเราถือว่าเป็นพิมพ์นิยมครับ ช่างปืนส่วนใหญ่ซ่อมและแต่งเป็น...........อะไหล่ก็หาได้ง่าย

สำหรับ เมาเซอร์ 9 มม. ที่คุณบอกว่า เหมือน Browning HP ผมเข้าใจว่าเป็นรุ่น 90 ...............ปืนรุ่นนี้ผมสัมผัสมาไม่มากนัก....................เคยมีคนจะขายให้ แล้วไม่เอา(ตอนเสียดายเพราะขายถูกมาก)...............เท่าที่ทราบ ปืนกระบอกนี้ ผลิตที่ฮังการี โดยลิขสิทธิ์ของเมาเซอร์เยอรมัน..............ระบบปฏิบัติการลอกมาจาก Browning HP แต่ ใช้ระบบไกดับเบิล/ซิงเกิล..............มีคันลดนก/เซฟ อยู่บนสไลด์ ยิงได้ดี ไม่ติดขัด แต่ความแม่นยำอยู่ในระดับปืนต่อสู้...............ในความรู้สึกผม ด้ามจะอวบไปหน่อย.............ไกดับเบิลหนักและลึก.........ไกซิงเกิลพอใช้ได้.............ความทนทานไม่ต้องห่วงเพราะเหล็กหนาทั้งกระบอก....................เรื่องการแต่ง ผมว่าช่างบ้านเรา ไม่ค่อยจะรับแต่งนะครับ เพราะอาจจะแต่งยาก................อะไหล่พวกแม๊กและชิ้นส่วน หายากพอสมควร เพราะไม่ค่อยพังและไม่ค่อยแพร่หลายมากนัก สำหรับปืนรุ่นนี้...............

ลองๆพิจารณาดูครับ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
หยดน้ำ-รักในหลวง
ทุกวันมีความหมาย...
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 18

กัลยาณการี กัลยาณัง ปาปการี จ ปาปกัง

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 26, 2006, 03:17:13 PM »

ต้องตัดสินใจก่อนครับว่า จะเลือกปืนลูกโม่หรือปืนกึ่งออโต................เพราะต่างกันในเรื่องการใช้งานพอสมควร..............

สำหรับ สมิท M15 ขนาด .38 ...............ถือว่าเป็นปืนลูกโม่ขนาด .38 ลำกล้องยาว 4 นิ้ว ที่ดีที่สุดในโลกรุ่นหนึ่ง.................พัฒนาต่อจาก M10 ซึ่งเคยเป็นปืนที่ใช้ในราชการตำรวจและทหารของสหรัฐฯมาก่อน...............เอามาใส่ศูนย์ปรับและปรับปรุงพัฒนามาเรื่อยๆ.............เป็นปืนที่มีความแม่นยำสูง และมีระบบการลั่นไกทั้งดับเบิลและซิงเกิลที่เฉียบคมมากๆ..............สมิทก็เลยเอามาปรับปรุงเป็นปืนแข่งขันลำกล้อง 6 นิ้ว ในโมเดล K14 ........................ถ้าเลือกใช้ปืนรุ่นนี้ก้ไม่ผิดหวังเลยครับ เพียงแต่เป็นปืนลูกโม่โครงK ขนาดกลาง ที่ผลิตขึ้นมาสำหรับการใช้งานแบบเจ้าหน้าที่ ที่ส่วนใหญ่จะพกแบบซองนอกข้างเอว.................ปืนรุ่นนี้ในบ้านเราถือว่าเป็นพิมพ์นิยมครับ ช่างปืนส่วนใหญ่ซ่อมและแต่งเป็น...........อะไหล่ก็หาได้ง่าย

สำหรับ เมาเซอร์ 9 มม. ที่คุณบอกว่า เหมือน Browning HP ผมเข้าใจว่าเป็นรุ่น 90 ...............ปืนรุ่นนี้ผมสัมผัสมาไม่มากนัก....................เคยมีคนจะขายให้ แล้วไม่เอา(ตอนเสียดายเพราะขายถูกมาก)...............เท่าที่ทราบ ปืนกระบอกนี้ ผลิตที่ฮังการี โดยลิขสิทธิ์ของเมาเซอร์เยอรมัน..............ระบบปฏิบัติการลอกมาจาก Browning HP แต่ ใช้ระบบไกดับเบิล/ซิงเกิล..............มีคันลดนก/เซฟ อยู่บนสไลด์ ยิงได้ดี ไม่ติดขัด แต่ความแม่นยำอยู่ในระดับปืนต่อสู้...............ในความรู้สึกผม ด้ามจะอวบไปหน่อย.............ไกดับเบิลหนักและลึก.........ไกซิงเกิลพอใช้ได้.............ความทนทานไม่ต้องห่วงเพราะเหล็กหนาทั้งกระบอก....................เรื่องการแต่ง ผมว่าช่างบ้านเรา ไม่ค่อยจะรับแต่งนะครับ เพราะอาจจะแต่งยาก................อะไหล่พวกแม๊กและชิ้นส่วน หายากพอสมควร เพราะไม่ค่อยพังและไม่ค่อยแพร่หลายมากนัก สำหรับปืนรุ่นนี้...............

ลองๆพิจารณาดูครับ

ผมชอบที่พี่มะขิ่นตอบครับ..ทุกครั้ง..เป็นกลาง..ชัดเจน..เข้าใจง่ายครับ..และให้ผู้อ่านใช้วิจารณญาณเองไม่ชี้นำ..

สีอำพัน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 26, 2006, 03:39:20 PM »

สองตัวนี้ ราคาที่จะขายต่างกันมากไหมครับ รวมทั้งสภาพปืนด้วย ถ้ามีรูปให้พี่ๆ ในนี้ช่วยพิจารณา
จะได้คำตอบที่ละเอียดกว่านี้ครับ

อันวันใดไม่สำคัญเท่าวันนี้ เป็นวันที่สำคัญกว่าวันไหน
อันวันนี้สำคัญกว่าวันใด  วันไหนไหนไม่สำคัญเท่าวันนี้
peanrch
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 26, 2006, 07:16:48 PM »

เชียร์m15 คุณภาพตามพี่มะขิ่นบอกปัจจุบันผมใช้อยู่
ball2
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 26, 2006, 07:22:52 PM »

ขอบพระคุณมากครับ สำหรับคำตอบ แต่ว่า m15combat กับm15-5ตัวเดียวกันไหมครับ
werasak
Hero Member

คะแนน 74

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 26, 2006, 07:26:33 PM »

ตัวเดียวกันคับ 15-5 หมายความว่าปรับปรุงครั้งที่ 5 คับ Cheesy
หน้า: [1]
  พิมพ์