เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 03:30:15 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องปืน ในกินเนสบุ๊คเรคคอร์ด  (อ่าน 5469 ครั้ง)
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 27, 2006, 06:37:44 PM »

เรียนพี่มะขิ่น

เอ น่าจะใช่ แอนซิโอ แอนนี่ นะครับพี่มะขิ่น เดี๋ยวไปดูก่อนครับว่ามีตำราบอกหรือเปล่าว่าเยอรมันเขาเขียนชื่อจริงๆ ว่าอะไร ชื่อว่าแอนซิโอ แอนนี่ และ สลิม เบอธ่า สัมพันธมิตรตั้ง เพราะเอาไปยิงรบกับเมกันที่ขึ้นบกที่แอนซิโอ/นัตตูโน่ และเป็นการล้อปืนชื่อ Big Bertha ปืนบนรางรถไฟเหมือนกันที่เป็น Howitzer สมันสงครามโลกครั้งที่ 1

รูปนี้ใหม่กว่าของที่ผมเห็นครับ ผมไปตอนปี 1981 แหะๆ ปิดเทอม ป.2 ขึ้น ป.3 จำข้างปืนไม่ค่อยได้ มีรูปถ่ายมาด้านหน้าปืนครับ เดี๋ยวไปดูก่อนว่าปลวกกินหมดรึยัง ไม่ได้ล้อเล่นเลยครับ 3-4 ปีที่แล้วเจอปลวกลุยบ้านกินอัลบั้มหมดไปหลายเล่ม

เรียนคุณโมซิโน่

อานุภาพไม่คุ้มกับระบบที่วุ่นวายของปืนครับ เป็นแค่การพัฒนาสุดขั้วของเทคโนโลยีที่พ้นสมัย สมัยนั้นเครื่องบินดีมากแล้ว เอาเครื่องบินทิ้งระเบิดกลางๆ อย่างไฮเกล111 บินไปไม่กี่ลำก็หย่อนระเบิดได้ไกล และมีอำนาจทำลายมากกว่าการระดมยิงที่วุ่นวายของปืนขนาดนี้ครับ มีผลทางจิตวิทยามากกว่าคือข้าศึกไม่มีทางกันกระสุนปืนได้เหมือนกันการทิ้งระเบิดโดยใช้เครื่องบินขับไล่ หรือ ปตอ. แต่ถ้าเครื่องบินศัตรูหลุดเข้ามาได้พักนึงละก็ ระเบิดฟลุ๊กๆ ลูกเดียวก็ทำลายปืนที่ใช้ทรัพยากรทหารตั้ง 4,000 กว่าคนได้แล้วครับ 

ยิงไปกี่นัดไม่ทราบละครับ เยอรมันชอบใช้กระสุนแบบมีปลอก ปืนใหญ่ที่เล็กกว่าขนาดนี้เมกันใช้ดินเป็นถุงๆ หมดแล้ว เรื่องการรบที่นี่มีหนังสือแปลเล่มนึงชื่อ วาระสุดท้ายแห่งเซวัสโตโปล ภาษาอังกฤษว่า The last day of Sevastopol แปลมาจากภาษารัสเซียอีกที เป็นหนังสือแนวรักชาติได้รางวัลยุคคอมมิวนิสต์

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 27, 2006, 07:04:05 PM »

ขอบคุณครับพี่ต๊อก..คงหวังผลทางจิตวิทยาอย่างที่ว่า
ผมเคยอ่านเจอใน อวป. บอกว่า บริษัท Krupp ของเยอรมันที่ว่าเป็นบริษัทที่มีความก้าวหน้าทางโลหะวิทยามาก
กว่าที่อื่นในช่วงนั้น..เลยทำอะไรที่คนอื่นยังทำไม่ได้... Grin

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 27, 2006, 07:43:55 PM »

............เห็นก็หนาวแล้ว   ทหาร 4,000 นาย   ถ้าอยู่ป่านนี้ก็ฟังอะไรไม่รู้เรื่องแล้วน๊อ  แต่ก็ดีครับ  ทำให้คนรู่นหลังได้รู้ได้เห็นเทคโนโลยี่สมัยนั้นว่าเขาไปได้ไกลแล้ว  ต่างประเทศที่ทราบว่ามีปืนใหญ่ก็หนาว ๆ ร้อน ๆ .....ถึงว่าได้ผลทางจิตวิทยาจริง ๆ  ..........แต่ยิงคงจะลำบากน่าดู............

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 27, 2006, 09:14:50 PM »

ลืมใส่แว่นหรือคับพี่...

อย่าแซวพี่boon เลยครับ รูปทีแรกผมโพสท์ขนาดเล็กไป
ผมก็อ่านไม่ออกเหมือนกัน  ไม่ใหญ่อ่านชัดเหมือนตอนนี้ที่แก้แล้ว

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 27, 2006, 09:26:23 PM »

คุณ L/E ลองแปลเรื่องครอบครองปืนสิครับ Smiley

glocklover
เบื้องหลังความสำเร็จ คือความล้มเหลว 9 ใน 10 ครั้งของความพยายาม
Hero Member

คะแนน 12

One Life Live It.

« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 27, 2006, 09:41:19 PM »

ตำรวจโลกอเมริกามีปืนมากกว่า สองร้อยล้านกระบอก !!!! โอ้ว..ไม่.. ตกใจ

พลเมืองของสหรัฐอเมริกามีปืนราว 40 % ของครัวเรือน รวมกันแล้วมากกว่า 200 ล้านกระบอก ราวๆนี้ครับ  Shocked

“สุขทุกข์ อยู่ที่ใจ มิใช่หรือ
เพราะใจถือ จึงเป็นทุกข์ ไม่สุขใส
ใจไม่ถือ จึงเป็นสุข ไม่ทุกข์ใจ
เราอยากได้ ความสุข หรือทุกข์นา”
พระศาสนโสภณ (แจ่ม จตฺตสลฺโล)
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 27, 2006, 11:16:41 PM »

ครับ เขาย้ำด้วยว่าเป็นภาวะปรกติสุข ไม่นับตอนมีสงครามด้วยนะ Smiley

Sundance
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 123

« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 28, 2006, 12:24:40 AM »

ผมอยู่ตอนใต้ของ Arizona กำลังม่งสู่ Yuma พระอาทิตย์กำลังตก ดวงแดงใหญ่กว่าที่เคยเห็นประมาณ 3 เท่า เข้าตาจนขับไม่ได้ หักขึ้นเหนือ ไม่ทราบว่าเปลี่ยวมาก ไปได้หน่อย มืดสนิท กว่าจะถึงเมือง Quartzite ก็แทบแย่ ตอนยังไม่มืด ผมผ่าน Army Proving Ground มีปืนใหญ่ตั้งอยู่กระบอกหนึ่ง ทำมุม 60 องศา ได้ สูงลิ่ว ไม่ทราบว่ายาวเท่าไร ใครทราบ ช่วยบอกที  September 2002 ครับ ผมว่าเขาเอาไว้โชว์
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 28, 2006, 06:55:51 AM »

เรื่องการรบที่นี่มีหนังสือแปลเล่มนึงชื่อ วาระสุดท้ายแห่งเซวัสโตโปล ภาษาอังกฤษว่า The last day of Sevastopol แปลมาจากภาษารัสเซียอีกที เป็นหนังสือแนวรักชาติได้รางวัลยุคคอมมิวนิสต์

คนนี้อ่านหนังสือเยอะจริง ๆ เลย

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 28, 2006, 07:54:08 AM »

อ่า ไปเจอตำราแล้วครับ มี 2 เล่ม คือ

1. The Guns 1939-1945, Ian V. Hogg, Ballantine's Illustrated History of WWII, Weapons Book No.11. SBN 345-01906-7-100, 1st Printing, April 1970 ราคาปก 1 ดอลฯ ข้างในมีสแตมป์ภาษาอังกฤษว่าเซ็นทรัลสีลม เบอร์โทรยังมี 5 หลักเลยครับ

2. Artillery, Chris Chant, Silverdale Books, ISBN 1-84509-248-1, 2005 พ่อผมซื้อมาเร็วๆ นี้ ร้านเอเชียบุ๊ค

ข้อมูลรวมๆ จากทั้งสองเล่มสำหรับปืน 800 มม.

1. ขออภัยและข้อแก้ไขครับเล่มแรกบอกว่าปืน 800 มม. เนี่ย ทั้งระบบใช้ทหาร 1,420 คนครับ พันสี่ ไม่ใช่สี่พัน ตอนไปดูพ่อผมพากษ์ให้ฟังคงใช้จ้อมูลจากเล่มนี้ สงสัยจำมาผิด อิ อิ ก็ 25 ปีมาแล้วนะ ผู็บังคับการยศนายพลตรี ในการบรรจุ/ยิงใช้ทหาร 500 คน ควบคุใโดยนายพันเอก ในจุดนี้เล่มที่สองบอกว่าใช้ทหารทั้งระบบถึง 2,000 คน

2. ใช้เวลาประกอบ 4-6 สัปดาห์ เวลาบรรจุกระสุนต้องลดลำกล้องลงมาในแนวระนาบ บรรจุยุ่งมาก วันหนึ่งยิงได้แค่ 14 นัดครับ

2. หัวกระสุนมี 2 แบบ คือหัวระเบิดหนัก 4,800 กก. (เกือบ 5 ตัน) ยิงไกล 47 กม. และหัวเจาะเกราะไม่ระเบิดหนัก 7,100 กก. ยิงไกล 38 กม. มีการทดลองกระสุนความเร็วสูงหนัก 2,000 กก. ยิงไกล 152 กม. แต่เชื่อว่าแบบหลังไม่เคยใช้ยิงในการรบจริง

3. เล่มแรกบอกว่ายิงที่เซวัสโตโปล 30-40 นัด และต่อมาใช้ยิงกรุงวอร์ซอ โปแลนด์ในปี 1944 ตอนที่โปลลุกขึ้นมาต่อต้านเยอรมัน 30 นัด เล่มที่สองบอกว่าปืน Gustav ถูกใช้ยิงในการรบรวมทั้งหมด 48 นัด ที่เซวัสโตโปล เท่านั้น ไม่มีข้อมูลหลังจากนั้น

4. เล่มแรกบอกว่าปืนสูญหายไปหลังสงครามคาดว่าโซเวียตยึดไป ชิ้นส่วนที่เจอ ณ สนามทดลองอาวุธที่ Mappen ในเยอรมันเป็นชิ้นส่วนของกระบอก Dora

5. เล่มแรกบอกว่า Dora ไม่ถูกนำออกไปใช้รบจริง เล่มที่สองไม่มีข้อมูลของ Dora เลย

สำหรับปืน Anzio Annie ชื่อเยอรมัน Schlanke Bertha (Slender/Slim Bertha) ซึ่งมีขนาด 283 มม. ครับ

1. เล่มแรกบอกว่ามีการผลิตขึ้นมา 25 กระบอก เล่มที่สองบอกว่าผลิต 25-28 กระบอก

2. กระสุนหัวระเบิดหนัก 255 กก. ยิงไกล 62.4 กม. 

ดังนั้นกระบอกที่ Aberdeen จึงเป็นปืนชั้นที่เยอรมันเรียกเล่นว่า Slim Bertha ซึ่งเป็นปืนกระบอกหนึ่งในปืนชั้นนี้ ชื่อเฉพาะตัวเมกันตั้งคือ Anzio Annie เพราะใช้ในการรบที่นั่น ชื่อ Leupold คงเป็นชื่อเฉพาะตัวที่เยอรมันตั้งครับ

สำหรับข้อมูลที่ขาดหายคาดว่าเป็นเพราะเยอรมันทำลายเอกสารต่างๆ หมด และผู้ที่เกี่ยวข้องก็คงไม่อยากให้ข้อมูลกับข้าศึก ท่านใดสนใจถ้าทำวิจัยคงพบข้อมูลเพิ่มครับ

เวลาฝรั่งยอมแพ้ข้าศึกมักชอบทำลายอาวุธก่อนยื่นให้ เช่น หักดาบ ในเรื่อง The Big Show ของ Pierre Clostermann ตอนนักบินเยอรมันนำเครื่องเจต "นกพายุ" Me 262 บินมายอมแพ้ วิทยุแจ้งสนามบินแล้วก็ลงจอดอย่างเรียบร้อยแล้วพับฐานล้อ ให้เครื่องยุบลงมาพังเล่นนิดหน่อยเป็นสัญลักษณ์ครับ

Thou shalt not rely on help from the stranger.
Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #25 เมื่อ: เมษายน 28, 2006, 07:56:53 AM »

จำนวนปืนในเมกาผมว่าคงนับยาก เพราะหลายรัฐไม่ต้องจดทะเบียนปืน คงต้องคิดจากยอดผลิต และนำเข้า หักลบยอดส่งออก กับยอดค้างในร้าน ท่าจะยุ่ง นอกจากนี้ก็ไม่รู้จำนวนปืนของชาวบ้านที่พังไปแล้ว

Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #26 เมื่อ: เมษายน 28, 2006, 10:10:37 AM »

คับ บริษัท "กั๊บ" ของเยอรมันผลิตปืนมีชื่อและล้ำหน้ามาจริงๆ ใครๆ ก็พยายามซื้อไปใช้

ตอนจลาจลบ๊อกเซอร์ในปักกิ่งปี 1900 จีนก็มีปืนครับกระบอกนึงเอามายิงฝรั่ง/ญี่ปุ่น เป็นเรื่องทีฝรั่งเดือดร้อนมากที่สุดเรื่องหนึ่ง

ในหนังสือของนายร้อยโทรอมเมล (จอมพลรอมเมลในอนาคต) ที่เขียนตอนสงครามโลกครั้งที่ 1 ไปรบกับโรมาเนี่ยนก็เจอปืนครัปยิงใส่ ยังเขียนว่า "โอ้ งานฝีมือเยอรมันชั้นดี" (The fine German workmanship)

too_muangphol
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: เมษายน 28, 2006, 01:13:36 PM »

ขอบคุณมากครับ....
กิตติ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 0

« ตอบ #28 เมื่อ: เมษายน 28, 2006, 01:31:48 PM »

ขอบคุณมากครับ ได้ความรู้เพิ่มอีกเยอะเลยครับ
bk
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #29 เมื่อ: เมษายน 28, 2006, 02:04:30 PM »

Grinขอบคุณมากครับ.ควมรู้เยอะจังเลยครับ.อ่านแล้วสนุกดีครับ. Grin
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์