เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 25, 2024, 11:31:10 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เกือบแตกทั้งคนยิงทั้งปืน - ทอมแคท.32  (อ่าน 6595 ครั้ง)
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 30, 2006, 03:26:44 AM »

ควรจะตอกจากปากลำกล้องหรือท้ายลำกล้องครับ เห็นพี่แนะนำให้ตอกจากปากลำกล้อง ลูกที่ค้างอยู่ตอนนี้ อีกประมาณ 1/4 จะพ้นลำกล้องครับ ถ้าตอกย้อน มันจะต้องย้อนกลับไปอีก 3/4 นะครับ

ตอกจากปากครับ Grin Grin Grin  ตอกไปเถาะครับใช้ตะเกียบไม้ Grin Grin Grin เห็นตอกกันบ่อยครับ

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 30, 2006, 04:38:36 AM »

ว้า...แย่เลย จะรู้มั้ยเนี่ยว่าลูกปืนมันจะเสื่อมตอนไหน ??

น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 30, 2006, 07:11:03 AM »

Huhน่ากลัวนะครับ

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 30, 2006, 07:43:57 AM »

ลืมบอกว่ากระสุนล็อตนั้น ถ้าไม่กี่นัดก็ทิ้งไป

ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 30, 2006, 08:25:53 AM »

Grin ตะเกียบแน่นอนที่สุด หลงรัก หลงรัก หลงรัก

ถ้ากลัวหัก     ลองหากลอนที่เป้นอลูมิเนียม   แล้วถอดออกมาตอกใช้ได้ไม่หักไม่งอ

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 30, 2006, 08:37:38 AM »

พี่ป้อมชอบสะเดาะกลอน  Smiley

krudam
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 30, 2006, 08:51:19 AM »

เกือบเป็นข่าวใหญ่สมชื่อแล้วซิ..... Grin Grin
sinop
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 30, 2006, 09:10:32 AM »

ดีครับที่ปืนแสดงอาการแก๊สพุ่งย้อนออกอาการผิดปกติชัดเจน  ยังยั้งทันปืนไม่พังมือไม่ได้รับอันตราย
 Smiley
ออด
Hero Member

คะแนน 17

« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 30, 2006, 11:44:16 AM »

ดีแล้วครับที่รู้ทันว่าการยิงเกิดความผิดปกติ กระสุนคาลำกล้อง ไม่งั้นซัดอีกลูก ลำกล้องอาจแตก หากไม่แตกก็คงบวม หรือไม่งั้นลูกที่สองก็อาจจะไปช่วยกระทุ้งลูกแรกให้ออกไปได้...ฮ่า ๆ  อย่างหลังนี่อย่าลองมันไม่ดี  ใช้ตะเกียบอย่างที่เพื่อนสมาชิกแนะนำนั่นแหละครับกระทุ้งแรง ๆ หลาย ๆ ครั้ง เดี๋ยวก็ออกครับ ไม่ต้องกลัวปืนพังครับ

"..รักปืน ชอบปืน หมั่นฝึกซ้อมและดูแลรักษาให้ดี.."
                    "..มีปืน ต้องมีสติ.."
หลวงริน - รักในหลวง
ถ้าวันนี้ทำดี...เรื่องพรุ่งนี้ก็ไม่ต้องกังวล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 688

อยู่คนเดียวให้ระวังความคิดอยู่กับมิตรให้ระวังวาจา

« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 30, 2006, 12:16:54 PM »

วันนี้พาคุณนายไปทำความคุ้นเคยกับปืน Beretta Tomcat 7.65 ครับ ซื้อมาเกือบจะ3 ปีแล้ว ยิงไปแค่ครั้งเดียวประมาณ 20 นัด นอกนั้นนอนอยู่ในกระเป๋าพกไปมาตลอดครับ
ที่สนาม ก่อนยิง ได้ตรวจลำกล้องด้วยความรอบครอบเพราะเป็นห่วงปืนอยู่ในกระเป๋าถือผู้หญิงเป็นเวลานาน อาจจะมีสำลี เครื่องสำอาง หรือเศษลิปสติกไปค้างลำกล้อง ไม่มีปัญหาครับ ปรากฎว่ายิงนัดแรก (เป็นลูกของ Win ลูกจริง) ฟู่เลยครับ ก๊าซ พ่นออกมาทางด้านหลัง แจม ปลอกดำ (เพราะก๊าซที่พ่นย้อนกลับ) ลูกที่อยู่ในแม๊กบนสุดดำ มือคนยิงดำหน่อย ๆ แต่ไม่ถูกลวก
หัวทองแดงค้างอยู่ในลำกล้องครับ!!!!!!!
โชคดีครับ ที่แจม เพราะไม่งั้นถ้าเธอยิงไปอีกนัด แตกชัวครับ ทั้งปืนทั้งมือและหน้า เพราะลำกล้องสั้นนิดเดียว
จ่าสุจริตพยายามจะช่วยเอากระสุนออกจากลำกล้อง โดยใช้พินตอก แต่ไม่ออก เลยให้หยุดครับ กลัวลำกล้องพัง

ไม่ทราบว่าพรุ่งนี้ ร้านช่างยอดเปิดหรือเปล่าไม่ทราบ จะเอาไปซ่อมครับ
ไม่ทราบว่ากรณีนี้ ลำกล้องจะพังมั๊ยครับ
แล้วจะเล่าให้ฟังตอนต่อไปครับว่าซ่อมได้มั๊ย

เมื่อวานนี้ เพิ่งจะคุยกับพี่ชายที่อยู่ปราจิน เค้าเห็นตำรวจเอา โคล์ท 38 ซุป ไปยิงในสนามเร็ว ๆ นี้ และลำกล้องระเบิดเนื่องจากมีลูกค้างเหมือนกัน บังเอิญตำรวจท่านนั้นคงไม่ได้สังเกตและซ้านัดสองไป คุยกันไปมาบอกว่าเป็นลูกรีโหลดเพื่อนให้มาครับ

น่ากลัวนะครับ เล่าให้ฟังเพื่อจะได้ระวัง เวลายิงปืนต้องสังเกตุมากกว่านี้แล้วครับ

ผมเพิ่งจะเจอมาเป็นปืนวอลเทอร์  ขนาด .380  ลูก s/b .....เจอลักษณะเดียวกัน....ใช้ sonax ฉีดทิ้งไว้สักครู่
แล้วเอาตะเกียบตอกย้อนกลับทางเข้า....ออกครับ
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #25 เมื่อ: เมษายน 30, 2006, 01:19:38 PM »

ขออนุญาตครับ ไม่ทราบ ว่ากระสุนดังกล่าวเก่าเก็บมานานแค่ไหนครับ หรือมีการโดนน้ำมันปืนหรือไม่อย่างไร ตัวแมกที่บรรจุลูกทิ้งไว้มีน้ำมันอยู่หรือ ป่าว ครับ  อยากรู้ข้อมูลเพิ่มครับโดยส่วนตัวผมยังเชื่อว่า กระสุนชนวนกลางน่าจะสามารถเก็บไว้ได้นานน่ะ ครับ เลยอยากทราบสาเหตุที่กระสุนด้านครับ ... Cheesy

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
Atom
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #26 เมื่อ: เมษายน 30, 2006, 02:23:31 PM »

ขออนุญาตครับ ไม่ทราบ ว่ากระสุนดังกล่าวเก่าเก็บมานานแค่ไหนครับ หรือมีการโดนน้ำมันปืนหรือไม่อย่างไร ตัวแมกที่บรรจุลูกทิ้งไว้มีน้ำมันอยู่หรือ ป่าว ครับ อยากรู้ข้อมูลเพิ่มครับโดยส่วนตัวผมยังเชื่อว่า กระสุนชนวนกลางน่าจะสามารถเก็บไว้ได้นานน่ะ ครับ เลยอยากทราบสาเหตุที่กระสุนด้านครับ ... Cheesy
เป็นประเด็นที่น่าสนใจมากครับ ลูกวินฯ หัวแดง ซื้อจาก ศรภเมื่อประมาณ 2 ปีที่แล้ว ผมคิดอยู่เหมือนกันครับประเด็นที่ว่าน้ำมันเยิ้มเกินไป เพราะเมื่อต้นปีที่ผ่านมา ผมเอาปืนมาชโลมน้ำมัน ตอนที่ผมเช็คลำกล้องก่อนยิง ยังมีความรู้สึกว่าลูกค่อนข้างเยิ้มครับ กระสุนไม่ด้านครับ แต่ดินปืนส่วนหนึ่งอาจจะชื้นจากน้ำมัน ทำให้ขับลูกไม่พ้นรังเพลิง
จนถึงตอนนี้ ตัวคุณนายผมยังไม่รู้เรื่องรู้ราวเลยครับว่ามันร้ายแรงขนาดไหนถ้านัดที่สองตามมา คงเลิกจับปืนเลย
ผมเอา wd40 ฉีดที่ลำกล้องให้มันเยิ้มอยู่ จะลองตอกเองก่อนครับ ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำนะครับ
สำหรับสว่าน ผมยังใจไม่ถึงพอครับสำหรับตัวนี้ ถ้าเป็น 11 ผมมีลำกล้องสำรอง ผมจะทำครับ
Atom
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #27 เมื่อ: เมษายน 30, 2006, 02:28:09 PM »

เกือบเป็นข่าวใหญ่สมชื่อแล้วซิ..... Grin Grin
แหมครูก็ ปืนไม่ใช่ชื่อผมซะหน่อย เป็นชื่อคุณนายครับ ตอนซื้อว่าจะเหมาปืนเป็นชื่อผมแต่บังเอิญเธอไวกว่า ไม่ยอมครับ
Atom
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #28 เมื่อ: เมษายน 30, 2006, 02:31:31 PM »

ลืมบอกว่ากระสุนล็อตนั้น ถ้าไม่กี่นัดก็ทิ้งไป
เหลืออยู่แค่ 29 นัดครับ เพราะตอนซื้อ ยิงไป 20 นัด
ผมว่าน่าจะเป็นที่เราชโลมน้ำมันมากไปครับ เพราะดูที่แม๊กก็เยิ้มเหมือนกันครับ
ผมตั้งใจจะทิ้งอยู่แล้วครับ แต่ถ้าใครอยากได้เพื่อไปศึกษา บอกมานะครับ จะส่งไปให้ แต่ขอบอกนะครับ ไม่รับผิดชอบกับสิ่งที่จะเกิดขึ้นถ้าเอาไปยิง
Atom
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #29 เมื่อ: เมษายน 30, 2006, 02:33:14 PM »

ถอดแยกลำกล้องแล้วตอกครับ หาไม้+ผ้ารองปากหรือท้ายลำกล้องดีๆ ใช้ก้านแส้ล้างปืนตอกหัวกระสุนก็ได้ ผมทำเป็นประจำ

เดี๋ยวผมส่งให้พี่บุญซ่อมให้ดีกว่าครับ แล้วส่งกลับมาพร้อมกับของตัวอื่นด้วยนะครับ ค่าแรงไว้รวบยอดครับ;D Grin
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์