เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 01:34:15 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เกือบแตกทั้งคนยิงทั้งปืน - ทอมแคท.32  (อ่าน 6623 ครั้ง)
Atom
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

« เมื่อ: เมษายน 29, 2006, 08:56:54 PM »

วันนี้พาคุณนายไปทำความคุ้นเคยกับปืน Beretta Tomcat 7.65 ครับ ซื้อมาเกือบจะ3 ปีแล้ว ยิงไปแค่ครั้งเดียวประมาณ 20 นัด นอกนั้นนอนอยู่ในกระเป๋าพกไปมาตลอดครับ
ที่สนาม ก่อนยิง ได้ตรวจลำกล้องด้วยความรอบครอบเพราะเป็นห่วงปืนอยู่ในกระเป๋าถือผู้หญิงเป็นเวลานาน อาจจะมีสำลี เครื่องสำอาง หรือเศษลิปสติกไปค้างลำกล้อง ไม่มีปัญหาครับ ปรากฎว่ายิงนัดแรก (เป็นลูกของ Win ลูกจริง) ฟู่เลยครับ ก๊าซ พ่นออกมาทางด้านหลัง แจม ปลอกดำ (เพราะก๊าซที่พ่นย้อนกลับ) ลูกที่อยู่ในแม๊กบนสุดดำ มือคนยิงดำหน่อย ๆ แต่ไม่ถูกลวก
หัวทองแดงค้างอยู่ในลำกล้องครับ!!!!!!!
โชคดีครับ ที่แจม เพราะไม่งั้นถ้าเธอยิงไปอีกนัด แตกชัวครับ ทั้งปืนทั้งมือและหน้า เพราะลำกล้องสั้นนิดเดียว
จ่าสุจริตพยายามจะช่วยเอากระสุนออกจากลำกล้อง โดยใช้พินตอก แต่ไม่ออก เลยให้หยุดครับ กลัวลำกล้องพัง

ไม่ทราบว่าพรุ่งนี้ ร้านช่างยอดเปิดหรือเปล่าไม่ทราบ จะเอาไปซ่อมครับ
ไม่ทราบว่ากรณีนี้ ลำกล้องจะพังมั๊ยครับ
แล้วจะเล่าให้ฟังตอนต่อไปครับว่าซ่อมได้มั๊ย

เมื่อวานนี้ เพิ่งจะคุยกับพี่ชายที่อยู่ปราจิน เค้าเห็นตำรวจเอา โคล์ท 38 ซุป ไปยิงในสนามเร็ว ๆ นี้ และลำกล้องระเบิดเนื่องจากมีลูกค้างเหมือนกัน บังเอิญตำรวจท่านนั้นคงไม่ได้สังเกตและซ้านัดสองไป คุยกันไปมาบอกว่าเป็นลูกรีโหลดเพื่อนให้มาครับ

น่ากลัวนะครับ เล่าให้ฟังเพื่อจะได้ระวัง เวลายิงปืนต้องสังเกตุมากกว่านี้แล้วครับ

* : L๐OKPlaNoi *:.รักแม่
....หมี คอมมานโด....
Hero Member

คะแนน 48

.......อาศัยความมั่ว.......เป็นฉากกำบัง..........

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 29, 2006, 09:07:31 PM »

ตกใจ สยอง   ตกใจ

เบื่อ ๆ อยาก ๆ  อยากแล้วก็เบื่อ เบื่อแล้วก็อยาก  แต่เกือบทุกครั้ง อยากมากกว่าเบื่อ
srimalai_รักในหลวง
คนธรรมดา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 29, 2006, 09:15:08 PM »

ผมก็เคยเจอใช้ไม้ตอกออกทางด้านรังเพลิง ผมใช้ตะเกียบไม้ เป็นที่กระสุนครับ อย่าโทษปืน

อันอ้อยตาลหวานลิ้นแล้วสิ้นซาก  แต่ลมปากหวานหูไม่รู้หาย
แม้นเจ็บอื่นหมื่นแสนก็แคลนคลาย  เจ็บจนตายนั้นเหน็บให้เจ็บใจ
เป็นมนุษย์สุดนิยมเพียงลมปาก  จะได้ยากโหยหิวเพราะชิวหา
แม้นพูดดีมีคนเขาเมตตา  จะพูดจาจงพิเคราะห์ให้เหมาะความ
joonjan
Hero Member

คะแนน 3

ธรรมย่อมคุ้มครองผู้ประพฤติธรรม

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 29, 2006, 09:20:30 PM »

เคยมีตำรวจที่รู้จักกันได้เอา เรมิงตัน 1911 สมัยสงครามโลกมาให้ดู ลำกล้องบวมติดคากับครอบลูกเลื่อนขยับไม่ได้ ลูกกระสุนคาอยู่ในลำกล้อง ยังดีที่ลำกล้องไม่ระเบิด แนะนำให้ส่งร้านขานปืน อีกเดือนหนึ่งเอามาให้ดูใหม่ สภาพเหมือนเดิมเลย แต่ดูลำกล้องจะไม่เรียบเสมอกัน สอบถามบอกว่าทางร้านเขารีดลำกล้องให้ใหม่ ตอนนี้เขาขายไปแล้ว ไม่ทราบว่าใครจะเป็นผู้โชคร้ายได้กระบอกนั้นไป

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด               จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง      จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 29, 2006, 09:22:35 PM »

ร้านยอดเปิดจันทร์-เสาร์  ปิดวันอาทิตย์ครับ

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 29, 2006, 09:26:11 PM »

ถ้าจะทำเอง ไม่เห็นยากคับ
ปลดแม็กออก ค้างสไลด์ไว้
หาตะเกียบที่ดูแข็งแรงหน่อย สอดเข้าทางปากลำกล้อง แล้วตอกที่ตะเกียบครับ
ตอกจังหวะดี ๆ ถ้าไม่แน่นเกินไปเดี๋ยวก็ออก

วิธีนี้ปืนไม่พัง  เพราะถ้าตอกแรงเกินไป ตะเกียบจะหักก่อน
และตะเกียบไม้ ไม่ทำลายเกลียวลำกล้องอยู่แล้ว

Atom
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 29, 2006, 09:39:30 PM »

ถ้าจะทำเอง ไม่เห็นยากคับ
ปลดแม็กออก ค้างสไลด์ไว้
หาตะเกียบที่ดูแข็งแรงหน่อย สอดเข้าทางปากลำกล้อง แล้วตอกที่ตะเกียบครับ
ตอกจังหวะดี ๆ ถ้าไม่แน่นเกินไปเดี๋ยวก็ออก

วิธีนี้ปืนไม่พัง เพราะถ้าตอกแรงเกินไป ตะเกียบจะหักก่อน
และตะเกียบไม้ ไม่ทำลายเกลียวลำกล้องอยู่แล้ว

ควรจะตอกจากปากลำกล้องหรือท้ายลำกล้องครับ เห็นพี่แนะนำให้ตอกจากปากลำกล้อง ลูกที่ค้างอยู่ตอนนี้ อีกประมาณ 1/4 จะพ้นลำกล้องครับ ถ้าตอกย้อน มันจะต้องย้อนกลับไปอีก 3/4 นะครับ
JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 386

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 29, 2006, 09:42:48 PM »

น่ากลัวนะครับ
srimalai_รักในหลวง
คนธรรมดา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 29, 2006, 09:44:53 PM »

ตอกย้อนไปทางรังเพลิงครับ ผ่านมาย่อมกลับออกไปได้ อิอิ

อันอ้อยตาลหวานลิ้นแล้วสิ้นซาก  แต่ลมปากหวานหูไม่รู้หาย
แม้นเจ็บอื่นหมื่นแสนก็แคลนคลาย  เจ็บจนตายนั้นเหน็บให้เจ็บใจ
เป็นมนุษย์สุดนิยมเพียงลมปาก  จะได้ยากโหยหิวเพราะชิวหา
แม้นพูดดีมีคนเขาเมตตา  จะพูดจาจงพิเคราะห์ให้เหมาะความ
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 29, 2006, 09:57:51 PM »

ควรจะตอกจากปากลำกล้องหรือท้ายลำกล้องครับ เห็นพี่แนะนำให้ตอกจากปากลำกล้อง ลูกที่ค้างอยู่ตอนนี้ อีกประมาณ 1/4 จะพ้นลำกล้องครับ ถ้าตอกย้อน มันจะต้องย้อนกลับไปอีก 3/4 นะครับ

เรื่องแบบนี้ที่พบบ่อย  ส่วนมากหัวจะคาอยู่ฝั่งรังเพลิงครับ
ที่คาอยู่ใกล้ปากลำกล้อง(ขาออก) แทบไม่ค่อยเจอ   
ถ้าเป็นอย่างที่เล่ามา(เหลือประมาณ 1/4 จะพ้นลำกล้อง) ต้องตอกจากฝั่งรังเพลิงครับ

เปลี่ยนวิธี ด้วยการแยกชิ้นส่วนปืน  ถอดแต่ลำกล้องออกมาตอกข้างนอกครับ

aniki
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 232

สังคมดีไม่มีขาย...ถ้าอยากได้ต้องร่วมสร้าง

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 29, 2006, 10:06:29 PM »

กล้าเสี่ยงเอาสว่านเจาะไหมครับ  ลูกหัวตะกั่วน่าจะนิ่ม

ขอคืนคุณสู่แผ่นดิน  รักในหลวง
glocklover
เบื้องหลังความสำเร็จ คือความล้มเหลว 9 ใน 10 ครั้งของความพยายาม
Hero Member

คะแนน 12

One Life Live It.

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 29, 2006, 10:07:42 PM »

โชคดีมากครับที่ไม่มีคนบาดเจ็บครับ เป็นจากลูกปืนหมดอายุใช่หรือไม่ครับ แล้วเราจะดูอายุลูกปืนตรงไหนครับ ผมใช้ ลูก winchester ดูตรงกล่องมีหลายตัวเลข ไม่เหมือน ปีเดือนวัน เลยครับ ใครรู้ช่วยด้วยนะครับ  Grin

“สุขทุกข์ อยู่ที่ใจ มิใช่หรือ
เพราะใจถือ จึงเป็นทุกข์ ไม่สุขใส
ใจไม่ถือ จึงเป็นสุข ไม่ทุกข์ใจ
เราอยากได้ ความสุข หรือทุกข์นา”
พระศาสนโสภณ (แจ่ม จตฺตสลฺโล)
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 29, 2006, 10:17:10 PM »

กล้าเสี่ยงเอาสว่านเจาะไหมครับ  ลูกหัวตะกั่วน่าจะนิ่ม

ไม่ได้ครับพี่
๑.  ตะกั่วไม่นิ่มพอที่เอาดอกสว่านปักหลักได้  จิ้มเข้าไปแล้วแกว่งครับ
๒.  เขาบอกว่าเป็นลูกวิน ลูกจริงหรือ full metal jacket หัวทองแดงหุ้ม ยิ่งแล้วใหญ่เลย
๓.  เสี่ยงโดนเกลียวลำกล้องครับ ไม่คุ้มกัน
๔.  สมมุติว่าเจาะได้  ก็เป็นรูเฉย ๆ หัวกระสุนยังมีความฝืดฝังอยู่ที่เกลียวลำกล้อง  ยังเอาไม่ออกอยู่ดีสำหรับวิธีนี้

boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 29, 2006, 10:56:36 PM »

ถอดแยกลำกล้องแล้วตอกครับ หาไม้+ผ้ารองปากหรือท้ายลำกล้องดีๆ ใช้ก้านแส้ล้างปืนตอกหัวกระสุนก็ได้ ผมทำเป็นประจำ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 30, 2006, 02:08:16 AM โดย boon » บันทึกการเข้า
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 30, 2006, 01:41:51 AM »

ใช้ตะเกียบตอกออกอย่างที่คุณอ๋องบอกน่ะดีแล้วคับ...

ถ้าไม่ออกใช้ช่างดีกว่า สบายใจหน่อย...Grin
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์