เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 25, 2024, 09:26:10 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สับไม่แตก  (อ่าน 2713 ครั้ง)
คนดอย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

« เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2006, 05:39:36 PM »

.38 M 15-4 ง้างดับเบิ้ลแตกบ้างไม่แตกบ้าง  ขันสกรูปรับสปริงแหนบแล้วไม่ดีขึ้น  เป็นกับกระสุนทุกยี่ห้อ  ถ้าซิงเกิ้ลแตกทุกนัดครับ
ปืนสภาพเดิมๆ ไม่เคยแต่งไกมาก่อน  ใครเคยเจอปัญหาแบบนี้แล้วแก้ไขได้  ช่วยเผยแผ่ด้วยครับ  ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

จะแน่วแน่ แก้ไข ในสิ่งผิด
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2006, 06:44:28 PM »

ซื้อแหนบนกสับมาเปลี่ยนครับ  เปลี่ยนเองได้ไม่ยาก

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
คนดอย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2006, 06:57:54 PM »

ซื้อแหนบนกสับมาเปลี่ยนครับ เปลี่ยนเองได้ไม่ยาก
เปลี่ยนเป็นของวิลสันพร้อมสปริงคืนไกแล้วครับ   ไม่ดีขึ้นเลย

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2006, 07:05:04 PM »

ซื้อแหนบนกสับมาเปลี่ยนครับ เปลี่ยนเองได้ไม่ยาก
เปลี่ยนเป็นของวิลสันพร้อมสปริงคืนไกแล้วครับ ไม่ดีขึ้นเลย

ลองดูที่เข็มแล้วครับ...............สึกหรืออาจจะสั้นไป

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
ตุ้มเม้ง
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2006, 07:50:35 PM »

แล้วถ้าเป็นปืนโครงเจ แต่ยิงดับเบิ้ลแตกบ้างไม่แตกบ้างควรแก้อย่างไรดีคะ ผู้รู้วานบอกเป็นทานความรู้ด้วยเจ้าค่ะ
คนดอย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2006, 07:56:43 PM »

เปลี่ยนเป็นของวิลสันพร้อมสปริงคืนไกแล้วครับ ไม่ดีขึ้นเลย

ลองดูที่เข็มแล้วครับ...............สึกหรืออาจจะสั้นไป
วิธีการดูล่ะครับ ดูอย่างไรครับ ผมไม่รู้เลยจริงๆครับ  ยิงๆๆแล้วล้างๆๆๆ เก็บ อย่างนี้ประจำครับ ขอรับคำชี้แนะด้วยครับขอบคุณล่วงหน้าครับ หลงรัก หลงรัก หลงรัก

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2006, 07:59:06 PM »

ดูที่รอยสับที่จอกท้ายกระสุนครับว่า ลึกสม่ำเสมอกันหรือเปล่า .............

เปรียบเทียบกับ กระสุนที่สับแตกและสับไม่แตก(ยี่ห้อเดียวกัน)

ถ้าไม่สม่ำเสมอ ก็เข็มครับ(เห้ฯคุณบอกว่าเปลี่ยนสปริงทั้งชุดแล้ว)

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
charich
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2006, 08:31:54 PM »

ขอเรียนถามด้วยครับ  กรณี  ยิงแล้ว คัดปลอกออกยากเกิดจากสาเหตุอะไรใด้มั่งครับ  แก้ไขยังไงดีครับ
คนดอย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2006, 08:36:19 PM »

ดูที่รอยสับที่จอกท้ายกระสุนครับว่า ลึกสม่ำเสมอกันหรือเปล่า .............

เปรียบเทียบกับ กระสุนที่สับแตกและสับไม่แตก(ยี่ห้อเดียวกัน)

ถ้าไม่สม่ำเสมอ ก็เข็มครับ(เห้ฯคุณบอกว่าเปลี่ยนสปริงทั้งชุดแล้ว)
ครับ เปลี่ยนทั้งชุดแล้วครับ แต่ก็เหมือนเดิมครับ  ไม่แตกอยู่ดี

ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2006, 08:40:35 PM »

เปลี่ยนแหนบแล้ว ขันสกรูเข้าตึงหรือเปล่าครับ หรือกลัวไกหนักขันเข้าแค่ยั้งๆ มันเลยสับดับเบิลไม่แตก

วิธีดูเข็ม... เปิดโม่  แล้วดึงแป้นเปิดโม่ถอยหลัง เหนี่ยวไก ดูว่าปลายเข็มโผล่พ้นรูปิดท้ายโม่มามากน้อยแค่ไหนครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
GUNMASTER
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 20

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2006, 08:48:22 PM »

ถ้าทั้งระบบแหนบสปริง (โครง K) และระบบสปริงม้วน (โครง J ) ถ้าไม่ได้เกิดจากสปริงอ่อนไป เพราะถูกเปลี่ยน ถูกตัด  คงเกิดจากระบบลั่นไก นก ไก เรือนหุ้มสปริงดันไกกลับ และ ทรานฟอเมอร์บาร์กันลั่น ต้องถูกปรับโดยช่างผู้ชำนาญ ย้ำต้องชำนาญจริงๆ  ไม่เช่นนั้นอาจและได้  และอะไหล่ปืนสมิธ หรือโคล์ทในระบบรีวอลเวอร์ ค่อนข้างละเอียดกว่าโอโตมาก เห็นมาเยอะ บางทีเปลี่ยนของใหม่อะไหล่โรงงานยังต้องมาปรับอึกนาน ระวังปรับผิดตัวเสียเลยเอาคืนไม่ได้  ปรับโอโตง่ายกว่าเยอะครับ
คนดอย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2006, 08:55:59 PM »

เปลี่ยนแหนบแล้ว ขันสกรูเข้าตึงหรือเปล่าครับ หรือกลัวไกหนักขันเข้าแค่ยั้งๆ มันเลยสับดับเบิลไม่แตก

วิธีดูเข็ม... เปิดโม่ แล้วดึงแป้นเปิดโม่ถอยหลัง เหนี่ยวไก ดูว่าปลายเข็มโผล่พ้นรูปิดท้ายโม่มามากน้อยแค่ไหนครับ
ผมลองดูแล้วปลายเข็มก็โผล่มาพอสมควรครับ  ถ้าจะเป็นอย่างว่าตอนนี้ขันสกรูเข้าไปจนสุดแล้วคลายออก 1 รอบครับจะไปลองในสนามอีกครั้งได้ผลอย่างไร  จะแจ้งให้ทราบอีกครั้งครับ  ขอขอบคุณมากครับ

tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2006, 10:07:46 PM »

สกูรหยั่งแหนบทีโครงด้ามปืนสมิท ที่ใช้แหนบทุกรุ่น เป็นกลไกการยึดแหนบเอาไว้ ตามมาตรฐานการผลิตของโรงงาน การคลายสกูรก็เพื่อนำแหนบออกจากโครงปืนเท่านั้น ดังนั้น ถ้า
สกูรยึดแหนบคลายเพียงเล็กน้อย อาจทำให้สับไม่แตกได้ ดังนั้น ให้ขันแหนบให้แน่นที่สุดครับ (ถ้ายืนยันว่าเป็นแหนบของโรงงาน และซื้อปืนที่ไม่ได้ผ่านการแต่งมาจริงๆ) การคลาย
สกูรที่โครงด้ามปืนเพื่อให้ไกมีน้ำหนักเบา เป็นวิธีที่ไม่ถูกต้องที่จะทำให้ไกปืนเบา เป็นการเข้าใจที่ผิดมานานแล้วครับ
โซ้ยตี๋
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 59

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2006, 10:18:51 PM »

วิธีดูเข็ม... เปิดโม่ แล้วดึงแป้นเปิดโม่ถอยหลัง เหนี่ยวไก ดูว่าปลายเข็มโผล่พ้นรูปิดท้ายโม่มามากน้อยแค่ไหนครับ
ผมลองดูแล้วปลายเข็มก็โผล่มาพอสมควรครับ ถ้าจะเป็นอย่างว่าตอนนี้ขันสกรูเข้าไปจนสุดแล้วคลายออก 1 รอบครับจะไปลองในสนามอีกครั้งได้ผลอย่างไร จะแจ้งให้ทราบอีกครั้งครับ ขอขอบคุณมากครับ

อย่าไปคลายออก 1 รอบซิครับ
1 รอบนี่เยอะนะครับ
plern
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2006, 06:48:36 AM »

น่าจะเกิดจากเข็มแทงชนวนสึก เปลี่ยนใบเข็มใหม่ เคยเจอปัญหาแบบนี้คืออาการตอนแรกสับแตกมั้งไม่แตกมั้งแต่ชว่งหลังจะสับไม่แตกเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2006, 06:50:13 AM โดย plern » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2
  พิมพ์