เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 24, 2024, 03:22:55 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนรุ่นที่หน้าตาเหมือนกันพวกนี้ จริงๆแล้วบริษัทไหนเป็นผู้ผลิตเหรอครับ  (อ่าน 4586 ครั้ง)
POOR
Jr. Member
**

คะแนน 2

« เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2006, 08:45:24 AM »

TANFOGLIO force, BUL Cherokee, EAA Witness Polymer, ALFA PROJECT Defender

ผมไปลองดูในเว็บไซต์แล้วเห็นว่าหน้าตาคล้ายกันมาก เลยอยากรู้ว่าจริงๆแล้วใครเป็นต้นแบบเหรอครับ แล้วปัจจุบันนี้บริษัทไหนเป็นผู้ผลิตส่งครับ แล้วถ้าเหมือนกันหลายยี่ห้อขนาดนี้ แสดงว่าคงเป็นปืนที่ดีมากใช่ไหมครับ  แล้วแต่ละยี่ห้อนี่คุณภาพเท่ากันไหมครับ

พี่ๆเห็นว่าปืนพวกนี้เป็นยังไงบ้าง น่าใช้รึเปล่า พอจะเทียบกับ GLOCK ได้ไหม

แล้วในบ้านเรานี่ยี่ห้อไหนราคาถูกที่สุดครับ และราคาประมาณเท่าไหร่ครับ

ขอบคุณมากครับ
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2006, 09:13:03 AM »

Tanfoglio ทำจากอิตาลี บริษัท Tanfoglio Armi
Bul ทำจากอิสราเอล บริษัท BUL Transmark
EAA เป็นบริษัทนำเข้าในสหรัฐฯ  สั่งซื้อจากหลายโรงงานให้ติดยี่ห้อ EAA
Alfa จากเช็ค โรงงานก็ชื่อเดียวกันนี้

ไม่ดูของ Norinco มาอีกตัวล่ะครับ  หน้าตาเหมือนกันเด๊ะ

ที่หน้าตาเหมือนกันก็เพราะทำตามแบบซีแซดด้วยกันครับ  สมัยนี้ไม่ใช้ลอกเลียนแต่ใช้จ่ายค่า Royalty Fee ทำความตกลงซื้อแบบกัน

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2006, 09:23:20 AM »

ซื้อแบบแล้วต่างคนต่างผลิต

POOR
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2006, 02:32:22 AM »

ถ้าเป็นอย่างงี้ก็แสดงว่า CZ น่าจะมีคุณภาพดีกว่าปืนพวกนี้ใช่ไหมครับ

มีพี่ๆคนไหนเคยใช้ปืนรุ่นพวกนี้ไหมครับ คุณภาพเป็นอย่างไรบ้าง ช่วยเล่าให้ฟังหน่อยครับ

ลูกใครหว่า
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2006, 03:32:46 AM »

ถ้าเป็นอย่างงี้ก็แสดงว่า CZ น่าจะมีคุณภาพดีกว่าปืนพวกนี้ใช่ไหมครับ

มีพี่ๆคนไหนเคยใช้ปืนรุ่นพวกนี้ไหมครับ คุณภาพเป็นอย่างไรบ้าง ช่วยเล่าให้ฟังหน่อยครับ

เรื่องคุณภาพ ก็ไม่เชิงว่า CZ จะดีมั่งครับ แล้วแต่การใช้งานและคุณภาพของวัสดุที่นำมาผลิตมากกว่า เหมือนกับเราปลูกบ้าน ใช้แบบเดียวกัน บางครั้งก็อย่างประหยัด อาจปูกระเบื้อง ผนังทาสีธรรมดา บางครั้งอยากได้บ้านสวย ดี ก็หาวัสดุแพงและดี อาจปูแกรนิต พื้นไม้ ติดวอลเปเปอร์ อะไรแบบนี้อ่ะครับ 

เพื่อนดีมีเพียงหนึงถึงจะน้อย ดีกว่าร้อยเพื่อนคิดริษยา
ถึงมีเกลือนิดหน่อยด้อยราคา ยังดีกว่ามีน้ำเค็มเต็มทะเล
boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2006, 03:47:41 AM »

ผมใช้TZ75 ปืนก็ผลิตออกมาคุณภาพดีนะครับ เป็นปืนรุ่นแรกๆที่Tanfoglioส่งเข้ามาขายในเมกา ช่วงนั้นCZ75เข้ามาขายไม่ได้
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2006, 04:20:31 AM »

Grin เอารูปมาลงเปรียบเทียบ คลิกที่แต่ละรูปไปยังเวบไซท์ของยี่ห้อนั้น ๆ ได้เลยครับ Grin

CZ-75 B ต้นฉบับ Grin

Tanfoglio Combat-Standard Grin

Bull Strom Grin

Alfa-Proj Combat Grin

Baby Eagle หรือ Jericho หรือ Uzi Eagle (เกรด A) ในบ้านเรา Grin

EAA Witness Grin

Sphinx 2000/3000 Grin
 Grin แถมอีกนิด ใครว่ากล๊อกยิงใต้น้ำได้ยี่ห้อเดียว สฟิงซ์ก็ทำได้ ตามลิงค์เลยครับ http://www.sphinxarms.com/en/down_mov.html ไปโหลดเอาเลย Grin

Norinco NZ75, NZ85B, NP40 Grin

Armscor AP9/APP9 (รูปเล็กหน่อยหารูปใหญ่ไม่เจอ หัวเราะร่าน้ำตาริน) Grin

Grin จำได้ว่ามีมากกว่านี้ แต่หาไม่เจอครับ ไม่รู้เก็บไว้ไหน แค่นี้ก่อนละกันครับ Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 03, 2006, 04:44:13 AM โดย NaiMai » บันทึกการเข้า

Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2006, 07:59:13 AM »

น้องๆ 1911 เข้าไปแล้ว
แต่บ้านเราถึงได้แบบฟรีๆ ก็ยังทำไม่ได้เนอะ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2006, 08:08:50 AM »

Grin ผมสังเกตว่า โครงโพลิเมอร์ของปืนโคลน CZ-75/85 ทุกรุ่นเหมือนใช้บล๊อคในการหล่อโครงอันเดียวกันเลย เพราะจากสายตาแล้วเหมือนกันแทบทุกยี่ห้อเลยครับ Huh Grin

Tanfoglio Force Grin

Alfa-Proj Combat Grin

Bul Cherokee (First version ตอนนี้มีมาใหม่แล้ว สวยกว่าเดิม) Grin

Babe Eagle Polimer (แตกต่างที่ลวดลายภายนอก) Grin

EAA Witness Polimer (อันนี้ผมว่าไม่แปลก เพราะให้ทานโฟฯ ผลิตให้) Grin

Armscor APP9 Grin

Grin มันเหมือนกันจริง ๆ นะ Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 03, 2006, 08:32:33 AM โดย NaiMai » บันทึกการเข้า

Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2006, 10:03:20 AM »

โครงโพลิเมอร์  ลงทุนครั้งแรก (ติดตั้งเครื่อง ทำโมลด์) สูงหน่อย หลังจากนั้นต้นทุนต่อหน่วยถูกกว่าโลหะมาก  พอรายหนึ่งเริ่มผลิตและเต็มใจขายเป็นชิ้นส่วน รายต่อๆ มาก็สบายแฮ ไม่ต้องคิดมากครับ 
ใช้ชิ้นส่วนจากแหล่งเดียวกันนอกจากประหยัดดีแล้ว ยังช่วยลดความขัดแย้งคือไม่ต้องมาคุยทับถมกันว่าของใครทนกว่ากันนะครับ

Hero Member

คะแนน 741

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2006, 10:32:06 AM »

โครงโพลิเมอร์  ลงทุนครั้งแรก (ติดตั้งเครื่อง ทำโมลด์) สูงหน่อย หลังจากนั้นต้นทุนต่อหน่วยถูกกว่าโลหะมาก  พอรายหนึ่งเริ่มผลิตและเต็มใจขายเป็นชิ้นส่วน รายต่อๆ มาก็สบายแฮ ไม่ต้องคิดมากครับ 
ใช้ชิ้นส่วนจากแหล่งเดียวกันนอกจากประหยัดดีแล้ว ยังช่วยลดความขัดแย้งคือไม่ต้องมาคุยทับถมกันว่าของใครทนกว่ากันนะครับ

Grin เท่าที่ทราบคร่าว ๆ โพลิเมอร์บูล M5 ก็ให้คนอื่นผลิตให้ เป็นโรงงานในอิสราเองเอง แต่ Cherokee เวอร์ชั่นแรกอาจจะซื้อแบบโมล์มาผลิต และปรับปรุงโมล์เป็นโครงของ Cherokee เวอร์ชั่น 2 และบูล Impact ผมเดาเอาว่าคนทำอาจจะเป็นเจ้าเดียวกับทำโครงโพลิเมอร์ให้เบบี้อีเกิลด้วย เพราะอยู่ประเทศเดียวกัน ซึ่งอาจแค่แก้โมล์นิดหน่อย ส่วนยี่ห้ออื่น ๆ ที่เหมือนกันก็คงอย่างที่ท่านอาจารย์บอกครับ Grin
Cherokee 1st version Grin
Cherokee 2nd Version Grin
Impact Grin

หน้า: [1]
  พิมพ์