เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 25, 2024, 07:29:36 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ข้องใจเรื่อง ป.3/ป.4  (อ่าน 2593 ครั้ง)
nuy_rc 3D Extreme
คุดไห่เลิ้ก..ก๊นไห่เถิง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

« เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2006, 10:37:06 AM »

เพิ่งได้ ป.3 ออโตเมติค ขนาด 9 มม.มา  คำว่าออโตเมติคที่อนุญาตให้ซื้อได้คือจริง ๆ เป็นปืน 9 มม. กึ่งอัตโนมัติใช่มั้ยครับ  เวลา ป.4 ออก ก็จะอนุญาตให้มี-ใช้ปืน ออโตเมติด ขนาด 9 มม.  ถ้าตีความตามใบอนุญาตตีความยังไงก็เป็นปืนออโตเมติค  แต่แล้วทำไมสามารถใช้งาน-ยิงได้เฉพาะแบบ กึ่งออโตเมติคครับ  รบกวนพี่ ๆ ช่วยขยายความให้กระจ่างด้วยครับ Grin Grin
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2006, 10:48:59 AM »

จริงๆแล้ว ใบ ป.3 ใบนี้ อนุญาตให้ซื้อปืนพกแบบกึ่งอัตโนมัติ ขนาด 9 มม. ครับ.....................

การเขียนชนิดของปืนบ้านเราที่กำหนดโดยกระทรวงมหาดไทย...............เป็นการเรียกประเภทแบบโบราณ ซึ่งสังเกตุได้ว่า บางทีก็ดี บางทีก็ไม่เข้าท่า เช่น

ปืนพกแบบกึ่งอัตโนมัติ (ที่คุณสงสัย)..............ใช้คำว่า ออโตเมติค

ปืนพกลูกโม่................ดันทับศัพท์เรียกว่า รีวอลเวอร์

เดี่ยวลูกซอง แฝดลูกซอง.....................อันนี้ใช้ได้

เดี่ยวลูกกรด....................แยกว่ากระสุนชนวนริมชัดๆ

เดี่ยวไรเฟิล....................นี่ก็ใช้ได้ แยกชัดเจนว่าใช้กระสุนชนวนกลาง

คิดมากไปปวดหัวครับ Grin......................ขอป.3 ซื้อ 9 มม. แล้วซื้อได้เรียบร้อย ก็สบายใจได้

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
SAVOK CZ
Hero Member

คะแนน 31

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2006, 10:55:12 AM »

ครับ กังวลว่าจะซื้อรุ่นไหนร้านไหน โดยไม่หลงไปซื้อที่ร้านปืนเกรดเอ  Grin

ไทยนี้รักสงบ แต่ถึงรบไม่ขลาด เอกราชจะไม่ให้ใครข่มขี่
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2006, 11:03:07 AM »

ขอบคุณพี่ "มะขิ่น" มากครับที่ให้ความกระจ่าง ตอนนี้ส่งป.3ไปจองร้านโยธินแล้วครับ G19 54K ไม่ต้องไปถึง กทม. เอง กลัวจะได้ไปนั่งจิบกาแฟฟรี รอรับปืนที่สนามบินเอาไม่เหนื่อยเดินทาง อีก 3 เดือนได้ครับ  ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2006, 11:05:08 AM โดย nuy_rc » บันทึกการเข้า
โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2006, 11:16:23 AM »

ขอบคุณพี่ "มะขิ่น" มากครับที่ให้ความกระจ่าง ตอนนี้ส่งป.3ไปจองร้านโยธินแล้วครับ G19 54K ไม่ต้องไปถึง กทม. เอง กลัวจะได้ไปนั่งจิบกาแฟฟรี รอรับปืนที่สนามบินเอาไม่เหนื่อยเดินทาง อีก 3 เดือนได้ครับ  ขอบคุณครับ

ยินดีด้วยคนครับสำหรับปืนใหม่..............ได้ราคาเดียวกันเลยครับ...........อย่าลืมขอลูกดัมมี่2ลูกด้วยนะครับ
ที่ร้านเขาแถมให้ด้วยครับผม..........

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2006, 11:20:06 AM »

ขอบคุณ พี่ "gUNboy" ครับ  ผมจะได้ทวงของแถมเพิ่มจากร้านเค้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2006, 06:15:19 PM โดย nuy_rc » บันทึกการเข้า
jupiter
"ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว"
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

คิดดี + พูดดี + ทำดี = ชีวิตมีแต่เจริญ

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2006, 12:22:08 PM »

ดีใจจัง จะได้สาวกกล๊อคอีกคนแล้ว

"คิดดี พูดดี ทำดี คบคนดี ไปสู่สถานที่ดี" - หลวงพ่อปัญญานันทะภิกขุ

aniki
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 232

สังคมดีไม่มีขาย...ถ้าอยากได้ต้องร่วมสร้าง

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2006, 06:11:58 PM »

ยินดีด้วยครับ Grin  เจ้าตัวไม่ลงมารับเองแถมลูกดัมมี่2ลูก Grin Grinลูกจริงจะได้ไหมครับ  ได้ยินว่าไม่รับส่งทางเครื่องบิน

ขอคืนคุณสู่แผ่นดิน  รักในหลวง
mambo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

Gripen RTAF

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2006, 06:22:24 PM »

ของผมเขียนว่า  -อาวุธปืนพกกึ่งอัตโนมัติ ขนาด 9 ม.ม.
มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2006, 06:34:48 PM »

ครับ กังวลว่าจะซื้อรุ่นไหนร้านไหน โดยไม่หลงไปซื้อที่ร้านปืนเกรดเอ Grin

...........ถูกต้องน่ะคร๊าบๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ............... Grin Grin Grin
โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2006, 06:38:59 PM »

ยินดีด้วยครับ Grin เจ้าตัวไม่ลงมารับเองแถมลูกดัมมี่2ลูก Grin Grinลูกจริงจะได้ไหมครับ ได้ยินว่าไม่รับส่งทางเครื่องบิน

แถม12ลูกครับ พี่aniki
แบบนี้ถ้าส่งให้ไม่ได้แล้วต้องขออย่างอื่นแถมแทนแล้วมั้งครับ...........เสียดายอะครับ

หน้า: [1]
  พิมพ์