เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 14, 2024, 11:26:14 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระสุน 9mm. กับ 38super  (อ่าน 7816 ครั้ง)
narathip
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 2

« เมื่อ: ธันวาคม 07, 2004, 10:59:58 AM »

ต้องขอเรียนถ้าพี่ๆผู้รู้ทั้งหลายนะครับ ว่าอนุภาพความแรงของกระสุน 9มม กับ 38ซุปเปอร์ มีความแตกต่างกันมากน้อยแค่ไหนและความนิยมในบ้านเรานิยมแบบไหนมากกว่ากันครับและถ้าเล่นปืนที่ใช้กระสุนนี้ของไรดีครับ ผมกะว่าซื้อไว้ใช้นานเลยครับ

ความคิดเห็นส่วนตัวผมเอง ผมเองเป็นคนต่างจังหวัดครับ อยากจะมีปืนสักกระบอก เลยไม่แน่ใจจะซื้อปืน 9มม หรือ 38 Super ผมเองคิดว่า 9มม ดูเป็นstandardดีครับคือหาลูกง่าย มีทั่วๆๆไป ซึ่งเล็งๆ CZ 75 P-01 แต่ใจนะชอบปืนที่เป็นโครงเดียวกับ Colt ครับซึ่งเห็นจะเป็นขนาด .38 Superส่วนเรื่องราคาไม่แน่ใจประมาณเท่าไหรครับ
จึงใคร่ขอพี่ๆๆช่วยแนะนำหน่อยครับ

ขอบคุณครับ

K.ไก่
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2004, 11:36:20 AM »

ก่อนอื่นต้องถามว่าจะซ้อมบ่อยหรือไม่ก่อนครับ  เพราะตอนนี้ลูกซ้อม .38 Super เริ่มหายากในสนามยิงปืนแล้วครับ แต่ถ้าพูดตามจริง ลูก .38 Super นั้นความแรงมากกว่า 9 มม.ครับ แต่ลูก 9 มม. ทั้งซ้อม และจริงหาง่ายกว่าและมีให้เลือกมากกว่าด้วยครับ อ้อ...อนาคตไกลกว่าครับ
      มีข้อคิดอีกนิดครับว่า : เมื่อเรามีปืนแล้วตวรหมั่นฝึกซ้อมบ้าง หรืออาจจะเสมอ เพื่อให้เกิดความชำนาญในอาวุธที่ใช้และความปลอดภัยในการใช้งานครับ

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2004, 12:18:05 PM »

Wink ความเห็นคล้ายๆคุณ thanapong คับ...

คือผมว่าขนาดเก้าพาราฯน่าเล่นมากกว่า...

เพราะกระสุนหาง่าย ราคาถูก และ มีให้เลือกได้หลายแบบหลายความแรง ตั้งแต่กระสุนซ้อมไปยัน+p+ ซึ่งเหลือพอกับการใช้งานกับสัตว์หนังบางคับ...  Grin
ออด
Hero Member

คะแนน 17

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2004, 12:22:26 PM »

สนับสนุนให้เล่น 9mm ครับ

ยกเว้นว่าจะซื้อเพื่อเก็บสะสม ก็เอา 38 Super ไว้สักกระบอกก็ดี

"..รักปืน ชอบปืน หมั่นฝึกซ้อมและดูแลรักษาให้ดี.."
                    "..มีปืน ต้องมีสติ.."
narathip
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2004, 05:39:53 PM »

ขอบคุณพี่ๆๆทุกคนนะครับ

คงจะเป็น 9มม ครับผม เพราะก็คิดอยู่เหมือนกันว่าน่าจะง่ายกว่าหลายเรื่องๆ
แต่เรียนถ้าเพิ่มอีกครับว่า ในบรรดาปืน 9มม ก็มีให้เลือกเยอะ ทั้ง
กล็อก19
CZ75Dคอมแพ็ค(ลางเต็ม)  แต่ไม่แน่ใจว่าเทียบกับ  P-01แล้ว ต่างกันมากน้อยแค่ไหนครับ ผมเองคิดว่าโครงเหล็กน่าจะแข็งแรงกว่านะครับ เพราะอ่านในนิตยาสารปืนบอกว่า P-01 ได้รับการพัฒนาให้สมบูรณ์ขึ้นมาอีก ไม่รู้พี่ๆคิดยังงัยครับ
HK
หรือพี่ๆๆมีตัวอื่นแน่นำครับ   (ผมก็ชอบ ซิก-พี228 แต่ราคาคงจะสูงอยู่ครับ) เลยอยากทราบประสบการณ์ของแต่ละคนครับ

ขอบคุณพี่ๆทุกคนอีกครั้งนะครับ

K.ไก่
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2004, 01:09:53 AM »

Grin ไปลองจับลองยิงดูก่อนคับ...

ให้เหลือตัวเลือกซักสองสามตัวจะได้เปรียบมวยได้ถูกคู่กันหน่อยคับ... Grin
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2004, 02:38:21 AM »

Grin ประวัติความเป็นมา กระสุน .38 ซุปเปอร์ นั้นมีพื้นฐานมาจากกระสุน .38 ออโตเมติค ที่เกิดพร้อมกับปืน โคลท์ 1900 ต่อมาเมื่อปืน 1911 กำเนิดขึ้น ก็นำกระสุน .38 ออโต้ฯ มาปรับปรุงเพิ่มความแรงขึ้น กลายเป็น .38 ซุปเปอร์ ออโตเมติค หรือที่เราเรียกติดปากว่า .38 ซุปเปอร์ โดยมีขนาดหน้าตัดหัวกระสุน .355 นิ้ว หรือ 9 มม. ความยาวปลอกกระสุน 23 มม. เป็นกระสุนกึ่งมีขอบจานท้าย คือตัวปลอกจะกว้างเท่ากันหมด แต่จานท้ายจะกว้างกว่าปลอกเล็กน้อย ความเร็วต้นของกระสุนอยู่ที่ประมาณ 1200 - 1300 ฟุตต่อวินาที หัวกระสุนมาตรฐานจะหนัก 130 เกรน ส่วนกระสุน 9 มม. พาราเบลั่ม นั้นเป็นกระสุนพันธุ์ยุโรป เกิดมาพร้อมกับปืน พาราเบลั่ม P08 เกิดหลังกระสุน .38 ซุปฯ เล็กน้อย โดยมีหน้าตัดหัวกระสุนเท่ากันคือ .355 นิ้ว แต่ความยาวปลอกจะสั้นกว่าคือ 19 มม. จึงมักเรียกอีกชื่อหนึ่งว่ากระสุน 9x19 จานท้ายของกระสุน 9 พาราฯ จะมีขนาดเท่ากับ .38 ซุปฯ แต่ 9 พาราฯ เป็นกระสุนที่ไม่มีขอบจานท้าย แต่ปลอกกระสุนจะมีลักษณะเป็นเตเปอร์ก้นใหญ่หัวลีบ คือ ปากปลอกส่วนที่จับหัวกระสุนจะมีขนาดความกว้างน้อยกว่าความกว้างของส่วนท้ายปลอก น้ำหนักหัวกระสุนมาตรฐาน 115 เกรน แต่ปัจจุบันมักนิยม 124 เกรนมากกว่า ความเร็วต้นของกระสุน 9 พาราฯ จะอยู่ที่ประมาณ 1050-1150 ฟุตต่อวินาที ความแตกต่างอีกอย่างหนึ่งของกระสุนทั้งสองแบบคือลักษณะของหัวกระสุน โดยหัวกระสุนของ .38 ซุปฯ จะมีความมนทู่มากกว่า 9 พารา ซึ่งจะมีลักษณะแหลมกว่า ข้อนี้ให้ .38 ซุปฯ 10 คะแนน และ 9 พาราฯ 9 คะแนน Grin
 Grin ในเรื่องของการใช้งาน กระสุน .38 ซุปฯ จะมีรีคอยล์มากกว่า 9 พารา อยู่พอสมควร ด้วยเพราะน้ำหนักหัวกระสุนที่มากกว่าและความเร็วต้นที่สูงกว่า ในเรื่องความแม่นยำนั้นพอ ๆ กัน (แต่ผมทำกลุ่มพาดยิง .38 ซุปได้สวยกว่า 9 พาราเล็กน้อย) การเจาะทะลุที่เคยทดสอบ (หัวมนเคลือบแข็ง FMJ ) ก็พอกัน Huh อาจเพราะ .38 ซุป เร็วกว่าแต่หัวทู่ ส่วน 9 พารา ช้าแต่แหลม Huh ทั้งสองชนิดยิงแล้วทะลุเหมือนกัน หลายคนจึงแนะนำให้หาพวกหัวรูมาใช้ ข้อนี้ให้ 7 คะแนนเท่ากัน Grin
 Grin การหามาใช้ในอนาคต กระสุน .38 ซุปฯ ในบ้านเรา ตอนนี้นิยมใช้เพื่อการแข่งขัน IPSC แต่การใช้งานทั่วไป .38 ซุปฯ กลับไม่ได้รับความนิยม อาจเป็นเพราะเหตุผลคือรีคอยมากกว่า คุมปืนยากกว่าก็เป็นได้ และพวกหัวรูหัวพิเศษก็หายากมาก (ผมมีหัวรูของไทยอาร์มใช้อยู่ คุณภาพดี) ส่วน 9 พาราฯ ปัจจุบันมีความนิยมมาก หาได้ทั่วไป ลูกซ้อม ลูกหัวรูหัวพิเศษต่าง ๆ สามารถหาได้ง่ายกว่า .38 ซุปฯ อีกทั้ง 9 พาราฯ ยังมีราคาถูกกว่านัดละประมาณ 3 บาท (ลูกซ้อม) ขึ้นไป (ลูกจริง) ส่วนอนาคต ผมมีความเห็นว่า .38 ซุปฯ ก็จะยังคงอยู่แบบนี้ไปเรื่อย ๆ เพราะยังมีการใช้งานอยู่ แต่เป็นเพียงในวงจำกัดเช่นนักกีฬาเป็นต้น ส่วน 9 พาราฯ คงไม่ต้องพูดถึง เพราะเป็นกระสุนยอดนิยมติดลมบนขนาดหนึ่งของโลกไปแล้ว ข้อนี้ให้คะแนน 9 พาราฯ 10 คะแนน และ .38 ซุปฯ 5 คะแนน Grin

Grin สรุป Grin
                    .38 ซุปฯ / 9 พาราฯ
ประวัติ                10    /     9
การใช้งาน            7    /     7
การหามาใช้          5    /    10
   รวม                22    /    26

narathip
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2004, 09:24:30 AM »

ขอบคุณ พี่ Naimai , Thanapong, rute, ออด มากนะครับ

ได้ความรู้มาเยอะเลยครับ
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2004, 11:57:27 AM »

อ่านของท่านนายใหม่2รอบ
หาที่ติไม่ได้ เนียนมาก
คารวะสองจอก
 Wink Wink

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2004, 12:09:05 PM »

คู่นี้เลือกง่ายครับ เป็นผมเลือก CZ75 P-01 ครับ

narathip
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2004, 02:16:28 PM »

ครับพี่ Choltit ผมก็เล็งๆ CZ75P-01ไว้เหมือนกัน แต่ว่าเห็นเพื่อนบอกว่าเอาโครงเหล็กดีกว่า คือ CZ75D comp ลางเต็ม
ผมเองไม่เคยยิง CZ ครับเลยไม่รู้ อยากจะถามพี่หน่อยครับว่า CZ สองตัวนี้ 75P-01 vs 75D compเนีย นอกจากตัวโครงปืนและน้ำหนักที่ต่างกันแล้วมีอะไรอีกครับพี่ ผมเองกะว่าซื้อมาใช้งานนานเลยครับ (เลยตัดสินใจไม่ได้ว่าอัลลลอยหรือเหล็กดี) แต่ถ้า P-01 ได้พัฒนามาสมบูรณ์มากกว่า 75 D comp  หรือแก้ไขจุดบกพร่องมา ก็คงจะเป็น P-01ครับ (ไม่รู้จริงเท็จแค่ไหนนะครับฟังๆมาอีกทีครับ)
narathip
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2004, 02:35:45 PM »

พี่ๆๆท่านใดมีข้อแน่นำดีๆๆ หรือความคิดเห็นงัยกับการที่จะมีปืนกระบอกแรกเป็นของตนเอง เชิญ msn มาคุยเลยนะครับพี่ จะดีใจมากครับ

kaicarlo@hotmail.com

K. ไก่ ครับ
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2004, 04:56:59 PM »

สองตัวที่ถามเหมือนกันเกือบทุกอย่างครับ 

Adam Ty. แชมป์ IPSC - Production Division แม็ชยูโรเปี้ยน 04 และออสเตรเลเชีย 04 คือชนะมาครึ่งค่อนโลก 
และกำลังจะไปท้าชิงแชมป์โลกที่ใช้กล็อก17 ในกลางปีหน้าที่เอควาดอร์
ใช้ 75 P01 ยิงมาแล้วเกือบสามแสนนัด  ผมไม่สงสัยเรื่องความทนทานของอัลลอยกระบอกนี้เลยครับ
จับดู ชอบตัวไหนซื้อตัวนั้นครับ

narathip
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2004, 08:21:38 AM »

ขอบคุณพี่ Choltit และพี่ๆๆทุกคนมากนะครับ
ที่แนะนำและให้ความรู้
เดียวคง หาโอกาสจับและลองดูอย่างที่พี่ Choltit ว่าหละครับ
เรืองริน
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 05:01:20 PM »

up
หน้า: [1] 2
  พิมพ์