เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 20, 2024, 12:40:08 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กรณีนี้จะทำอย่างไรได้ครับ...  (อ่าน 3714 ครั้ง)
zombies5567
เพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์ และ ประชาชน
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2006, 07:36:28 PM »

ขอความกรุนาจากท่าน ช่วยให้คำเเนะนำด้วยครับ
  พี่ชายได้เสียชีวิตไปเมื่อ ก.ค.45 มาวันนี้พี่สะใภ้ได้มาเเจ้งให้ผมทราบว่าพี่ชายมีอาวุธปืนอยู่1กระบอก (ตามเอกสาร)
แต่ไม่พบเอกสารป.4 (ไม่รู้หายไปหรือปล่าว) พบเพียงใบป.3ผมเองก็ไม่มีความรู้ว่าจะต้องดำเนินการยังไงต่อจึงขอคำเเนะนำด้วยครับ   
จักขอบพระคุณอย่างสูง
IMG]http://i2.tinypic.com/x1kjv9.jpg[/IMG]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 03, 2006, 07:45:00 AM โดย zombies5567 » บันทึกการเข้า

เก้าอี้ขาดขา กีย์ต้าขาดสาย
เจ้าหญิงขาดเจ้าชาย ฉันคงตายถ้าขาดเธอ

ขุนศึกซะงั้น (>_<)
zombies5567
เพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์ และ ประชาชน
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2006, 07:37:20 PM »

ภาพใหญ่ไปหน่อยครับจะได้เห็นชัดๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2006, 07:51:02 PM โดย zombies5567 » บันทึกการเข้า

เจ้าหญิงขาดเจ้าชาย ฉันคงตายถ้าขาดเธอ

Sting รักในหลวง
มีกิน มีเหลือ เผื่อแผ่ สังคม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 192

ปรารถนาใดใดในปฐพี เอาไมตรีแลกได้ดังใจจง

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2006, 09:31:36 PM »

ดูจากรายละเอียดภาพถ่ายที่แนบมา ผู้จัดการมรดกได้มีการดำเนินการแจ้งความว่าใบ ป.4 หายไว้ที่ สน.แล้ว
ให้นำใบแจ้งความ , ใบ ป.3 , คำพิพากษา ไปยื่นขอออกใบ ป.4 ฉบับใหม่แทนฉบับเดิมที่สูญหาย ที่ กองทะเบียนอาวุธปืน วังไชยา ตั้งอยู่ใกล้ ๆ กับสนามม้านางเลิ้ง

ทางกองทะเบียนก็จะดำเนินการเช็คต้นขั้ว ใบ ป.4  จากรายละเอียดที่ระบุในใบ ป.3 ได้ เพราะในใบ ป.3 ได้ระบุชนิดของปืน ขนาดกระสุน และทะเบียนไว้เรียบร้อยแล้ว

หลังจากนั้น ทางกองทะเบียนก็จะออกใบ ป.4 ฉบับ(แทน)ให้ หลังจากนั้นการโอนเปลี่ยนชื่อปืนเป็นของผู้จัดการมรดก หรือ ทายาท ก็ลองหารือกับทางเจ้าหน้าที่วังไชยาได้ครับ

มโน                         มอบพระผู้เสวยสวรรค์     
แขน                        มอบถวายทรงธรรม์เทิดหล้า    
ดวงใจ                     มอบเมียขวัญและแม่    
เกียรติศักดิ์รักข้า      มอบไว้แก่ตัว
zombies5567
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2006, 10:06:16 AM »

ช่วยด้วยครับ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 192

ปรารถนาใดใดในปฐพี เอาไมตรีแลกได้ดังใจจง

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2006, 12:49:54 PM »

ให้ช่วยด้านไหนละครับ

แนวทางและวิธีดำเนินการก็แนะนำไปแล้วนี่ครับ

มโน                         มอบพระผู้เสวยสวรรค์     
แขน                        มอบถวายทรงธรรม์เทิดหล้า    
ดวงใจ                     มอบเมียขวัญและแม่    
เกียรติศักดิ์รักข้า      มอบไว้แก่ตัว
pitsanukorn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2006, 02:03:26 PM »

กรณีดังกล่าว ให้ดำเนินการตามที่พี่ sting ชี้แนะครับ
zombies5567
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2006, 02:26:04 PM »

ต้องขอขอบพระคุณอย่างสูงนะครับสำหรับคำแนะนำ  ผมจะรีบไปดำเนินการทันที  โชคดีเป็นอย่างมากครับที่ได้เพื่อนแนะนำเว็ปนี้
ทุกปัญหา  ทุกข้อสงสัย ที่ทำให้เกิดทุกข์  ได้รับคำแนะนำที่ดีให้แก้ไขได้เสมอ ขอขอบพระคุณทุกท่านมากครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 03, 2006, 06:37:38 PM โดย zombies5567 » บันทึกการเข้า

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2006, 03:22:42 PM »

ดูจากรายละเอียดภาพถ่ายที่แนบมา ผู้จัดการมรดกได้มีการดำเนินการแจ้งความว่าใบ ป.4 หายไว้ที่ สน.แล้ว
ให้นำใบแจ้งความ , ใบ ป.3 , คำพิพากษา ไปยื่นขอออกใบ ป.4 ฉบับใหม่แทนฉบับเดิมที่สูญหาย ที่ กองทะเบียนอาวุธปืน วังไชยา ตั้งอยู่ใกล้ ๆ กับสนามม้านางเลิ้ง

ทางกองทะเบียนก็จะดำเนินการเช็คต้นขั้ว ใบ ป.4 จากรายละเอียดที่ระบุในใบ ป.3 ได้ เพราะในใบ ป.3 ได้ระบุชนิดของปืน ขนาดกระสุน และทะเบียนไว้เรียบร้อยแล้ว

หลังจากนั้น ทางกองทะเบียนก็จะออกใบ ป.4 ฉบับ(แทน)ให้ หลังจากนั้นการโอนเปลี่ยนชื่อปืนเป็นของผู้จัดการมรดก หรือ ทายาท ก็ลองหารือกับทางเจ้าหน้าที่วังไชยาได้ครับ
น่าจะมีปัญหาครับพี่ sting เพราะในคำสั่งศาลไม่ได้ระบุ เรื่องอาวุธปืน ระบุเพียงเรื่องจำนอง ผมว่ารองติดต่อทางเสมียนศาล ขอเพิ่มรายการต่างๆที่จะต้องโอนให้พร้อม อย่างในกรณีคุณพ่อผม ต้องระบุหมดทุกอย่างที่มีทะเบียน

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 192

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2006, 06:17:55 PM »

ที่ผมให้คำแนะนำเป็นแนวทางปฏิบัติเท่านั้น

ส่วนในรายละเอียดเบื้องลึก

คงต้องอาศัยนักกฏหมายหลาย ๆ ท่านในเวปนี้ช่วยกันครับ

FUFUFUFU
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2006, 07:44:52 PM »

อิอิ ไครมีปัญหาอะไร เกี้ยวกับเรืองปืนเข้ามาเว๊ปนี้ ทุกอย่างจบ ยอดเยี่ยมจริงๆ
zombies5567
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2006, 03:15:31 PM »

up กระทู้คร้าบ

p_nu111
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2006, 11:00:11 AM »

อาตายไปสามปีแล้วเมียของอาเก็บปืนไว้โดยไม่แจ้งให้ลูกชายรู้...และไม่ได้ดำเนิการแจ้งต่อนายทะเบียน...ตอนนี้เมียของอาก็เพิ่งตายลูกชายไปพบปืนของพ่อ และสำเนาใบ ป4 หาตัวจริงไม่พบ  กรณีนี้ต้องทำอย่างไรครับ   
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2006, 12:36:45 PM »

อาตายไปสามปีแล้วเมียของอาเก็บปืนไว้โดยไม่แจ้งให้ลูกชายรู้...และไม่ได้ดำเนิการแจ้งต่อนายทะเบียน...ตอนนี้เมียของอาก็เพิ่งตายลูกชายไปพบปืนของพ่อ และสำเนาใบ ป4 หาตัวจริงไม่พบ กรณีนี้ต้องทำอย่างไรครับ

......กรณีนี้  ดำเนินการอย่างที่ท่าน String แนะนำได้เลยครับผม   ไปดำเนินการขอรับมรดก  ถ้ามีบุตรหลายคน  บุตรที่ไม่รับปืนก็ต้องมาลงชื่อแจ้งว่าไม่รับ  คือว่ามาลงชื่อสละสิทธิ์น่ะครับ   แล้วทางนายทะเบียนก็จะดำเนินการให้โดยต้องเตรียมเอกสารหลักฐาน ทะเบียนบ้าน  บัตรประชาชน ใบหลักฐานการเสียชีวิต  รวมทั้งของบุตรคนอื่นทีไม่ประสงค์จะรับด้วย  ทุกอย่างนำตัวจริง และถ่ายสำเนาไปด้วยนะครับ   ทั้งหมดจะมีการเปลี่ยนแปลงได้ตามที่นายทะเบียนเรียกถาม  การแนะนำในเว็บเป็นแนวทางในการดำเนินการเท่านั้น........

..........ตอนของผม....พี่ชายเป็นคนรับมอบ....และบังเอิญมีญาตอยู่บนอำเภอ....ผมเลยไม่ทราบว่ามันยุ่งยากหรือไม่  แต่พี่ชายก็ต้องรอเหมือนกัน  รอออกใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืนไงครับ  ส่วนตัวผม  จำได้ว่าพาพี่สาวอีก 2 คน  ไปลงชื่อสละสิทธิ์   ถ้าไม่กระจ่างอย่างไร  หรือไปพบปัญหาใดเพิ่มก็ลงมาถามได้ใหม่  เดี่ยวพวกพี่ ๆ ที่มีประสบการณ์จะเข้าคิวมาตอบให้  ไม่ต้องกังวลครับ  ทุกอย่างมีทางออก..........

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2006, 12:41:50 PM »

..........กรณีของ Zombies5567....ทรัพย์อย่างอื่นก็ได้มีผู้จัดการมรดกหมดแล้ว   คงเหลือแต่ปืน  ก็ดำเนินการขอรับมรดกเฉพาะปืนอย่างเดียวก็ได้นี่ครับ  เพราะทรัพย์อื่นมีคนจัดการไปหมดแล้ว  อยู่ทีว่าปืนมีบุตรหรือว่าใครจะเป็นผู้รับ  ก็ให้ดำเนินการนำเอกสารหลักฐานตามที่แนะนำกันในกระทู้ไปดำเนินการได้  แล้วเราก็จะได้รับคำแนะนำจากเจ้าหน้าที่อีกที   เราแนะแนวทางในการดำเนินการให้ส่วนรายละเอียดปลีกย่อยนั้นอาจจะมีการเปลี่ยนแปลงจากเจ้าหน้าที่ผู้ปฏิบัติครับผม.....ขอให้โชคดี..............

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
หน้า: [1]
  พิมพ์