เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 18, 2024, 07:32:54 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผมออกแบบคอมพ์กับรางเองไม่รู้ใช้ได้หรือเปล่า  (อ่าน 3243 ครั้ง)
CAPTAINKID-รักในหลวงที่สุด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ อาบสะอาดหอมสดชื่นแบบไทยๆ

« เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2006, 08:19:18 PM »

เพิ่งสอบเสร็จหัวกำลังแล่นเลยคิดแบบคอมพ์กับรางติดอุปกรณ์สำหรับปืน 1911 ขึ้นมา เพราะก่อนนี้อยากติดรางรับอุปรณ์แต่ว่ามันต้องเจาะปืนแล้วครอบกันฝุ่นด้านล่างมันก็บางจังเลย ต่อมามีเพื่อนๆในเวปเอาแบบของเมืองนอกให้ดูเป็นแบบที่ติดกับคันค้างไสลด์ กับมีสกรูคุมอีกตัวที่โกร่งไก ไม่ต้องเจาะปืน ที่ปากลำกล้องทำเป็นคอมพ์ได้ด้วย เลยเอามาคิดดัดแปลงโดยไม่ต้องทำคันค้างไสลด์ใหม่ แต่ว่าไม่แน่ใจว่าจะเวิร์กหรือไม่ เพื่อนๆช่วยกันติชมหน่อยนะครับ  เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย
1.คอมพ์ที่ติดกับจุกสปริงตัวหน้า ใช้กับปืน 1911 ที่ใช้ไกด์รอดแบบสั้น ใช้สกรูอัดตัวคอมพ์ให้ติดกับจุกสปริง แบบนี้ตัวคอมจะติดกับปลายไสลด์ วิ่งไปวิ่งมาพร้อมไสลด์

2.คอพ์ที่ติดกับปลายแกนไกด์รอด ใช้กับปืน1911 ที่ใช้แกนไกด์รอดยาว ใช้สกรูอัดคอมพ์ติดกับแกนไกด์รอด แบบเดียวกับไกด์รอดยาว 2 ชิ้น โดยติดแป้นเพิ่มที่ปลายไกด์รอดยาว แบบนี้คอมพ์จะอยู่กับที่

3.รางที่ติดกับปลายแกนไกด์รอด โดยทำเป็นกล่องสวมเข้าครอบกับฝุ่น มีสกรุอัดติดกับปลายแกนไกด์รอดเหมือนคอมพ์แบบที่ 2 แล้วเอารางมาติดข้างใต้ แบบนี้ถ้าฉีดพลาสติกเป็นชิ้นเดียวเลยน่าจะทำขายได้

4.เอาแบบที่2 กับ 3 มารวมกัน กลายเป็นคอมพ์เสริมราง แล้วสกรูอัดติดกับปลายแกนไสลด์
ไม่มีรูปครับ เขียนจนงงไปหมดแล้ว  ตกใจ
ไม่ทราบดูกันรู้เรื่องหรือเปล่าครับ ไม่ได้เขียนแบบนานแล้วตั้งแต่สมัยเรียนมัธยม ตรงไหนหนาไป บางไป ช่างมันนะครับ เพราะไม่ได้วัดสัดส่วนของจริงมาเลย  หัวเราะร่าน้ำตาริน
คิดได้แต่แบบนะครับ ไม่รู้สัดส่วนจริงๆของมันเลย ใครพอทราบช่วยบอกหน่อยก็ดีครับ ชิ้นส่วนต่างๆผมออกแบบให้ดัดแปลงอุปกรณ์ 1911 ในตลาดมาใช้ได้เลยครับ เผื่อว่าไปหาโรงกลึงช่วยกลึงให้ครับ หรือท่านใดมีอุปกรณ์อยากลองทำดูก็ดีเลยครับ ทำเผื่อผมซักอันนะครับ  น้ำลายหก

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ ใช้เนื้อสบู่ที่มีคุณภาพ ไม่มีไขมันสัตว์ ผสมสมุนไพรจีนและไทยกว่า 10 ชนิด ตามสูตรโบราณ ให้กลิ่นหอมแบบไทยๆ ฟองมาก อาบสะอาด ช่วยขจัดคราบไคล แก้ปัญหากลิ่นกาย โรคผิวหนัง สิวฝ้า และจุดด่างดำต่างๆ ได้ดี

หาซื้อได้ที่โฮมเฟรชมาร์ท ใน เดอะมอลล์ ทุกสาขา
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2006, 06:32:00 AM »

ดีครับผมเองก็คิดอุปกรณ์หลายครั้งหลายชิ้น  ลองทำออกมาดูสิครับ

NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2006, 06:41:38 AM »

Huh ยึดกับแกนไกด์รอด ไม่น่าจะดีครับ เพราะแกนไกด์รอดมันไม่นิ่งนะครับ มันจะขยับตัวได้อยู่นิดหน่อย ลองพิจารณาดูครับ Huh

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ อาบสะอาดหอมสดชื่นแบบไทยๆ

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2006, 07:55:32 AM »

แต่ผมว่ามันนิ่งกว่าติดที่ปลายลำกล้องอีกนะครับเพราะมีปลดกลอนขัดกลอน แต่ถ้าติดที่แกนไกด์รอดมันมีโคนลำกล้องกด กับบูชแกนไกด์รอดคุมอยู่ด้วย น่าจะนิ่งกว่าครับ

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ ใช้เนื้อสบู่ที่มีคุณภาพ ไม่มีไขมันสัตว์ ผสมสมุนไพรจีนและไทยกว่า 10 ชนิด ตามสูตรโบราณ ให้กลิ่นหอมแบบไทยๆ ฟองมาก อาบสะอาด ช่วยขจัดคราบไคล แก้ปัญหากลิ่นกาย โรคผิวหนัง สิวฝ้า และจุดด่างดำต่างๆ ได้ดี

หาซื้อได้ที่โฮมเฟรชมาร์ท ใน เดอะมอลล์ ทุกสาขา
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2006, 08:59:40 AM »

แต่ผมว่ามันนิ่งกว่าติดที่ปลายลำกล้องอีกนะครับเพราะมีปลดกลอนขัดกลอน แต่ถ้าติดที่แกนไกด์รอดมันมีโคนลำกล้องกด กับบูชแกนไกด์รอดคุมอยู่ด้วย น่าจะนิ่งกว่าครับ

Grin คอมป์ ต้องติดกับลำกล้องครับ ไม่งั้นมีโอกาสกระสุนขวิดปากคอมป์สูง หรือจะคว้านปากคอมป์ให้กว้างกว่าเดิม คอมป์ก็ไม่น่าจะมีผล อีกอย่าง มีช่องก๊าซรั่วที่รอยต่อระหว่างคอมป์กับลำกล้องอีกต่างหาก เพราะเมื่อยึดคอมป์กับไกด์รอด เมื่อกระสุนลั่น ลำกล้องจะถอยหลังพร้อมสไลด์ระยะหนึ่งก่อนนะครับ ทำให้เกิดช่องระหว่างคอมป์ในรูปกับลำกล้อง มันจะกลายเป็นจัดระเบียบของก๊าซไม่ได้นะครับ กลัวว่าจะแย่ไปใหญ่ Grin

ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2006, 09:58:52 AM »

แบบ 2 ติดกับไกด์ร็อดใช้ไม่ได้ครับ ยิงปุ๊บหัวกระสุนยังไม่ทันพ้นลำกล้อง ทั้งลำกล้องและสไลด์มันก็ถอยหลังแล้ว เกิดช่องว่างท้ายคอมพ์
แบบติดกับจุกสปริง พอไหว แต่คงไม่ได้ผลเต็มที่เหมือนติดกับลำกล้องไปเลย

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
Hero Member

คะแนน 741

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2006, 10:41:15 AM »

แบบ 2 ติดกับไกด์ร็อดใช้ไม่ได้ครับ ยิงปุ๊บหัวกระสุนยังไม่ทันพ้นลำกล้อง ทั้งลำกล้องและสไลด์มันก็ถอยหลังแล้ว เกิดช่องว่างท้ายคอมพ์
แบบติดกับจุกสปริง พอไหว แต่คงไม่ได้ผลเต็มที่เหมือนติดกับลำกล้องไปเลย

Grin จุกสปริงจะแข็งพอหรือเปล่าครับ Huh Grin

yo.k
Target Sport (Thailand)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 79

target sport (Thailand) 089-162-1990, 081-938-1990

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2006, 10:49:45 AM »

ขอให้เป็นแค่ลายเส้นนะครับ อย่าไปทำใช้กับปืนจริงเด็ดขาด มีโอกาสเจ็บทั้งตัว และเสียทั้งปืนนะครับ
 1. ครอมป์ไม่มีโอกาสระบายแก๊สได้ตามทิศทางที่ต้องการ
 2. หัวกระสุนมีโอกาสชนผนังด้านในของครอมป์มาก
 3. ไกด์ร็อด จะไม่สามารถทำงานได้เลย
      เพียงการยิงลูกกระสุนนัดแรกก็ทำให้ ไกด์ร็อดบิดงอ หรือขาดออกไปเลย  ทิศทางของแก๊สจะย้อนกลับเข้าหาตัวผู้ยิง สไลด์ จะค้าง (นี่คือกรณีที่โชคดีที่สุดแล้ว เพราะอาจจะรุนแรงมากกว่านี้ได้) ถ้าคุณกัปตันคิดสงสัยหรือไม่เข้าใจเหตุผลก็โทรคุยกันได้เพราะต้องอธิบายยาวครับ

New Hybrid Ruger 10/22 Stock 2 in 1, เป้า และ อุปกรณ์เพื่อการแข่งขันกีฬายิงปืน , หลอดต่อ, คอมป์ลดแรงรีคอยล์ สนับสนุนการแข่งขันกีฬายิงปืนทั่วประเทศ, ชมรมไรเฟิลรณยุทธ์(ประเทศไทย)
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2006, 11:41:08 AM »

เวลาลำกล้องขยับเข้าที่ไม่ใช่ว่าจะตรงศูนย์เดิม 100 % มีโอกาสเยื้องศูนย์กับไกด์ร็อด(Non concentric) ฉะนั้นมีโอกาสที่กระสุนจะขวิดกับคอมพ์ ทำให้ไกด์ร็อดบิดงอ อันตรายมากครับ..

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2006, 11:44:33 AM »

ทำแล้วเอามาโชว์มั่งนะครับ   Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2006, 11:59:23 AM »

แบบนี้คงต้องลองทำดูครับ แล้วค่อยๆแก้ไข
VIP
ไม่มีสิ่งใดที่ทำไม่ได้ เว้นเสียแต่เรานั้นไม่ได้ทำ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2006, 12:44:23 PM »

...เข้ามาเชียร์ครับ...
...ขอเป็นแรงใจให้ครับ...
...ขอให้ทำได้สำเร็จครับ...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2006, 02:47:54 PM »

เพราะงี้นี่เองแบบของเมืองนอกเลยไม่ทำกล่องตัวหน้าเป็นห้องคอมพ์ ผมนึกว่าแค่กักแกซส่วนใหญ่แล้วกระจายออกตามรูที่เจาะไว้ก็พอมีแรงกดปืน ลืมไปว่ามันมีแรงจากแกซดันห้องคอมพ์ไปด้านหน้าด้วย และมันก็แรงพอที่อาจจะดึงจนเกลียวรูด หรืออย่างน้อยรูด้านหลังที่เปิดไว้ก็ทำให้แกซย้อนมาเข้าหน้าตัวเอง แล้วตัวรางละครับพอใช้ได้หรือเปล่าครับ เพราะตอนแรกออกแบบรางแล้วเมื่อคิดยึดกับแกนสปริงมันเลยงอกมาเป็นคอมพ์

yo.k
Target Sport (Thailand)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 79

target sport (Thailand) 089-162-1990, 081-938-1990

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2006, 03:21:24 PM »

ยังดูแบบไม่ออกจริงๆครับ   ในแนวคิดสร้างสรรค์ชิ้นนี้ขอให้คำนึงถึงส่วนประกอบของปืนว่าส่วนไหนยึดตายตัว และส่วนไหนต้องเคลื่อนที่ในแนวใดๆก็ตาม ขอเป็นกำลังใจให้ครับจะได้มีสิ่งประดิษฐ์โดยคนไทยอีกแบบนึง ครับ

New Hybrid Ruger 10/22 Stock 2 in 1, เป้า และ อุปกรณ์เพื่อการแข่งขันกีฬายิงปืน , หลอดต่อ, คอมป์ลดแรงรีคอยล์ สนับสนุนการแข่งขันกีฬายิงปืนทั่วประเทศ, ชมรมไรเฟิลรณยุทธ์(ประเทศไทย)
DarkDiy - รักในหลวง
คุณธรรมค้ำฟ้า
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2006, 06:05:22 PM »

ทำไมผมดูรูปไม่ได้อีกแล้วอ่ะ หัวเราะร่าน้ำตาริน

หน้า: [1] 2
  พิมพ์