เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 23, 2024, 12:46:04 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: M1911 ของท่านใดคาบปลอกบ่อย มาคุยกัน  (อ่าน 2746 ครั้ง)
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2006, 11:45:19 AM »

พอดีว่า เคยมีประสบการณ์เรื่อง M1911 คาบปลอกมาแล้ว เลยอยากคุยกับเพื่อนๆ ที่เคยมีประสบการณ์คล้ายกัน จะได้ช่วยกันแก้ไข
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2006, 11:53:15 AM »

Grin สปริงรีคอยล์แข็งไปครับ สไลด์ถอยหลังไม่สุด ปลอกเก่าเลยไม่ดีดออกคาอยู่จึงโดนสไลด์คาบเป็นปล่องไฟ Grin

boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2006, 11:57:19 AM »

ปืนยี่ห้ออะไรครับ บางทีก้เป็นที่ปืนด้วยเหมือนกัน
ปืนกระบอกแรกของผมเป็นบ่อยมากเลยต้องเก็บเอาใว้เฉยๆ เปลี่ยนชิ้นส่วนสารพัดอย่างก็ไม่หาย
พอเปลี่ยนมาใช้โคลท์ -สปริงฟิล และคิมเบอร์ก็ไม่พบปัญหาติดขัด
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2006, 12:09:11 PM »

Grin ถ้าที่ปืนก็ต้องตรวจสอบการทำงาของขอรั้งปลอกอีกส่วนครับ อาจจะจับปลอกไม่อยู่ ปลอกเลยถอยไม่สุดตามสไลด์ ก็เป็นสาเหตุได้เหมือนกัน Grin
 Grin ถ้าได้ข้อมูลเพิ่มอย่างที่พี่บุญบอกก็ดีครับ เช่น ปืนยี่ห้อ+รุ่น สภาพปืน ขนาดกระสุน ประเภท+ยี่ห้อกระสุน Grin

ch chandee
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2006, 12:56:11 PM »

เรียนแจ้ง ของผมเคยคาบปลอกเหมือนกัน ( CZ75 ครับ )  สาเหตุครูฝึกที่ค่ายวชิราวุธ กองทัพภาคที่ 4 อธิบายว่าเป็นการคืนไกปืนไม่สุด ตอนนั้นใช้สปริงรีคอร์ยของมาสเตอร์ ( เป็นสปริงสั้นกับยาวสวมทับกัน) ครับ
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2006, 01:13:57 PM »

Smiley.. เคยเกิด กับ Colt Combat Commander .45  S'70  ..
       ขัดลำทุกอย่างที่จะพึงเกิด..  ปล่องไฟ.. กระสุนไม่ป้อน ปลอกคาลำกล้อง ..

ที่น่ากังวลที่สุดคือ..ปลอกกระเด็นย้อนกลับเข้าไปในแม๊ก.. ในขณะที่ยังมีกระสุนอยู่ในแม๊กฯ ..
       อย่างนี้อันตรายมาก ครับ.. แม็กจะติดคาถอดไม่ได้ ต้องนำปลอกออกจากแม๊กฯเสียก่อน ซึ่งขลุกขลักมาก..

ทั้งหมดนี้ ผมนำไปให้ลุงสังเวียนแก้ไขให้..
       โดยเปลี่ยนสปริง และใส่ไกหลอด ๒ ชั้นของลุงสังเวียน .. แก้อาการขัดลำได้เกือบ เต็ม ๑๐๐  .. ครับ

ลูกซอง Mossgerg Auto M ๙๒๐๐  ตัดลำกล้อง ๑๔ นิ้วโดยร้านปืน..
       ไม่มีปัญหากับกระสุนนอก ย่อยได้ดีทุกยี่ห้อ.. .. แต่
       กับกระสุนในประเทศทุกค่าย ขัดลำ ขอบทองเหลือง ติดแน่นค่ารังเพลิง เกือบทุกนัด..
       เป็นที่ตัวปืนผิดมาตรฐาน ครับ..   

Glock ๑๙  อาจมีบ้างที่กระสุนไม่ป้อน เป็นอยู่ ๒-๓ ครั้ง ..
       ส่วน Colt .๓๘ super และ Sig  ๒๒๖   ไม่เคยขัดลำสักนัดครับ ..ทุกกระบอกเกิน พันนัด ครับ ..  Smiley

CAPTAINKID-รักในหลวงที่สุด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ อาบสะอาดหอมสดชื่นแบบไทยๆ

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2006, 02:53:07 PM »

อาร์มสกอของผมไม่ค่อยเป็นอะไรเลย แต่พอไปเปลี่ยนลำกล้องใหม่ จะมีอาการไสลด์เข้าไม่สุดบ้าง กับบางทีนัดสุดท้ายไม่ค้างไสลด์ สงสัยเพราะยิงแต่ลูกซ้อมอย่างเดียว

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ ใช้เนื้อสบู่ที่มีคุณภาพ ไม่มีไขมันสัตว์ ผสมสมุนไพรจีนและไทยกว่า 10 ชนิด ตามสูตรโบราณ ให้กลิ่นหอมแบบไทยๆ ฟองมาก อาบสะอาด ช่วยขจัดคราบไคล แก้ปัญหากลิ่นกาย โรคผิวหนัง สิวฝ้า และจุดด่างดำต่างๆ ได้ดี

หาซื้อได้ที่โฮมเฟรชมาร์ท ใน เดอะมอลล์ ทุกสาขา
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2006, 05:06:09 PM »

ของคุณ Halls ถ้าบอกว่าไม่เคยคาบปลอกหรือไม่เคยแจม แล้วปลอกเป็นอย่างนั้นถือว่าแปลก

วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2006, 05:18:40 PM »

ผมใช้ 1991 เคยขัดลำ สาเหตุเนื่องจากสปริงซองกระสุนครับ พอเปลี่ยนซองอันอื่น ก็ยิงได้ปรกติดี ไม่มีปัญหา ... Grin

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2006, 05:29:07 PM »

HK USP ใช้กับกระสุน เซเบอร์ ของ CCI ที่มีปลอกเป็น อลูมิเนียม ยิงติดขัดทุกนัด เพราะ กระสุนแรงดันต่ำไป พอใช้กระสุนยี่ห้ออื่นก็ไม่เป็น แต่กับ บูเร็ต ถ้าไม่จับปืนแน่น ๆ บางครั้งก็เป็นครับ เพื่อนผมบางคนยิง ก็เป็น บางคนยิงไม่เป็น (ถือว่าเป็นที่คนยิงได้มั๊ย???)
ผองพัฒ
Administrator
Hero Member

คะแนน 311

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2006, 06:49:38 PM »

เคยเจอบ่อยๆเวลาลองยิง 1911 ลูกซ้อมแล้วไม่ล็อกข้อมือ ปล่อย follow-through คาบเลยครับ อันนี้อยู่ที่คนยิงไม่ได้อยู่ที่ปืน Grin
Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2006, 08:28:37 PM »

.......... Grin Grin..ปัญหาทีผม พบบ่อยๆใน 1911 การคาบปลอกมักเกิดจากปากแม็กฯเสียรูป...กับกระสุนแรงไม่ได้มาตราฐาน หรือเก่าเก็บ.... Grin Grin

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
m1
อันความรักกรุณาเมตตาปราณีย่อมไม่มีสิ่งใดมาเทียบได้
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 13

อันความรักกรุณาเมตตาปราณีย่อมไม่มีสิ่งใดมาเทียบได้

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2006, 10:10:19 PM »

วันนี้ผมเจอสไลด์เดินหน้าไม่สุด  เป็นที่ลูกรีโหลดผมใช้เบ้าวัดกระสุนสั่งกลึงเองขนาดเท่ารังเพลิง
ลองเอากระสุนว้อมของสนามใส่ดู  ทั้งกล่องใส่ได้ไม่ถึงครึ่ง  ลำกล้องของผมค่อนข้างเลิกกระสุน
เวลาจะใส่ต้องวัดกระสุนก่อน

อันความรักกรุณาเมตตาปราณีย่อมไม่มีสิ่งใดมาเทียบได้จะให้หลั่งรดลงผื้นนาจะไปนำไปพากันมาจากไหนในหัวใจของชายคนชื่อมะโหนกทบทวนมาถึงบทสุดท้ายอโหสิกรรมหลับให้สบายนิ้วสอดโกร่งไกส่งหัวตะกั่ว
tim1911
Hero Member

คะแนน 8

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2006, 10:39:24 PM »

Grin Grinของผมไม่คาบปลอกครับ..แต่ปลอกบุบทุกนัดเลยครัย ไม่ทราบเป็นอาราย Grin Grin

ปลอกกระแทกช่องคายปลอก มั๊งครับ

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2006, 12:47:32 AM »

วันนี้ผมเจอสไลด์เดินหน้าไม่สุด เป็นที่ลูกรีโหลดผมใช้เบ้าวัดกระสุนสั่งกลึงเองขนาดเท่ารังเพลิง

ขนาด 9mm หรือ 38super ใช่หรือเปล่าครับ

หน้า: [1] 2
  พิมพ์