เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 20, 2024, 07:46:52 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เบเรตต้า คูการ์ 9มม. ใช้ซองพกแบบไหนกันบ้างครับ  (อ่าน 7341 ครั้ง)
ผองพัฒ
Administrator
Hero Member

คะแนน 311

« เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2006, 06:54:53 PM »

พี่ๆที่ใชเบเรตต้า ้คูการ์อยู่ ใช้ซองพกแบบไหนกันบ้างครับ ทั้งพกใน พกนอก
ผมลอง search ในเนตแล้วหาย๊ากกกกกกก...ยากครับ ไม่ค่อยถูกใจเลยสักอัน
 หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2006, 07:01:29 PM »

อ่ะ ๆ ๆ ๆ ๆ  มีข่าว ดีเหรอ ครับ คุณปิ๊ก ....... Grin

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
werasak
Hero Member

คะแนน 74

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2006, 07:08:22 PM »

สงสัยคงต้องสั่งตัดแล้วละคับ Grin
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2006, 07:36:17 PM »

สงสัยคงต้องสั่งตัดแล้วละคับ Grin
สนับสนุนครับเพราะจะถูกใจเรามากที่สุด

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2006, 09:01:03 AM »

คริ คริ...ต้องบอกมาก่อนว่า...ปืนครายยย....

พกแบบไหน...ใช้งานอารายยย...คริ คริ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 04, 2006, 09:25:57 AM โดย 51 » บันทึกการเข้า
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2006, 09:48:08 AM »

สำหรับปืนที่มีความยาวตลอด...ร่วม ๆ 7.2 นิ้ว
ที่ท่านปิ๊...ก  วมต. ร้อยปูเซ็ง...ได้กรุณา enter มานั้น

ก่อนอื่นต้องตั้งคำถามไว้ในใจก่อนครับ ว่า...
ผู้ที่ต้องการพกพา...ต้องการพกพาในลักษณะใด...
พกนอก พกใน...ใส่กระเป๋า...หอบไป หอบมา...
หรือแม้แต่นำพา...ในยานพาหนะ......

ผมเอง...ได้ตอบคำถามให้ตนเองมาว่า...
ทั้งพา ทั้งพก...ไปซะทุกลักษณะนั่นแหละครับ....คริ คริ

และเท่าที่ประสบการณ์น้อย ๆ ของผมจะอำนวย...
จากน้องซิลฯ ที่มีความยาวตลอดร่วม ๆ 8 นิ้ว
ซองปืนที่ผมใช้บ่อยที่สุด....
และพบปัญหาต่าง ๆ ในการพกพาน้อยที่สุด (มิใช่..ไม่มีนะครับ)

ก็คือซองหนังแบบปาดบาง...ในเมืองไทยนี่แหละครับ
จุดที่ผมเห็นว่า...ด้อยกว่าซองหนังแท้ ๆ แบบพกในจากประเทศนอก ก็คือ...
ชักเร็ว...สู้ซองจากประเทศนอกไม่ได้เท่านั้น

เนื่องจาก...ซองหนังพกใน...ของไทย..
มักจะตัด...หุ้มโกร่งไก...ไว้อย่างมิดชิด...
แต่ก็จะได้ในเรื่องความปลอดภัยในการพกพา...ในลักษณะต่าง ๆ
อาทิ  นำพาไปในยานพาหนะ หรือวางไว้ในที่ที่ควรวาง
หรือกระทั่ง...เดินถือปืนพร้อมซองไป ๆ มา ๆ
แม้ว่า ผมเองจะจัดปืนให้อยู่ในลักษณะขึ้นลำ ลดนกชิดโครงปืนก็ตาม

ส่วนในเรื่องของความฟิตแน่น...ระหว่างปืนและซอง นั้น
ช่างไทยทำได้ครับ...
ขณะเดียวกันก็ขึ้นอยู่กับผู้ถือด้วย...ว่า...
ถือปืนในลักษณะใด....

การพกพาแบบพกในหรือพกนอก....ก็ตาม
ความยาวของปืนเรื่องเล็ก...ครับ...
เพราะ...เนื่องจากว่า...อยู่ในกางเกง มองไม่เห็น...
(เว้นแต่จะลืมรูดซิปกางเกงเท่านั้น...)
หรือในกรณีพกนอก ก็มักจะขึ้นอยู่กับตำแหน่งที่พกพา มากกว่า...

สิ่งที่สำคัญ...นอกไปจาก ซอง แล้ว...
ต้องเน้นไปที่ตัวปืนด้วยครับ...
ไม่ว่า...จะเป็น...ด้ามที่เพรียวบาง (แบบ 1911 แถวเดี่ยว)
หรือ ความบาง...ของลำเลื่อนและโครงปืน...แบบ 1911 หรือ น้องซิลฯ เป็นต้น
รวมไปถึง...ประกับด้ามที่ไม่เหนียวหนืดเกาะติดเสื้อผ้า...

นี่ยังไม่นับ...ถึงอาการพิรุธของผู้พกพาอีกนะครับ

และก็...ลักษณะการแต่งกายอีก....
บางท่านก็นอกเครื่องแบบ...ซะ   จนกลายเป็นในเครื่องแบบ...
อย่างที่ท่านสมชาย (โอ๊ว...สามจ๊าก) เคย post ไว้อยู่เสมอ ๆ

ไงครับ....ที่ผม post มานั้น
ก็จะเรียนให้ท่าน วมต. ได้ทราบว่า....
ซองเป็นอุปกรณ์สำคัญเท่านั้น ในการพกพา
แต่สิ่งที่สำคัญ...ไม่ยิ่งหย่อนกว่ากัน...ก็คือ
ส่วนประกอบต่าง ๆ ในการพกพา...ครับ

เดี๋ยวมาต่อ...ครับ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 04, 2006, 09:50:15 AM โดย 51 » บันทึกการเข้า
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2006, 09:57:13 AM »

ที่นี่มาถึง...ตำแหน่งในการพกพา...

ผมเองไม่สามารถพกซองไหล่ได้เลยครับ
สำหรับน้องซิลฯ ( full size) ที่ผมใช้อยู่...

เนื่องมาจากว่า...ประการแรก...ความหนาของตัวผมเอง...บาง ครับ
เรียกว่า...สะโอดสะอง...งั้นเฮอะ คริ คริ

ประการที่สอง...ผมไม่ชอบใส่เสื้อสองชั้น...ครับ
เพราะ...ลักษณะการแต่งกาย...และความอึดอัดข้างนมตนเอง
ไม่เหมาะกับภูมิอากาศเมืองไทย

มาถึง...พกนอก...
ต้องใส่เสื้อคลุมทับ...หรือถ้าไม่ใส่...ใส่ shirt ตัวเดียว...
ต้องหาเสื้อ size ขนาด XXL เลยล่ะครับ..
ถึงจะคลุมมิด สำหรับรูปร่างของผม...
และผมเองก็มี shirt ที่ size ขนาดนั้น อยู่ไม่กี่ตัว ครับ
หาซื้อยาก...คริ คริ ต้องรบกวนพี่งูเอสซาพี...ซื้อมาฝากซะสองสามตัวแล้ว

ดังนั้น...ตัดไปสองแบบแล้วนะครับ...
พกซองไหล่กะพกนอก...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 04, 2006, 10:02:04 AM โดย 51 » บันทึกการเข้า
ผองพัฒ
Hero Member

คะแนน 311

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2006, 10:06:06 AM »

ใจจริงกระผมอยากได้ซองพกนอกไว้เล่น ipsc และเดินแอ่นไปแอ่นมาในสนามยิงปืนน่ะครับ ไม่ได้มีความประสงค์จะพกซ่อนหรือพกพาไปที่ไหนครับ
ส่วนปืนนั้น เป็นของกระผมเองขอรับ มีนานแล้ว แต่ไม่ค่อยได้เอาออกมายิงขอรับ Grin
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2006, 10:17:23 AM »

ที่นี้มาถึง...พกใน...

ผม...คิดว่า ตนเองถนัด...อยู่สามตำแหน่ง...
ก็คือ พกหน้าขวา พกหลังขวา (กระเป๋าหลังขวา) กะพกกลางหลัง

มาดูที่ข้อด้อยของตำแหน่งกาพกพากันก่อน ครับ...
พกหน้าขวา...ข้อด้อย คือ...
ชักช้า..ซึ่งอาจทำให้ตั้งครรภ์ได้...
ต่อมาก็คือ...เวลาเปลี่ยนอริยาบทปากกระบอกปืนมักจะทิ่มหน้าขาอยู่ตลอด...ดังเช่นกรณีท่านนายใหม่ เป็นต้น
เวลาเข้าห้องน้ำ...อาจปลดยากหน่อย...คริ คริ

พกหลังขวา...ข้อด้อยคือ ตัวใส่ shirt คลุมทับ...
และด้ามปืนต้อง...ไม่เกาะติดเสื้อผ้า...
รวมไปถึงบางครั้ง...ผู้พกมองไม่เห็นปืน...ที่ตนเองพกอยู่
มองไม่เห็นการเปลี่ยนรูปลักษณ์ของเสื้อ....จึงกังวล...
และการพกหลังขวานั้น...ท่านไม่สามารถขี่ จยย. ได้
ไม่สามารถนั่งเก้าอี้แบบไม่มีพนักพิงได้...
และแผ่นหลังท่าน  ต้องตรงอยู่เกือบตลอดเวลา
บางครั้งเวลานั่งเก้าอี้โต๊ะจีน...อาจมีเสียงดัง...ก๊อง...คริ คริ
เวลาขับรถก็ชักไม่ถนัดอีก...

พกกลางหลัง...ปัญหาก็คล้าย ๆ กับพกหลังขวาแหละครับ

ก็ต้องเลือก ๆ ดูล่ะครับ...
ว่าท่านรับข้อด้อยแบบใดได้มากกว่ากัน...

สำหรับความนิ่ม...ความแข็งของหนังหรือวัสดุ...ที่ใช้ทำซองปืน นั้น
มีผลค่อนข้างมาก...สำหรับการพกใน...
และระยะเวลาในการพกพา....ครับ

ส่วนรูปลักษณะของซองนั้น
ผมฟันธง...ไปที่การชักช้า...ชักเร็วมากกว่า...
ความเนียน...อยู่ที่ตัวผู้พกพา...และลักษณะการแต่งกายมากกว่า ครับ

ตำแหน่งการพกพา...นั้น...
อยู่ที่ความเคยชิน...การแต่งกายของผู้พกพามากกว่า การชักเร็ว ชักช้า...

ผมเอง..โหม้ด....พุงแค่นี้ล่ะครับ...เพราะผมก็พกในไม่เนียนเหมือนกัน....

ส่วนการพกนอกนั้น...คงต้องเป็นสมาชิกท่านอื่น ๆ แล้วล่ะครับ
เพราะ...ผมไม่เคยพกนอก...
เคยแค่ครั้งเดียว...ตอนไปทำงานที่ 3 จว. ชายแดนภาคใต้
ผมก็ใช้ซองพกในเสียบไปตรงระหว่างกางเกงกับเข็มขัด ให้ตะขอเกี่ยวกับสายเข็มขัด
บริเวณ...กระเป๋าหลังขวา   แทนซองพกนอก...ซึ่งผมไม่มี
และสวมเสื้อคลุมทับเท่านั้น ครับ

ตกบ่าย...ก็อยากเขวี้ยงทิ้งแล้ว ครับ หนักอิ๊บ..อ๋าย....
ถ้าไม่ติดว่า...มูลค่าหลายหมื่นอยู่....
ปืนหลังขวา...หน้าซ้ายโทรศัพท์มือถือ
ข้างซ้าย...แม็กกาซีนสำรอง  หลังซ้าย...วิทยุ 2G
หน้าขวาซองใส่แว่นกันแดด......

จากเรา...ซึมเศร้าฯ ทีม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 04, 2006, 10:26:44 AM โดย 51 » บันทึกการเข้า
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2006, 10:23:11 AM »

ใจจริงกระผมอยากได้ซองพกนอกไว้เล่น ipsc และเดินแอ่นไปแอ่นมาในสนามยิงปืนน่ะครับ ไม่ได้มีความประสงค์จะพกซ่อนหรือพกพาไปที่ไหนครับ
ส่วนปืนนั้น เป็นของกระผมเองขอรับ มีนานแล้ว แต่ไม่ค่อยได้เอาออกมายิงขอรับ Grin

ตายล่ะ..พกในสนาม...
แล้วผมจะทราบม่ะเนี่ย...
เกิดมา...ล่อกันแต่หลังเขา....

เวลาเข้าสนาม...ไม่เคยพกเลย...
หนัก...ง่ะครับ ท่าน ปิ๊...ก

ซึมเศร้าฯ อย่างเรา....สนามยิงปืน....
ไม่พกคร้าบบบ....
เพราะ...เดี๋ยวจะอดเม้าท์แตก....คริ คริ

พกในสนาม พก IPSC ต้องเป็นสมาชิกท่านอื่นแล้วล่ะครับ...
ผมไม่มีประสบการณ์...ง่ะครับ

ขอประทาษโทษด้วยนะครับ ท่าน วมต. ร้อยปูเซ็ง....

คราวหน้าต้องร่ำสุรา...ขออภัยซักหมื่นจอก...คริ คริ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น..
686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2006, 10:27:09 AM »

ไม่ค่อยได้เอาออกมายิง เพราะ มัวแต่ไปยิง .45 ไช่ป่ะ???

ตอนนี้ต้องงัดเอาออกมายิง เพราะ มี การแข่ง Production  ให้ลงหล่ะสิ  Grin Grin Grin

ระวังน่ะ .45 จะโดนพี่สาว ยึด Grin Grin Grin

เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย
krudam
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2006, 11:07:46 AM »

ผมลอง search ในเนตแล้วหาย๊ากกกกกกก...ยากครับ ไม่ค่อยถูกใจเลยสักอัน
 หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

เป็นธรรมดาครับ....ชอบของแปลกก็อย่างงี้แหละ.... เยาะเย้ย เยาะเย้ย
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2006, 11:19:08 AM »

หาในเน็ทยาก  ?? 
เคยเดินดูหลังวังหรือยัง  ของในนี้น่าจะมีใช้ได้

ผองพัฒ
Hero Member

คะแนน 311

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2006, 12:52:42 PM »

หาในเน็ทยาก  ??
เคยเดินดูหลังวังหรือยัง  ของในนี้น่าจะมีใช้ได้

ว่าจะลองทำแบบนักกีฬาศรีลังกา พี่อ๋องพอมีรูปเก่าๆไหมครับ ซอง Diy น่ะครับ Smiley
G. BKK
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 12

T: 081-44-22-833

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2006, 04:36:15 PM »

Wink สั่งตัด เอาเลยครับ Grin เฉียงซ้าย ขวา ไขว้ ยก  Grin Grin Grin

เป็น คนดี ให้เค้า เกรง            ดีกว่า เป็น นักเลง ให้เค้า กลัว             F*ck Off    I'm    Mixing !
หน้า: [1] 2
  พิมพ์