เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 28, 2024, 08:20:40 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็น ลงทุนหนักไปใหม  (อ่าน 5903 ครั้ง)
kensiro
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 11:10:54 AM »

พอดีผม จะทำร้านรูปแบบใหม่ คือ

จะเอาเครื่องในโรงงานมาทำร้านซ่อม อยากฟังมุมมองหลายมุม

เครื่องซ่อม เป็นเครื่องที่ใช้ใน กึ่งอุตสาหกรรมขนาดที่ เครื่องนี้สั่งกันที่ สำงานงาน เช่น dtac true acer hp dell มีที่บริษัทแม่เท่านั้น

ผมมองแล้วว่า ไม่มีใครทำเลย ผม จะทำเป็นรายแรกของประเทศด้วยครับ ในธุรกิจ ขนาดเท่ากัน

เครื่องมือนี้ มูลค่า ประมาณ 3 ล้าน บาท

ซ่อม notebook ipad iphone ipod tablet pc และ  mobile
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 11:26:03 AM »

เครื่องซ่อม เป็นเครื่องที่ใช้ใน กึ่งอุตสาหกรรมขนาดที่ .....

เครื่องนี้สั่งกันที่ สำงานงาน เช่น dtac true acer hp dell มีที่บริษัทแม่เท่านั้น ....

ซ่อม notebook ipad iphone ipod tablet pc และ  mobile

ถ้าได้ รวดเร็ว ทันใจ

ลูกค้า ตรึมแน่ครับ

เพราะอุปกรณ์ จำพวกนี้ มีโอกาส เสียได้ง่าย

ยิ่งลงเกม ลงแอป  เดี๋ยวก็ เดี้ยง....

ไม่นาน ก็คืนทุน ครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Pu[IT48]
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 11:36:01 AM »

ถ้าตามลูกค้าไหวก็เอาเลยครับ

ปัญหาก็เดิมๆ

เพียงแต่ ไอ้เครื่องพวกที่ว่า เขาจะส่งแต่ศูนย์ ถ้า สมมติผมมีไอโฟน 5 ถ้าพังผมก็ส่งศูนย์อ่ะ คงไม่เสี่ยงให้ร้านซ่อมแน่นอน

"กระสุน" พิสูจน์ "ความจริง" เสมอ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 11:44:55 AM »

ช่างโรจน์ทำแผนธุรกิจเสียก่อน... เอาแบบสรุปๆนะครับ...

1) กำหนดขนาดตลาดก่อน มีลูกค้ากี่มากกี่น้อย แล้วตีราคาออกมาเป็นกี่บาทต่อปี กี่บาทต่อเดือน...
2) กำหนดตัวคู่แข่งในตลาด มาวิเคราะห์ว่าจะสู้ได้หรือไม่ อันดับหนึ่งคือเจ้าไหน จุดแข็งของเขาคืออะไร แล้วเราจะสู้ได้หรือไม่...
3) จากนั้นกำหนดเงินลงทุนว่าจะลงกี่บาท ได้รายรับเท่าไหร่...

ข้างบนเป็นเคร่าๆ ส่วนรายละเอียดจาระไนทั้งหมดไม่ได้ เพราะมันคือ MBA หนึ่งหลักสูตร... ถ้าจะหาคนช่วยทำ ให้ติดต่อที่สำนักงานคณะกรรมการส่งเสริมการลงทุน www.boi.go.th แล้วลองดาวน์โหลดแบบฟอร์มมากรอกดู(แบบฟอร์มคำขอรับการส่งเสริมการลงทุน - 13 หน้า)...

ในแบบฟอร์มของ BOI คือแผนธุรกิจชนิดหนึ่ง ที่"ช่วย"คนคิดมาให้แล้ว โดยแทนที่จะนั่งนึกเอาเองจากอากาศ ก็กลายเป็นว่านั่งกรอกข้อมูลเติมคำลงในช่องว่าง... หากมึนหัวตึ๊บกรอกอะไรไม่ได้ซักอย่าง แสดงว่าเราต้องไปทำการบ้านมาใหม่ เพราะเป็นเถ้าแก่ลูกทุ่ง!!! แล้วระวังจะเจ๊งครับ...

หากสามารถหาข้อมูลกรอกแบบฟอร์ม แล้วสามารถคำนวณกระแสเงินตราได้ แสดงว่าเราทำแผนธุรกิจเป็น!!! ... ทำเป็นแล้วจะขอรับการส่งเสริมการลงทุน(ขอ BOI)หรือไม่ นั่นก็เป็นเรื่องของเรา แต่ที่แน่ๆ คือเราไม่ใช่"มวยวัด"ครับ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 11:48:46 AM »

ช่างโรจน์มีความกล้า และมีคุณธรรมระดับหนึ่ง ยกเว้นชอบฆ่าสัตว์ตัดชีวิต... หากมีหลักการกับความกล้าไปควบคู่กัน น่าจะเป็นเศรษฐีร้อยล้าน/พันล้าน ได้ในเวลาไม่กี่ปีครับ...

แต่ตอนนี้ขณะนี้ช่างโรจน์คือ"ขามั่ว"คนนึงนะครับ... ต้องขออภัยหากอ่านแล้วระคายความรู้สึก แต่ขอบอกว่าถ้าไม่มีความรู้สึกดีๆให้ นายสมชายจะไม่พูดแบบนี้ครับ...
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 11:57:07 AM »

ถามช่างโรจน์

งานนี้ต้องมีลูกน้องไหม กี่คน ค่าใช้จ่ายเฉลี่ยวันละเท่าไหร่
ค่าใช้จ่ายสำนักงาน รวมค่าน้ำค่าไฟฟ้า ตกวันละเท่าไหร่
ค่าMaintenanceเครื่องมือ3ล้านที่ว่า วันละเท่าไหร่
คิดว่ามีกลุ่มลูกค้าในมือ เฉลี่ยวันละกี่รายครับ เมื่อได้เครื่องนี้มา แล้วจะซ่อมได้โดยเฉลี่ยวันละกี่ราย

ลอง+ -ดูครับ  คนเราจะรู้จักกำไรได้ดีถ่องแท้ เมื่อรู้จักต้นทุนครับ
ไม่ใช่แค่เครื่องราคา3ล้านหรอก(Fixed Cost) ต้นทุนที่ว่ารวมต้นทุนรายวันหรือต้นทุนแปรผันด้วย
(Variable Cost)

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 11:58:10 AM »

เรื่องแผนธุรกิจเป็นเรื่องใหญ่ไม่ใช่ทำง่ายๆ, หากจ้างเขาทำก็ไม่ต่ำกว่าครึ่งแสนเป็นอย่างต่ำ แล้วก็ไม่แน่ว่าจะทำได้ดีด้วย เพราะคนทำมีความรู้ในวงการไม่ถึง แล้วหากเรานั่งบอกความรู้ของเราให้คนทำฯ ก็กลายเป็นว่าโดนหลอกกินตับ!!!... หากทำแผนได้ดีแล้วอย่าว่าแต่จะเอาเงินตัวเองมาลงทุนเลย แผนที่ดีมองเห็นอนาคตธุรกิจก็สามารถใช้กู้เงินธนาคารได้อีกด้วย(ระวังโดนธนาคารหลอกกินตับ เอาไปทำเองเหมือนกัน)...

แล้วหากแผนไหนได้ BOI แล้ว ก็มักกู้เงินแบ็งค์ผ่านง่ายกว่าแผนที่ยังไม่รู้ว่าหมู่หรือจ่า... เพราะแผนที่ได้ BOI จะได้สิทธิพิเศษ 3 เรื่องหลักคือยกเว้นภาษีเงินได้, ยกเว้นภาษีนำเข้าเครื่องจักรฯ, และภาษีนำเข้าวัตถุดิบฯ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 11:59:44 AM »

ถามช่างโรจน์

งานนี้ต้องมีลูกน้องไหม กี่คน ค่าใช้จ่ายเฉลี่ยวันละเท่าไหร่
ค่าใช้จ่ายสำนักงาน รวมค่าน้ำค่าไฟฟ้า ตกวันละเท่าไหร่
ค่าMaintenanceเครื่องมือ3ล้านที่ว่า วันละเท่าไหร่
คิดว่ามีกลุ่มลูกค้าในมือ เฉลี่ยวันละกี่รายครับ เมื่อได้เครื่องนี้มา แล้วจะซ่อมได้โดยเฉลี่ยวันละกี่ราย

ลอง+ -ดูครับ  คนเราจะรู้จักกำไรได้ดีถ่องแท้ เมื่อรู้จักต้นทุนครับ
ไม่ใช่แค่เครื่องราคา3ล้านหรอก(Fixed Cost) ต้นทุนที่ว่ารวมต้นทุนรายวันหรือต้นทุนแปรผันด้วย
(Variable Cost)

เรื่องแบบนี้แหละครับ, จำเป็นต้องมีในแผนฯ... ถ้าไม่ได้คิดเอาไว้ก่อน รับรองตายแหงแก๋...
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 12:05:46 PM »

เครื่องในโรงงานผลิตกับงานซ่อมไม่เหมือนกันนะ

ถ้าพวกเครื่องมือเครื่องจักรสำหรับงานเซอร์วิสโดยเฉพาะ  ร้านซ่อมแบบมืออาชีพเขาก็มีกัน

และผมมองว่าถ้าเพื่องานเซอร์วิสอย่างเดียว เครื่องมือเฉพาะทางเช่นเครื่องส่อง , ยก , อบ ซิลิกอนชิพเพียงพอแล้ว

http://www.bga-reworks.com/%E0%B8%82%E0%B8%B2%E0%B8%A2-%E0%B9%80%E0%B8%84%E0%B8%A3%E0%B8%B7%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%A1%E0%B8%B7%E0%B8%AD%E0%B8%8B%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%A1-notebook
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 21, 2012, 12:07:43 PM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 12:16:33 PM »

เดี๋ยวนี้เครื่องใช้ไฟฟ้านิยมจ้างเอกชนรับเหมาซ่อมนะครับ หลายๆยี่ห้อ ในจังหวัดมีร้านนึง รับเหมาซ่อมของหลายยี่ห้อ  ไม่รู้วงการมือถือและคอมฯเป็นยังไงนะครับ

ถ้าเป็นตัวแทนของแบรนท์ใหญ่ๆน่าจะคุ้ม แต่ต้องมีลูกน้องอีกหลายคน ช่างฝีมือซะด้วย จะหาลูกน้องแนวนี้ได้มั้ยครับ?  เรื่องคนเรื่องใหญ่ คนเก่งคงเลือกทำงานบริษัทใหญ่ๆมั่นคง เงินเดือนสูง สวัสดิการดี ไม่ก็เปิดกิจการเอง

แล้วเครื่องแบบนี้มันจะล้าสมัยไวรึเปล่า กลัวเทคโนโลยีเปลี่ยนไว เครื่องจักรแพงๆจะล่าสมัียไป เหมือนร้านอัดรูปสมัยก่อน เครื่องหลายล้าน กลายเป็นวัตถุโบราณไปซะงั้น  

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 12:45:51 PM »

ไม่ทราบว่าเป็นเครื่องจักรที่ใช้ในการตรวจซ่อมแบบไหน ผมเคยเจอคนของตัวแทนบริษัทที่ขายเครื่องทำนองนี้ในเมืองไทย
บริษัทเขาอยู่แถวๆรัชดา เครื่องที่เขาขายเป็นเครื่องมือตรวจซ่อมอุปกรณ์บนแผงวงจรอีเลคทรอนิคส์
เครื่องเขาก็ไม่ธรรมดาซะด้วย มีเรฟเฟอเร้นของกองทัพอากาศที่ใช้เครื่องของเขาทั่วโลกเช่น ทอ.ฝรั่งเศส อินเดีย เกาหลี มาเลย์ อิสราเอล ปากีสถาน ไทย
อินโดนีเซีย อียิปต์ อเมริกา และสายการบินต่างๆ ทั่วโลกที่ซื้อเครื่องเขาไปใช้
 ตามลิงค์นี้ครับ

http://www.diagnosys.com/products/pinpoint-alpha

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 01:11:46 PM »

ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะ สิ่งที่ผมต้องการคือวิจารย์แบบ แรงๆ ได้เลย กระทู้นี้ไม่มีแก้ไขไม่มีลบแน่นอนครับ

เพราะผมไม่ต้องการเดินพลาด อีกครั้งครับ

เครื่องในโรงงานผลิตกับงานซ่อมไม่เหมือนกันนะ

ถ้าพวกเครื่องมือเครื่องจักรสำหรับงานเซอร์วิสโดยเฉพาะ  ร้านซ่อมแบบมืออาชีพเขาก็มีกัน

และผมมองว่าถ้าเพื่องานเซอร์วิสอย่างเดียว เครื่องมือเฉพาะทางเช่นเครื่องส่อง , ยก , อบ ซิลิกอนชิพเพียงพอแล้ว

http://www.bga-reworks.com

ส่วนเครื่องมือ ผม สั่งจากที่นี่ครับ กำลังดูรุ่นที่เหมาะ

http://www.okinternational.com/corporate/english/globalnavigation/home

แต่รวมที่ต้องใช้คือ ประมาณ เกือบ 3 ล้านบาท 

เครื่องมือดี (อุปกรณ์มีโอกาสเสียจากมือเราน้อย ) ฝีมือดี งานเสร็จเร็ว

แต่ได้รับคำแนะนำ จากทุกท่านผมเห็นอะไรอีกเยอะ ต้องยอมรับว่าผมทำงานคนเดียว คือเก่งมันคนเดียว แต่สอนให้ใครก็ไม่มีใครรับ ( หมายถึงคนที่เป็นลูกน้องเก่า)

ผมห่วยที่สุดคือการสือสาร และงานบริหาร ส่วนงาน เทคนิค ผม ไม่เคย น้อยหน้าใคร แต่การทำธุรกิจ ไม่ขายของเล่น เจ็งจริง เป็นหนี้ จริงหมดตัวจริง เสียชื่อเสียง

จริง โดนเยียบจริง

ที่ลงทุนนี้คืองานด้าน hardware ส่วน software ผมจัดการไว้หมดแล้ว เขียนทุกอย่างไว้รองรับ ส่วนมาก software ผม เป็นของแท้ แต่ใช้key สากลที่มีแจกตามเนต

เวลาลงให้ลูกค้า

ผมมีเวลา ถึงเดือน สิงหาปีหน้า กว่า ตึกที่ผมจองไว้จะเสร็จ ตอนนี้ยังไม่ได้สร้างเลย ก็ไม่รู้เป็นไร ตึกจังหวัดพิจิตร เต็มตั้งแต่ยังไม่สร้าง นี่ผมก็ได้ทำเลเหมาะ

ดักเมืองเลย
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 01:17:03 PM »

ลองดูครับ ถ้าคิดถี่ถ้วนแล้วว่าคุ้มค้าการลงทุนก็น่าทำ
kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 01:33:55 PM »

ตัวอย่างการยกชิพ ครับ

อันนี้จากเครื่องมือที่ผม ดูอยู่ครับ

http://youtu.be/1BOV2Lit5Xw?t=6m25s

ส่วนด้านล่างคือ อย่างที่ท่าน อรชุน-รักในหลวง  บอกไว้ครับ

http://www.youtube.com/watch?v=X4uamuWxpcc

ลองดูขั้นตอนการยกและติดตั้งซิครับ ต่างกันมากเลย
kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 01:58:53 PM »

ตัวอย่างแบบเห็นได้ชัดคือ เมื่อวานผม นำ notebook ลูกค้าไปเปลี่ยน chip ที่ร้านที่รับซ่อม  ค่า chip 1500 รวมทั้งหมดที่ผมต้องจ่าย ไปคือ 2500 บาท

นี่ราคาช่างครับ ผมต้องมา+ ลูกค้าเพิ่ม และยังไม่รวม ค่าน้ำมันรถที่ผมต้องเดินทางไปอีก 2 รอบ รอบละ 120 กิโล คูณ 2 ก็ 240 กิโล กับการหิ้ว

ไปให้เขา ทีละ 3-5 เครื่อง ลูกค้าต้องรอถึง 2 ต่อคือ จาก ผม และ จากที่ผมนำไปให้ทำอีกรอบ
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์