เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 28, 2024, 06:23:06 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็น ลงทุนหนักไปใหม  (อ่าน 5887 ครั้ง)
Skeleton_King
ถูกเพิกถอนสมาชิกภาพ
Hero Member
*

คะแนน -3340

คนต่ำๆ ก็จะคิดได้แค่ต่ำๆ

« ตอบ #60 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 07:46:35 PM »

หนัก

รู้จักกันมากขึ้นได้ที่ http://www.facebook.com/profile.php?id=100001818524287
                               ^
                               ^
ถ้าคุณไม่เชื่อว่าคนที่คุณเกลียดก็มีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็น
นั่นก็หมายความว่าคุณไม่เชื่อในการมีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็นเลย  -Noam Chompsky-
ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 490

« ตอบ #61 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 08:49:46 PM »

คำนวณเหมือน อ.สมชายว่าไว้ถูกต้องที่สุดแล้วครับ เงิน 3M กี่ปีจะคืนทุน เทคโนโลยีล้าสมัยไปเรื่อย ๆ

เหมือนน้าตั้วว่า ปัจจุบันคนจะเปลี่ยนเครื่องใหม่มากกว่าซ่อม โน๊ตบุค     เหมือนลูกผม เมื่อก่อนตอนผมซื้อมาใช้สามหมื่นกว่าบาท ตอนแรกแบตเสีย ถามราคาแบต ห้าพัน เลยเลิกใช้แบต เสียบปลั๊กตลอด  ตอนนี้คีย์บอร์ดเสีย เหมือนกันค้างเลยใช้คีย์บอร์ดไร้สาย  ถ้ามันเสียอย่างอื่นอีกเลิกใช้ขายซาก เพราะตอนนี้เครื่องใหม่ราคาหมื่นกว่าบาทครับ เทคโนโลยีพวกนี้มาเร็วไปเร็วครับ

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #62 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 09:35:19 PM »

ถ้าเรารู้ลึกรู้จริงทำเองเป็นก็ไปได้หมดแหละครับ   ถ้าพึ่งพาคนอื่นมากก็อาจไม่สำเร็จคนปัญหาเยอะครับ

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #63 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 09:03:52 AM »

ถามช่างโรจน์

งานนี้ต้องมีลูกน้องไหม กี่คน ค่าใช้จ่ายเฉลี่ยวันละเท่าไหร่
ค่าใช้จ่ายสำนักงาน รวมค่าน้ำค่าไฟฟ้า ตกวันละเท่าไหร่
ค่าMaintenanceเครื่องมือ3ล้านที่ว่า วันละเท่าไหร่
คิดว่ามีกลุ่มลูกค้าในมือ เฉลี่ยวันละกี่รายครับ เมื่อได้เครื่องนี้มา แล้วจะซ่อมได้โดยเฉลี่ยวันละกี่ราย

ลอง+ -ดูครับ  คนเราจะรู้จักกำไรได้ดีถ่องแท้ เมื่อรู้จักต้นทุนครับ
ไม่ใช่แค่เครื่องราคา3ล้านหรอก(Fixed Cost) ต้นทุนที่ว่ารวมต้นทุนรายวันหรือต้นทุนแปรผันด้วย
(Variable Cost)

ผ่านมา5หน้า ขอพูดต่อ
ยังค้างอยู่อีกเรื่อง แต่ไม่มีใครกล่าวถึงคือเรื่องของ "ค่าเสื่อมราคา (Depreciation)"

ค่าเสื่อมราคา คือ ค่าใช้จ่ายที่ตัดจากมูลค่าของสินทรัพย์ ที่กิจการใช้ประโยชน์ประจำงวด ทั้งนี้เพราะสินทรัพย์
ประเภทอาคาร  อุปกรณ์  เครื่องจักร  รถยนต์  เป็นสินทรัพย์ที่มีไว้ใช้งานเป็นระยะเวลายาวนานและมักจะมี
มูลค่าสูง  จึงมีการประมาณประโยชน์จากสินทรัพย์เหล่านี้เฉลี่ยเป็นค่าใช้จ่ายแต่ละงวด

การคำนวณค่าเสื่อมราคาของสินทรัพย์มีหลายวิธี แต่ในที่นี้จะกล่าวถึงวิธีที่นิยมปฏิบัติกันโดยทั่วไป คือวิธีเส้นตรง  
โดยมีสูตรการคำนวณดังนี้

ค่าเสื่อมราคา/ปี  =  มูลค่าสินทรัพย์  -  ราคาซาก ( ถ้ามี) / อายุการใช้งาน(ปี)

ผมไม่เชี่ยวเรื่องอุปกรณ์คอมป์หรืออุปกรณ์ซ่อมคอมป์มากนัก แต่รู้ว่าเทคโนโลยีค่อนข้างไวมาก
ไม่กี่ปีก็ตกรุ่น หรือยกเลิกการใช้เทคโนโลยีนี้ไป มีเทคโนโลยีใหม่เข้ามา

สมมุติว่าเครื่อง3ล้านที่ว่ามีอายุการใช้งานสัก4ปี แล้วเหลือราคาซากสัก5แสนนะครับ(เน้นว่าสมมุติ)
คิดตามวิธีเส้นตรงตามสูตรด้านบน

จะได้ว่า ค่าเสื่อมราคา/ปี = 3,000,000 - 500,000 / 4

ผลลัพท์ที่ได้คือ 625,000 / ปี

หรือ 52,083.33 / เดือน

หรือ1,736.11 / วัน

หมายความว่า ใน1วัน เมื่อช่างโรจน์ทำงานได้เงิน 1,737บาท นั่นคือได้ค่าเครื่องที่ว่าคืน
ยังไม่รวมค่าใช้จ่ายน้ำไฟ ค่าใช้จ่ายสำนักงาน ค่าลูกจ้าง ค่าน้ำมัน(เดินทาง)

ต้นทุนเบื้องต้น / วัน สำหรับเครื่อง3ล้านนี้ คิดตามสูตรด้านบน โดยใช้ตัวเลขสมมุติ
ได้ราวๆนี้ แต่คิดว่าช่างโรจน์ คงมีตัวเลขในใจที่ใกล้เคียงความจริงกว่าของผมนะครับ
ลองแทนค่าในสูตรดู

อ้างอิงข้อมูล"ค่าเสื่อมราคา"จาก
http://www.cvc-cha.ac.th/accounting/depreciation.php

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #64 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 10:57:40 AM »

เสริมพี่ซับอีกนิดครับ..

ต้องเผื่อ "หนี้สูญ" กับ "หนี้สงสัยจะสูญ" ด้วยครับ.. อันนี้โดนบ่อย... ตกใจ

ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #65 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 11:43:58 AM »

เสริมพี่ซับอีกนิดครับ..

ต้องเผื่อ "หนี้สูญ" กับ "หนี้สงสัยจะสูญ" ด้วยครับ.. อันนี้โดนบ่อย... ตกใจ

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  อ่ะ ฮา

และ  "One man show"  โตไม่ได้ อ่ะ ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

เก่งแค่ไหนก็ "ไม่โต"  เพราะไม่มี "Team work"  อ่ะ ฮา

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #66 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 01:57:36 PM »

ผมไม่เชี่ยวเรื่องอุปกรณ์คอมป์หรืออุปกรณ์ซ่อมคอมป์มากนัก แต่รู้ว่าเทคโนโลยีค่อนข้างไวมาก
ไม่กี่ปีก็ตกรุ่น หรือยกเลิกการใช้เทคโนโลยีนี้ไป มีเทคโนโลยีใหม่เข้ามา

ค่าเสื่อมราคาอุปกรณ์คอมพิวเตอร์ฯ มี พระราชกฤษฎีกาของกรมสรรพากรฯ ฉบับที่ 145/2527 ในมาตรา 4 จัตวา, เขาให้หักค่าเสื่อมให้หมดใน 3 ปีเลยครับ... แต่โดยปรกติพวกที่ปรึกษาการลงทุน+ธนาคาร มักยอมให้หักแบบอัตราก้าวหน้า(MACRS) ให้หมด 5 ปี ในกรณีที่โครงการนั้น"ดี" คือเครื่องนั้นน่าจะสามารถสร้างรายได้ถึงแม้จะไม่เหลือมูลค่าตามบัญชีแล้วครับ...

การหักค่าเสื่อมแบบยาวหน่อยได้ถึง 5 ปีนี่สำหรับคิดรายรับรายจ่ายสำหรับโครงการขอกู้เท่านั้น... แต่สรรพากรไม่รับรู้ครับ จะยึดถือตามกฎหมายเท่านั้น...

ลิ้งก์กฎหมายที่ว่าครับ... http://www.rd.go.th/publish/2369.0.html
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #67 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 02:01:19 PM »

เหตุผลมีแยะมาก ที่ไม่น่าทำโครงการนี้ครับ หากไปกู้เงินธนาคารก็จะไม่ผ่านถึงแม้หลักประกันจะดีเท่าใด(ยกเว้นไปกู้แบบอื่นแล้วยักเงินมาเข้าโครงการฯ แบบที่แบ็งค์ไม่ต้องถามว่าเอาไปทำอะไร - เช่นเอาอสังหาไปค้ำขอ OD)... แต่ถ้า จขกท. จะทำเองก็ต้องรับความเสี่ยงเองครับ...
Chesmu
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #68 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 06:31:07 PM »

เครื่องซ่อม เป็นเครื่องที่ใช้ใน กึ่งอุตสาหกรรมขนาดที่ .....

เครื่องนี้สั่งกันที่ สำงานงาน เช่น dtac true acer hp dell มีที่บริษัทแม่เท่านั้น ....

ซ่อม notebook ipad iphone ipod tablet pc และ  mobile

ถ้าได้ รวดเร็ว ทันใจ

ลูกค้า ตรึมแน่ครับ

เพราะอุปกรณ์ จำพวกนี้ มีโอกาส เสียได้ง่าย

ยิ่งลงเกม ลงแอป  เดี๋ยวก็ เดี้ยง....

ไม่นาน ก็คืนทุน ครับ

ตัวอย่างแบบเห็นได้ชัดคือ เมื่อวานผม นำ notebook ลูกค้าไปเปลี่ยน chip ที่ร้านที่รับซ่อม  ค่า chip 1500 รวมทั้งหมดที่ผมต้องจ่าย ไปคือ 2500 บาท

นี่ราคาช่างครับ ผมต้องมา+ ลูกค้าเพิ่ม และยังไม่รวม ค่าน้ำมันรถที่ผมต้องเดินทางไปอีก 2 รอบ รอบละ 120 กิโล คูณ 2 ก็ 240 กิโล กับการหิ้ว

ไปให้เขา ทีละ 3-5 เครื่อง ลูกค้าต้องรอถึง 2 ต่อคือ จาก ผม และ จากที่ผมนำไปให้ทำอีกรอบ
ตัวอย่างแบบเห็นได้ชัดคือ เมื่อวานผม นำ notebook ลูกค้าไปเปลี่ยน chip ที่ร้านที่รับซ่อม  ค่า chip 1500 รวมทั้งหมดที่ผมต้องจ่าย ไปคือ 2500 บาท

นี่ราคาช่างครับ ผมต้องมา+ ลูกค้าเพิ่ม และยังไม่รวม ค่าน้ำมันรถที่ผมต้องเดินทางไปอีก 2 รอบ รอบละ 120 กิโล คูณ 2 ก็ 240 กิโล กับการหิ้ว

ไปให้เขา ทีละ 3-5 เครื่อง ลูกค้าต้องรอถึง 2 ต่อคือ จาก ผม และ จากที่ผมนำไปให้ทำอีกรอบ

i am also searching some good calling option tablet.if you have any idea please share.Thanks in advance..
เขาใหญ่
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 83

« ตอบ #69 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 09:44:24 PM »

เดี๋ยวนี้เครื่องใช้ไฟฟ้านิยมจ้างเอกชนรับเหมาซ่อมนะครับ หลายๆยี่ห้อ ในจังหวัดมีร้านนึง รับเหมาซ่อมของหลายยี่ห้อ  ไม่รู้วงการมือถือและคอมฯเป็นยังไงนะครับ

ถ้าเป็นตัวแทนของแบรนท์ใหญ่ๆน่าจะคุ้ม แต่ต้องมีลูกน้องอีกหลายคน ช่างฝีมือซะด้วย จะหาลูกน้องแนวนี้ได้มั้ยครับ?  เรื่องคนเรื่องใหญ่ คนเก่งคงเลือกทำงานบริษัทใหญ่ๆมั่นคง เงินเดือนสูง สวัสดิการดี ไม่ก็เปิดกิจการเอง

แล้วเครื่องแบบนี้มันจะล้าสมัยไวรึเปล่า กลัวเทคโนโลยีเปลี่ยนไว เครื่องจักรแพงๆจะล่าสมัียไป เหมือนร้านอัดรูปสมัยก่อน เครื่องหลายล้าน กลายเป็นวัตถุโบราณไปซะงั้น 

เรื่องเเรงงาน พนักงาน คนงาน นี่เเหละปัญหาหลัก คิดที่ไรมึนหัวตึบ

สอน ปั้น ฝึก มากับมือสิ้นปีได้โบนัส หายจ้อย

"เป้าหมาย...มีไว้เเล่นตำ"
หน้า: 1 2 3 4 [5]
  พิมพ์