เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 27, 2024, 06:25:32 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 30 31 32 [33] 34 35 36 ... 3476
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: **รวมพลคนอีสานเด้อ**กรุณาอย่าตั้งกระทู้เพิ่มโดยไม่จำเป็นนะครับ  (อ่าน 1907974 ครั้ง)
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #480 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2006, 12:44:58 PM »

ด้วยความเคารพครับ

ผมไม่เข้าใจที่พี่คุยกัน ผมรู้แต่ว่าแหยมยโสธรนี่ขำจริงๆโดยเฉพาะตอนที่ออกจากกระท่อมแล้วถามกันว่ากี่ที Grin Grin Grin ผมต้องวิ่งไปตามเพื่อนมาแปลให้ฟังครับ Grin ใครอยู่ขอนแก่นบ้างครับ ผมมีเพื่อนอยู่คนหนึ่งชอบและรักปืนมาก เขามาจากสงขลาครับ เขาไปยิงปืนตามสนามรูปร่างอ้วนนิดๆครับ ถ้าเจอบอกให้เขาติดต่อผมด้วยนะครับ เมื่อก่อนเคยทำงานด้วยกันที่ พิษณุโลกครับ ประมาณ ๕ ปีแล้วครับที่ไม่ได้เจอกัน Cheesy Cheesy Cheesy

ขอบคุณครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #481 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2006, 12:49:14 PM »

ด้วยความเคารพครับ

ผมไม่เข้าใจที่พี่คุยกัน ผมรู้แต่ว่าแหยมยโสธรนี่ขำจริงๆโดยเฉพาะตอนที่ออกจากกระท่อมแล้วถามกันว่ากี่ที Grin Grin Grin ผมต้องวิ่งไปตามเพื่อนมาแปลให้ฟังครับ Grin ใครอยู่ขอนแก่นบ้างครับ ผมมีเพื่อนอยู่คนหนึ่งชอบและรักปืนมาก เขามาจากสงขลาครับ เขาไปยิงปืนตามสนามรูปร่างอ้วนนิดๆครับ ถ้าเจอบอกให้เขาติดต่อผมด้วยนะครับ เมื่อก่อนเคยทำงานด้วยกันที่ พิษณุโลกครับ ประมาณ ๕ ปีแล้วครับที่ไม่ได้เจอกัน Cheesy Cheesy Cheesy

ขอบคุณครับ
ขอนแก่นมีหลายคนครับ  โดยเฉพาะคุณ ตู่ เมืองพล ขาประจำของเวบ..

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
STeelShoTS
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #482 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2006, 12:51:05 PM »

ภาษาอีสานวันละคำสองคำ..
..จักเทื่อ  หมายถึง  กี่ครั้ง, กี่ที..

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Moderator
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #483 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2006, 01:21:05 PM »

บ่มีดอก หลายแต่ตำรวจเน๊อะ

lส่งโตแดงๆกดแล้วเข้าไปเลยมาไห่นำแหน่ข่อยกะเฮ็ดบ่อเป็นเลยบ่อฮู้ว่ามีไผแหน่ในนั้น

เกิดก่อนคอมฯ มันเปนจักสิแหละ Grin

http://www.csd.go.th/50GunmenPart2/

0จั่งแมนเหน็บแนมข่อยนอเจ่ากะดาย ...สิบอกกะบ่อบอกดีๆ ...ปานเจ้าของเกิดหลังคอม..แมบบ่ออาว์ฟิล์ม รัฐภูมิ  หือจั่งแม่นเพิ่นคัก Cheesy Cheesy

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Moderator
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #484 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2006, 01:26:03 PM »

Grin ป๊อบสตาร์จากเขมรใกล้ ๆ บ้านเจ่ากะมาตั่ว Grin เผิ่นล่ะงามกะด้อเน๊อะใหย่ Grin

มื้อวานโทรคุยกันอยู่  บอกว่าอย่าไปเล่นแถวระยองเด้อ   แฮงแถวๆตาสิทธิ์  อันตราย  Grin Grin มีคนๆนึงกำลังเหงาคึดฮอดเฮือน  Cheesy Cheesy

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
จอบหลอย-รักในหลวง
HS4JFZ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 160

เรารักในหลวง

« ตอบ #485 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2006, 01:55:49 PM »

..จักเทื่อ หมายถึง กี่ครั้ง, กี่ที..

จ่างป่าง (ว.) สว่าง, โล่ง ท้องฟ้าที่ปราศจากเมฆหมอก มองไปทางไหนก็แจ้งสว่าง เรียก แจ้งจ่างป่าง bright, clear (of clouds)
แจ่งแป่ง เป็นสร้อยคำ ใช้คู่กับจ่างป่าง เช่น แจ่งแป่งจ่างป่าง
จิ่งปิ่ง (ว.) รูขนาดเล็กเรียก ฮูจิ่งปิ่ง ถ้ารูขนาดใหญ่เรียก ฮูจึ่งปึ่งsmall (hole)
โจ่งโป่ง (ว.) ลักษณะของรูที่ใหญ่ มองเห็นทะลุตลอด เรียก ฮูโจ่งโป่ง gaping and penetrating (of hole)

คะลำ ผิด บาป กรรม สิ่งใดที่ทำลงไปแล้วผิดจารีตประเพณี ผิดกฎหมาย ผิดระเบียบ ผิดต่อ ศีลธรรม ในทางพระศาสนา จะมีโทษมาก โทษน้อย หรือไม่มีโทษ แต่สังคมรังเกียจสิ่งนั้น เรียก คะลำ เช่น ของมันผิดอย่าได้กระทำ ของคะลำอย่าได้ไปต้อง ของพี่น้องอย่าได้ไปซูน

บริการรถตู้VIP 10ที่นั่งครับ ท่องเที่ยวทั่วไทย ไปไหนไปกันครับ
จอบหลอยเต็มใจบริการครับ 085-4046999,080-4719444
หินเหล็กไฟ
Moderator
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #486 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2006, 02:22:54 PM »

..จักเทื่อ หมายถึง กี่ครั้ง, กี่ที..

จ่างป่าง (ว.) สว่าง, โล่ง ท้องฟ้าที่ปราศจากเมฆหมอก มองไปทางไหนก็แจ้งสว่าง เรียก แจ้งจ่างป่าง bright, clear (of clouds)
แจ่งแป่ง เป็นสร้อยคำ ใช้คู่กับจ่างป่าง เช่น แจ่งแป่งจ่างป่าง
จิ่งปิ่ง (ว.) รูขนาดเล็กเรียก ฮูจิ่งปิ่ง ถ้ารูขนาดใหญ่เรียก ฮูจึ่งปึ่งsmall (hole)
โจ่งโป่ง (ว.) ลักษณะของรูที่ใหญ่ มองเห็นทะลุตลอด เรียก ฮูโจ่งโป่ง gaping and penetrating (of hole)

คะลำ ผิด บาป กรรม สิ่งใดที่ทำลงไปแล้วผิดจารีตประเพณี ผิดกฎหมาย ผิดระเบียบ ผิดต่อ ศีลธรรม ในทางพระศาสนา จะมีโทษมาก โทษน้อย หรือไม่มีโทษ แต่สังคมรังเกียจสิ่งนั้น เรียก คะลำ เช่น ของมันผิดอย่าได้กระทำ ของคะลำอย่าได้ไปต้อง ของพี่น้องอย่าได้ไปซูน

แล้วซูนหละแปลว่าอะไรเหรอ  Grin Grin

STeelShoTS
Hero Member

คะแนน 534

« ตอบ #487 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2006, 02:30:32 PM »

ฮู้จักแต่ซูนคิง(สแลง )---> แต๊ะอั๋ง  Grin

STeelShoTS
Hero Member

คะแนน 534

« ตอบ #488 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2006, 02:35:13 PM »

อาวจอบหรอย เลาแน่นอนขนาด อธิบายได้ จ่างป่าง โจ่งโป่ง เจงเป่ง ดีแท่ๆ..

HS4JFZ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 160

« ตอบ #489 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2006, 02:38:11 PM »

บาดทีนี่  ในฐานะที่ผมบ่ชำนาญในคำนี่
ผู้ได๋สิให้คำจำกัดความของคำว่า  ข่าของ  ได้แนนอ

เอ้า...ใหญ่OKZ  เฮีย lek  ใหญ่ mosino ใหญ่เสก  ว่าจังได๋

บริการรถตู้VIP 10ที่นั่งครับ ท่องเที่ยวทั่วไทย ไปไหนไปกันครับ
จอบหลอยเต็มใจบริการครับ 085-4046999,080-4719444
STeelShoTS
Hero Member

คะแนน 534

« ตอบ #490 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2006, 02:40:44 PM »

ข่าของ(แสลง) .โอ้ย มันแปลว่าอีหยังวะ..Huh??
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 07, 2006, 02:50:28 PM โดย mosino » บันทึกการเข้า

STeelShoTS
Hero Member

คะแนน 534

« ตอบ #491 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2006, 02:59:18 PM »

มันเป็นคำประสมเด้อ..
  ข่า +ของ
ข่า(คำนาม)-->พืชสวนครัว มีลำต้นในดิน มีกลิ่นหอมฉุน นิยมนำมาประกอบอาหารเป็นเครื่องเทศเพื่อดับกลิ่น เช่นต้มข่าไก่ น้ำลายหก
ของ(นาม,บุพบท)-->lสิ่งของ, ข้าวของ,ของกิน,ของใช้,ของตาย
........................................................... ..............................
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 07, 2006, 03:06:44 PM โดย mosino » บันทึกการเข้า

lek
Moderator
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #492 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2006, 03:00:45 PM »

แล่ว MANHOLE สิแปลวาหยัง  รูคน หรือคนรู  ใช่แล้วรู  หือวาช่องสำหรับคน

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
lek
Moderator
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #493 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2006, 03:11:26 PM »

ข่าของนี่ตอบยากตั้ว   อาจจะเป็น การกระทำอย่างใดอย่างแล้วรู้สึกมีแรงจากสันหลังลงไปถึงปลายเท้า  หลังจากนั้นจะหมดแรงhttp://www.manager.co.th/Around/ViewNews.aspx?NewsID=9490000074604(อยากไห่มาประท้วงน่าบ้านข่อยเด้)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 07, 2006, 03:21:15 PM โดย lek » บันทึกการเข้า

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
HS4JFZ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 160

« ตอบ #494 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2006, 03:17:34 PM »

ข่าของนี่ตอบยากตั้ว อาจจะเป็น การกระทำอย่างใดอย่างแล้วรู้สึกมีแรงจากสันหลังลงไปถึงปลายเท้า หลังจากนั้นจะหมดแรง
Grin Grinสั่นแหล่ว...ผู้ชำนาญกาม  โอ๊ะบ่แมน  ชำนาญการสั่นดอก  หึย... Grin Grin Grin

หน้า: 1 ... 30 31 32 [33] 34 35 36 ... 3476
  พิมพ์