เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 25, 2024, 08:28:24 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 9 10 11 [12] 13 14 15 ... 3476
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: **รวมพลคนอีสานเด้อ**กรุณาอย่าตั้งกระทู้เพิ่มโดยไม่จำเป็นนะครับ  (อ่าน 1907522 ครั้ง)
lek
Moderator
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #165 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2006, 08:44:12 PM »

กินตำหมากหุ่งใส่ปลาแดกเป็นกะ OK  แล้วล่ะ  คนอีสานบ่แมนลาวแต่เว่าคือกันได้    กินปลาแดกคือกันได้  คั่นสิวาลาวกะลาวคลาสสิกกะแล้วกัน(บ่แมนลาวพลาสติกเด้)

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
jce_kku
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #166 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2006, 08:52:11 PM »

ซ่ำเซ้า กับ ล้างหน้าไก่ คือกันบ่น้อ ท่านเล็ก
lek
Moderator
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #167 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2006, 09:45:20 PM »

ซ่ำเซ่าอาจอาบน้ำก่อนกะได้    แต่ล่างหน่าไก่นี่มักสิบ่ได้อาบ   ปีกลายข่อยอุ้มแตงข่อยวาข่อยเสียแอวจนซุมื่อนี่(ยามนั่นบ่คึดฮอดสังขานจุ่มเอาจุ่มเอา)

วาแตมูเจ้าเคยคือข่อยบ่คือหลับกลางอากาศ  มันสิเกิดย้อนเมากํบอยากนอน  จักวาหลับยามได่ขี่ล่ายแท่ๆ

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
poppy
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 1

สู้ สู้ สู้ตาย

« ตอบ #168 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2006, 08:14:13 AM »

กินตำหมากหุ่งใส่ปลาแดกเป็นกะ OK แล้วล่ะ คนอีสานบ่แมนลาวแต่เว่าคือกันได้ กินปลาแดกคือกันได้ คั่นสิวาลาวกะลาวคลาสสิกกะแล้วกัน(บ่แมนลาวพลาสติกเด้)

โอ๊ย....ปลาแดกใส่นำหมักหุ่งเป็นโตโต  กินบ่อเป็นดอดจ้า

กินเป็นแต่ปลาแดกโตใหญ่ๆๆที่ทอดแล้ว ทอดพริกหั่นหอมใส่จ้า....
to101
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #169 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2006, 08:28:28 AM »

กินตำหมากหุ่งใส่ปลาแดกเป็นกะ OK แล้วล่ะ คนอีสานบ่แมนลาวแต่เว่าคือกันได้ กินปลาแดกคือกันได้ คั่นสิวาลาวกะลาวคลาสสิกกะแล้วกัน(บ่แมนลาวพลาสติกเด้)

โอ๊ย....ปลาแดกใส่นำหมักหุ่งเป็นโตโต กินบ่อเป็นดอดจ้า

กินเป็นแต่ปลาแดกโตใหญ่ๆๆที่ทอดแล้ว ทอดพริกหั่นหอมใส่จ้า....
แฟนผมไปซื้ออยู่ตลาดประตูผีแซบอีหลีครับ  ปลาแดกบ่มีน้ำ Grin
จอบหลอย-รักในหลวง
HS4JFZ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 160

เรารักในหลวง

« ตอบ #170 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2006, 08:32:22 AM »

โอ๊ย....ปลาแดกใส่นำหมักหุ่งเป็นโตโต กินบ่อเป็นดอดจ้า

แฟนผมไปซื้ออยู่ตลาดประตูผีแซบอีหลีครับ  ปลาแดกบ่มีน้ำ Grin
มูเจ้าเว้าเรื่องอิหยังหนิ  ปลาด่งปลาแดก ข่อยบ่อยากได้ยิน Grin Grin ย้อนว่าเว้าแล้วข่อยส่มปาก น้ำลายหก น้ำลายหก อยากเด้...

บริการรถตู้VIP 10ที่นั่งครับ ท่องเที่ยวทั่วไทย ไปไหนไปกันครับ
จอบหลอยเต็มใจบริการครับ 085-4046999,080-4719444
น้าเสก คนเดิม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 712

รับแขก...แจกเหล้า...เฝ้าสำนักงาน

« ตอบ #171 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2006, 09:12:08 AM »

ภาษาไทยวันละคำ ซ่ำเซ่า แปลว่า การกระทำใหม่ในตอนเช้าที่ซ้ำกับคืนที่ผ่านมา

ฝากไปให่ ใหย่ okz แน่เด้อ  Grin Grin Grin

o/uboy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #172 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2006, 09:33:50 AM »

ว่าด้วยเรื่องปลาร้าทอดหรือปิ้งต้องใช้ปลาค้าวตัวใหญ่ๆมาทำครับถึงจะอร่อย สมัยคุณยายผมยังมีชีวิตอยู่คุณยายจะทำปลาร้าไว้ปีละเป็นสิบไหเลยครับ มีตั่งแต่ปลาร้าใส่แกงก็จะใช้ปลารวมปลาเล็กปลาน้อยทั่วๆไปมาทำ ปลาร้าตำส้มตำก็จะใช้ปลาปีกไก่(ตัวเหมือนปลาเนื้ออ่อนแต่ตัวเล็กมากๆ)หรือไม่ก็ปลารากกล้วย มาถึงปลาร้าสำหรับทอดหรือปิ้งก็จะใช้ปลาค้าวตัวใหญ่ๆไม่ต่ำกว่า5กิโลขึ้นไปมาทำหรือไม่ก็ปลาดุกนาตัวโตๆถึงจะอร่อยปลาช่อนนั้นที่บ้านผมไม่นิยมเอามาทำปลาร้าเพราะเนื้อมันจะแห้งๆไม่มันไม่อร่อยเวลาปิ้ง นึกถึงตอนเด็กๆแล้วสนุกมากเลยครับยิ่งหลังช่วงที่เกี่ยวข้าวไปแล้วมีทั้งกบ เขียด วิดบ่อ สูบบ่อจับปลา คือที่นาผมจะมีบ่ออยู่หลายบ่อเราก็จะเอากิ่งไผ่มาลงไว้แล้วเปิดทางน้ำไว้ด้วยไม่ต้องทำอะไรเลยครับพอครบรอบปีนึงก็สูบน้ำจับปลากันทีนึง โอ้โหไม่น่าเชื่อปลาเยอะไปหมดจับมาแต่ละบ่อได้ทีทั้งแจกทั้งกินเองก็ยังไม่หมด เชื่อรึเปล่าว่าที่บ้านผมคุณยายจะมีโอ่งเอาไว้ใส่ทำปลาร้า โอ่งนึงปลาดุกโอ่งนึงปลาช่อน(เอาไว้ขาย) ที่ทำไว้ก็เพราะเรากินกันไม่ทันเลยทำไว้แจกบ้างขายบ้าง ผู้ว่าเมืองสกลสมัยก่อนชอบปลาร้าที่บ้านผมมากครับแกมาทีก็จะได้ปลาร้าไปครั้งละสองสามไห
 ว่ามาด้วยเรื่องปลาร้าจะว่าเป็นของง่ายๆก็ไม่เชิงเพราะที่บ้านคุณยายผมแกจะทำแบบแยกเอาไว้ไม่เอาปลามาบนกัน เสียดายที่หลังจากคุณยายผมตายไปและแม่ก็มาเสียไปอีกตอนนี้เลยไม่มีโอกาศได้กินปลาร้าดีๆอร่อยๆอีกแล้ว เมื่อปีที่แล้วเดือนกันยาผมได้มี
โอกาศเข้าไปที่เขื่อนศรีฯตอนนั้นปลาแขยงใบข้าวตัวใหญ่ๆกำลังเยอะ(ตัวขนาดยาว6-7นิ้ว)ผมเลยนึกอยากกินปลาร้าขึ้นมา จึงได้จับทำไว้หนึ่งไห(ทำเป็นเพราะเคยช่วยที่บ้านทำมาก่อนตอนเด็กๆ)นี่ผ่านไปแล้วเกือบปียังไม่ได้มีโอกาศเข้าไปกินปลาร้าฝีมือตัวเองเลยครับ นึกแล้วก็ให้น่าอร่อยนัก น้ำลายหก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 15, 2006, 09:40:07 AM โดย o/uboy » บันทึกการเข้า
ฅนนิรนาม
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #173 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2006, 09:57:46 AM »

--- ดีใจจังเลย คนภาคเดียวกันเยอะ พอสมควร ยินดีที่ได้รู้จักทุกคนครับ ผมลูกย่าโมนะครับ --- Cheesy
o/uboy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #174 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2006, 10:01:27 AM »

ผมชอบเพลงน้าหมูเพลงนี้ครับ โคราชา
too_muangphol
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #175 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2006, 12:11:58 PM »

อ่านไปอ่านมาตาลายหมดแล้ว...

lek
Moderator
Hero Member

คะแนน 1594

« ตอบ #176 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2006, 12:45:25 PM »

เอาปลาแดกต่อนโตๆมาห่อใบตองย่างไฟ้อ่อนๆ  แล้วสับเป็นต่อนพอคำโรยเข่าขั่ว  พริกขี่หนูซอยบีบบักนาวใส่ผงวิเศษจักน่อยเข่าเหนียวฮ่อนๆซำนี่กะ OK

ปาล์มๆ...ซุ่มโป่ง
Hero Member

คะแนน 57

ทำความดีเพื่อชาติ

« ตอบ #177 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2006, 03:03:17 PM »

สมาชิกน้องใหม่เมืองน้ำดำกาฬสินธุ์ขอรายงานตัวคับ
poppy
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 1

สู้ สู้ สู้ตาย

« ตอบ #178 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2006, 03:16:40 PM »

โอ๊ะ....โอ๊ะ.......โอ๊ะ.....โอยยยยยย.....ตกหลุมรักเข้าอีกแล้ววววววววววว(ปลาร้า)

ไปดีก่า..............ท้องร้อง.........

ปลาร้าปลานิลที่โคราชอยู่ตลาดย่าโม ของเจ๊ติ๋ม ก็อร่อย 
แต่ถ้าจะให้อร่อยก็ต้องปลาร้าท่าน้ำอ้อย  นครสวรรค์

แต่ที่เมืองน้ำดำ  กาฬสินธิ์   ต้องหม่ำ  ปากทางเข้าเขื่อนลำปาว  เด้อค่ะเด้อ
หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Moderator
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #179 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2006, 05:18:39 PM »

zผมมักปลาแดกสีโหน่งๆจักหน่อยเอาฟักตำแจ่วบองคักขนาดแฮ่งโตใหญ่ๆคือปลาแดกเขื่อนศรี แฮงดีหลาย ว่างๆสิไปเล่นนำพี่น้องแถวๆเขื่อนศรีคือสิม่วนเนาะ  บ่อสั่นกะไปจันทรบุรีคือสิคือสั่นดอกหวา

ภาษาไทยวันละคำ ซ่ำเซ่า แปลว่า การกระทำใหม่ในตอนเช้าที่ซ้ำกับคืนที่ผ่านมา

ฝากไปให่ ใหย่ okz แน่เด้อ Grin Grin Grin

คันได้งัวแม่ใหม่กะไคแหล่วอาว Cheesy Cheesy

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
หน้า: 1 ... 9 10 11 [12] 13 14 15 ... 3476
  พิมพ์