เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 23, 2024, 06:15:09 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากดูเครื่องในของไฟแวคบาว M 65 รุ่นศูนย์หลังติดโครงปืนครับ  (อ่าน 1737 ครั้ง)
numwanmou
ชาว อวป.
Newbie

คะแนน 1

« เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2006, 09:00:04 AM »

ผมได้ปืนอัดลมสั้นไฟแวคบาว เอ็ม 65 รุ่นที่ศูนย์หลังติดห้องลูกเลื่อน  แรงมันตกมาก ผมอยากถอดดูเครื่องใน การทำงานของมัน ขอผู้รู้ช่วยผมถอดหน่อยครับ
sniper_kc
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2006, 10:14:53 AM »

ผมใช้steyrครับ ไม่ค่อยรู้ของไฟแวคบาว ครับ
ray
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2006, 10:39:27 AM »

ผมมีอยู่ ไม่รู้ว่าจะตรงกับความต้องการหรือเปล่า รูปลงไม่ได้โฟลเดอร์เต็ม ทิ้งเมล์ไว้จะส่งไปให้ครับ
686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2006, 10:46:06 AM »

ปืนลม ไฟแวคบาว รุ่น 65 มี 2 รุ่นครับ รุ่นที่ผลิตปี 1965 กับ หลังปี 1980

ระบบกลไกทั้ง 2 รุ่นเหมือนกันแต่ต่างกันที่ชุดบน และ ลูกสูบ ปืนผมขายไปแล้ว เลยถ่ายรูปการถอดให้ดูไม่ได้

สาเหตุที่แรงดันตก มี 2 สาเหตุครับ

1. บูช พลาสติกเสื่อมสภาพ โดยปกติ บูช พวกนี้มีอายุ 1-2 ปีอยู่แล้ว อย่าว่าแต่เป็น 10 ปีเลยครับ

2. สปริงค์ ล้า

การเปลี่ยน บูช ต้องเปลี่ยนพร้อมกันทั้ง 3 ตัว คือ ลูกถ้วย กันกระแทก และ บูชลูกสูบ
บูชลูกถ้วย และ กันกระแทก เปลี่ยนได้โดยไม่ต้องถอดลูกสูบครับ แต่บูชลูกสูบต้องถอดหมด

ถ้าหากไม่เคยถอด ผมแน่ะนำว่า อย่าถอดเอง ให้คนที่มีประสพการณ์ถอดให้ดีกว่า เพราะถ้าถอดไม่ดี ปืน หรือ ศูนย์หลังอาจพังได้

ถ้าอยากซ่อมจริง ๆ หา อะไหล่ให้ได้ก่อนครับ แล้วตั้งกระทูถามขึ้นมาอีกที แล้วผมจะอธิบายวิธีการถอดโดยละเอียดให้ เพราะ บนเว็ปนี้ ผมเชื่อว่า มีผม กับ อ. ผณิศวร ที่อธิบายกลไก และวิธีถอดโดยละเอียดได้

*** ที่สำคัญ ดูรุ่นให้แน่ก่อนว่า เป็น M65 รุ่อะไร เพราะ สปริงค์ มี 2 รุ่น เป็น 65 สปริงค์ ตัวเดียว หรือ 65/80 ที่ใช้สปริงค์ 2 ตัวซ้อนกัน โดยสังเกตุง่าย ๆ ที่ทะเบียนว่า จดทะเบียนปีอะไร ถ้าจดทะเบียนเกินกว่า 30 ปี ก็เป็น 65 ธรรมดา แต่ถ้าจดทะเบียนหลังปี2523 แล้วหล่ะก็ เป็นปืน 65/80 ต้องใช้สปริงค์ 2 ตัว เล็กใหญ่ไม่เท่ากันครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์