เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 29, 2024, 05:28:25 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 12 13 14 [15] 16 17 18 ... 70
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามตอบเรื่อง IPSC (เปลี่ยนชื่อครับ)  (อ่าน 128739 ครั้ง)
~@น้องGun@~
Full Member

คะแนน 2

หายใจเข้าก็ฮ้าปืน หายใจออกก้ฮ้าปืน

« ตอบ #210 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2006, 07:15:31 PM »

สำหรับน้องกัน(ไม่แน่ใจว่ากันโพสไว้ในเป็นหัวข้อนี้หรืออีกหัวข้อนึง)
กันไม่ต้องกังวลกับอาการสับสนที่เกิดขึ้นจากการหยุดหรือถดถอยของพลังฝีมือ อาการนี้เป็นอาการปกติที่เกิดกับทุกคน โดยเฉพาะจะเป็นมากกับคนที่พัฒนาเร็วๆ กันมีพัฒนาการที่เร็วมากดังนั้นอาการจะมากกว่าคนอื่นๆ อาการสับสนจะค่อยๆหายไปโดยการทำใจให้ไม่คิดไม่เครียด เห็นศูนย์จึงเหนี่ยวไก(เห็นศูนย์ทุกนัด) ตาของเราทำงานเร็วกว่านิ้วหลายร้อยเท่า ดังนั้นอย่าพยายามเร่งนิ้วให้เร็วกว่าตา เมื่อใดก็ตามที่เราทำเช่นนั้น ไม่ มิส ก็ ฟลุ๊ค

สิ่งที่น่ากลัว น่าเป็นห่วงคืออารมเบื่อ เบื่อไปหมด เบื่อปืน เบื่อสนาม เบื่อดรายไฟร์ เบื่อตัวเอง เป็นหนักๆจะพาลเลิกยิงปืนเอา ถ้าเบื่อมากก็ควรหยุดเข้าสนามซักพักถ้ายังไม่หาย หยุดจับปืนซักพัก 2-3 อาทิตย์ พอหายเบื่อค่อยเริ่มใหม่
คุณพ่อสบายดีใช่ไหม ถามพ่อด้วยนะว่าเมื่อไหร่จะเลี้ยงเบียร์ อาใหม่ อาเด๋อพร้อมเสมอ

สิ่งที่น่ากลัว น่าเป็นห่วงคืออารมเบื่อ เบื่อไปหมด เบื่อปืน เบื่อสนาม เบื่อดรายไฟร์ เบื่อตัวเอง เป็นหนักๆจะพาลเลิกยิงปืนเอา ถ้าเบื่อมากก็ควรหยุดเข้าสนามซักพักถ้ายังไม่หาย หยุดจับปืนซักพัก 2-3 อาทิตย์ พอหายเบื่อค่อยเริ่มใหม่

ผมว่าน่าจะตรงกันข้าม พอเบื่อต้องรีบคว้ามายิง อย่าลังเล
ปล่อยนาน ยิ่งเบื่อกว่าครับ รุ่นเก่า ๆ ที่เลิกไป อาการเบื่อนี้มาก่อน แล้วก็เพราะพักเข้าสนาม
นานวันกลายพักเป็นอาทิตย์ เป็นเดือน ไม่เคยหายเบื่อ จากนั้นก็เลิกราไปในที่สุดครับ........

ผมเคยเป็นอย่างนี้อยู่ช่วงหนึ่ง ผมทำตรงกันข้าม หาสิ่งเร้ามากระตุ้นให้สนใจเพิ่มเติม จึงได้ผลครับ
ปล่อยเฉย ๆ อยู่กับที่ มีแต่สะสมความเบื่อตรงนี้

Smiley Smiley Smiley  ขอบคุณอาจารย์ใหม่กับน้าอ๋องมากๆคับ ที่ช่วยแนะนำส่วนผมตอนนี้ก็พยายามซ้อมอยู่เรื่อยๆคับ เบื่อก็พักไปหากิจกรรมอื่นๆทำไปด้วยจะได้ไม่เบื่อคับ  สิ่งที่อาจารย์ใหม่ช่วยแนะนำนั้นช่วยผมได้มากคับ ส่วนคุณพ่อเองก็สบายดีคับ คุณพ่อบอกว่าเรื่องเลี้ยงเบียพร้อมและยินดีเสมอคับ คุณพ่อบอกว่าห้ามลุกหนีกลับบ้านก่อนด้วยคับ Grin Grin Grin สุดท้ายนี้ผมเองก็ขอบคุณอาจารย์หลายๆท่านด้วยคับที่ช่วยให้คำแนะนำให้ความรู้ขอขอบคุณมากๆครับ  ที่เข้าใจปัญหา คาดว่าผู้ที่มีปัญหาแบบผมอีกหลายคนก็จะได้ประโยชน์เช่นกันคับขอบคุณมากๆคับ;) Wink Wink
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 10, 2006, 07:57:08 PM โดย ~@น้องGun@~ » บันทึกการเข้า
~@น้องGun@~
Full Member

คะแนน 2

หายใจเข้าก็ฮ้าปืน หายใจออกก้ฮ้าปืน

« ตอบ #211 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2006, 08:05:54 PM »

ยิงไอพีไม่เบื่อตรงที่มีอะไรให้ผมซื้ออยู่เรื่อยๆเลย....หมดไปกับออฟชั่นต่างๆกระเป๋าแห้งไปเลย หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

นี่ยังน้อยคับพี่ Grin Grin Grinเดี๋ยวต้องมีอีกหลายๆอย่าง ต้องมี Standard ต้องมีOpen รับรองไส้แห้งกระเป๋าแห้งแน่นอนคับ Grin Grin Grin
ยังมีอีกเยอะเลย (เสียไปเยอะเลยคับ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน )
Kwang Vungtau
กลับมาอีกครั้ง...ยั่งยืน มั่นคง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 2

ใจมันรัก...ลืมไม่ลง

« ตอบ #212 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2006, 02:09:00 AM »

ผมมีความเห็นว่านอกจากการโพสใน หัวข้อ"ควรเริ่มต้นการยิง IPSC อย่างไร" น่าจะก๊อปปี้ส่วนที่เป็นความรู้แยกออกไปในหัวข้อใหม่ โดยในหัวข้อใหม่ไม่ให้มีส่วนของการคุยกัน สำหรับคนที่สนใจศึกษาจะได้มุ่งไปที่ส่วนนั้นๆเลย

สำหรับคุณกวางนะครับ
คุณกวางไม่จำเป็นต้องยิง Standard ถึงจะมายิง Open ถ้ายิง PD จนเริ่มอิ่มแล้วก็มายิง Open ได้เลย ทักษะเกือบทั้งหมดของการยิงปืนไม่ว่าจะเป็น PD OP SD etc. ใช้กันได้ครับ แม้แต่คนที่ยิงปืนสั้นชาวบ้านมาก่อนก็สามารถใช้ทักษะที่เคยมีกับ IPSC ได้เช่นกัน

ลูกปืนในระบบ IPSC เคลื่อนที่มิติเดียวครับ ศูนย์หน้าอยู่กึ่งกลางบ่าศูนย์หลัง เหนี่ยวไก ถ้าทำสองอย่างนี้ได้ก็ยิงได้แล้ว

และในความเป็นจริงเราสามารถเรียนรู้จากการยิงศูนย์เปิด เพื่อนำไปพัฒนาการยิงโดยจุดแดงได้ และในทางกลับกันเราสามารถเรียนรู้จากการยิงศูนย์จุดแดง เพื่อนำไปพัฒนาการยิงศูนย์เปิดได้เช่นกัน อันนี้ต้องคุยกันนานว่ามันเกี่ยวกันได้อย่างไร

ขอบคุณครับผม สั้นๆ และ เข้าใจได้ง่าย  Wink หลงรัก

ตัวอยู่เวียดนาม...ใจอยู่ไทยเสมอ
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #213 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2006, 10:00:39 AM »

...ผมยังไม่รู้สึกเบื่อสักนิด คงเป็นเพราะไม่ได้แข่งถี่เหมือนท่านอื่น ถ้าจะมีเบื่อก็ตอนไม่ได้ไปแข่งนี่แหละครับ Cheesy

อาจเกิดจากความไม่สุดโต่งจนเกินไปครับ  จึงคงเส้นคงวา
ถ้ามุ่งมั่นมาก  ตั้งสายตึงเกินไปจนระดับหนึ่ง  จะล้าและหย่อนในที่สุด
ทางสายกลาง ยังใช้ได้ดีเสมอ

นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #214 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2006, 10:04:06 AM »

...ผมยังไม่รู้สึกเบื่อสักนิด คงเป็นเพราะไม่ได้แข่งถี่เหมือนท่านอื่น ถ้าจะมีเบื่อก็ตอนไม่ได้ไปแข่งนี่แหละครับ Cheesy

อาจเกิดจากความไม่สุดโต่งจนเกินไปครับ จึงคงเส้นคงวา
ถ้ามุ่งมั่นมาก ตั้งสายตึงเกินไปจนระดับหนึ่ง จะล้าและหย่อนในที่สุด

สาธุ..... Grin

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
JarengkaBOW
Dog in Thailand
Hero Member

คะแนน 18

By physically, the object couldn't lit by itself.

« ตอบ #215 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2006, 10:05:45 AM »

อาจเกิดจากความไม่สุดโต่งจนเกินไปครับ จึงคงเส้นคงวา
ถ้ามุ่งมั่นมาก ตั้งสายตึงเกินไปจนระดับหนึ่ง จะล้าและหย่อนในที่สุด

สาธุ..... Grin

ว่าจะตอบแบบพี่นาจาอยู่แล้วเชียว แต่กลัวโดนเตะอะ Grin

I am dying... -*-

Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #216 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2006, 10:25:13 AM »

เมื่อไร 'จารย์ใหญ่จะกลับมาหนอ? หัวเราะร่าน้ำตาริน น้ำลายหก Grin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #217 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2006, 10:32:25 AM »

เมื่อไร 'จารย์ใหญ่จะกลับมาหนอ? หัวเราะร่าน้ำตาริน น้ำลายหก Grin

อาทิตย์หน้า...ประมาณวันจันทร์ครับ

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #218 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2006, 01:13:51 PM »

อาทิตย์หน้า...ประมาณวันจันทร์ครับ

ขอบคุณครับ Grin Grin Grin
Jatuphol - รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 19

ประธาน NROI of Thailand

« ตอบ #219 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2006, 04:19:03 PM »

ไม่เบื่อเลย แต่งานยุ่งไม่ค่อยมีเวลาซ้อมเลย

National Range Officer Institute of Thailand
สถาบันผู้ตัดสินกีฬายิงปืนรณยุทธแห่งประเทศไทย
pimuk
Hero Member

คะแนน 82

« ตอบ #220 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2006, 06:11:19 PM »

เล่นปืนมากๆ เบื่อครับ

แต่ไฮไลท์ของการแข่งไอพีเอสซี คือ ตอนที่ป๋าชิวแซวพี่แชมป์ครับ  Angry Grin Grin Wink
โดยเฉพาะตอนแข่งชู๊ตออฟ  Grin Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 11, 2006, 06:16:25 PM โดย pimuk » บันทึกการเข้า
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #221 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2006, 10:11:19 PM »

งั้นระหว่างนี้ ผมหาอะไรรองท้องก่อนนะครับ

ปัจจุบันสมาคมกีฬายิงปืนรณยุทธไทย หรือ Thai Practical Shooting Association (THPSA)
มีสมาชิกรวมประมาณ 280 คน  ที่มาทำการแข่งอยู่ประจำก็ราว ๆ 130
ในแต่ละแมชการแข่งขัน  มีนักกีฬาเฉลี่ยที่ 60-70 คน

ใน กทม. เป็นนักกีฬา Open Div. มากที่สุด รองลงมาเป็น Standard และ Production อัตราส่วนพอ ๆ กัน
หากเป็น ตจว. Open Div มีน้อยมาก(ยกเว้นเชียงใหม่) Standard มากกว่า Production

วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #222 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2006, 10:22:11 PM »

280 คนเยอะหรือน้อยครับเมื่อเทียบกับประเทศเพื่อนบ้านข้างเคียงครับ

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #223 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2006, 10:24:44 PM »

ในสหรัฐ อันเป็นแหล่งกำเนิดกีฬาชนิดนี้
มีสมาชิกของ United State Practical Shooting Association (USPSA) มีสมาชิกเมื่อต้นปี2005 แสนเก้าหมื่นคน
มีนักกีฬาที่ยังคงมาแข่งขันประจำ อยู่ที่ประมาณ 26000 คน ทั้งแม็ชใหญ่เล็กทั่วสหรัฐ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #224 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2006, 10:27:59 PM »

ในสหรัฐ อันเป็นแหล่งกำเนิดกีฬาชนิดนี้
มีสมาชิกของ United State Practical Shooting Association (USPSA) มีสมาชิกเมื่อต้นปี2005 แสนเก้าหมื่นคน
มีนักกีฬาที่ยังคงมาแข่งขันประจำ อยู่ที่ประมาณ 26000 คน ทั้งแม็ชใหญ่เล็กทั่วสหรัฐ

Shocked Shocked Shocked Shocked Shocked Shocked Shocked

หน้า: 1 ... 12 13 14 [15] 16 17 18 ... 70
  พิมพ์