เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 29, 2024, 05:22:41 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 16 17 18 [19] 20 21 22 ... 70
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามตอบเรื่อง IPSC (เปลี่ยนชื่อครับ)  (อ่าน 128726 ครั้ง)
ประพันธ์
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #270 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2006, 03:03:42 PM »

เข้ามาทบทวนความรู้ .....ให้แน่นขึ้นครับ น้ำลายหก น้ำลายหก
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #271 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2006, 03:50:15 PM »

ต่อในหัวข้อการยืนครับ

เรามีวิธีทดสอบว่าเรายืนดีหรือไม่ง่ายๆครับ เรายืนถือปืนแล้วให้เพื่อนช่วยดึงสไลด์ขึ้นหน้าถอยหลังดูสัก 3หรือ4 ทีถ้าเรายืนได้มั่นคงเท้าด้านหน้าไม่ลอยขึ้นหรือหงายหลัง เป็นอันว่าใช้ได้ครับ ถ้าเราหงายหลังหรือเท้าลอยขึ้นนั่นแปลว่าเรายืนถ่ายน้ำหนักไม่ดีครับ เพราะการดึงสไลด์ก็เหมือนกันกับปืนทำงานจริงเพียงแต่ไม่มีรีคอยล์เข้ามาเกี่ยวเท่านั้นเอง ถ้าเราหงายหลังหรือเท้าลอยสิ่งที่เกิดขึ้นในเวลายิงเร็วๆคือ กระสุนจะค่อยๆกินแนวสูงขึ้นเรื่อยๆเพราะเราหงายหลังปืนก็จะกินสูงตามครับ ลองดูครับไม่เสียหาย ลองปรับดูครับหาท่ายืนที่เหมาะกับเราที่สุดแต่ต้องได้ผลมากที่สุด

ข้อสำคัญที่ต้องจำคือ ไหล่ต้องล้ำหน้าท้องเสมอไม่ว่ายิงท่าไหนก็แล้วแต่ครับ เพราะการที่ไหล่อยู่หน้าน้ำหนักตัวเราจะถ่ายไปข้างหน้าเพื่อช่วยผ่อนแรงในการจัดการกับรีคอยล์ปืนครับ ผมเห็นนักกีฬาใหม่ๆเวลายิงหลังที่กำบัง(ฉาก) จะยืนชิดและหงายหลังเพื่อให้เห็นเป้า นั่นไม่ถูกต้องครับ........ไหล่ต้องโน้มไปอยู่ข้างหน้าเสมอครับ....จำไว้ครับ ส่วนการยืนหลังฉากเดี๋ยวเรามาว่ากันต่อครับ

เช่นเดิมครับมีคำถามหรือสงสัยก็เชิญถามเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 15, 2006, 03:56:24 PM โดย Phoenix » บันทึกการเข้า

Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #272 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2006, 08:11:29 PM »

การยืนยิงด้านข้างหลังฉากกั้นนั้น ข้อแนะนำคืออย่ายืนชิดฉากครับและควรยืนขนานกันกับฉาก ทิ้งระยะสักหน่อยหนึ่ง แล้วใช้การถ่ายน้ำหนักไปยังขาข้างที่เราต้องการเข้าไปยิงเช่นจะยิงด้านขวาของฉาก ก็ถ่ายน้ำหนักลงไว้บนเท้าขวาและอย่าลืมว่าไหล่ต้องอยู่ล้ำหน้าท้องเสมอ ในฝั่งตรงข้ามก็เช่นกันครับเพียงแต่ถ่ายน้ำหนักบนเท้าซ้ายแทนครับ นี่เป็นการอธิบายเท่าที่จะทำได้ ถ้าไม่เข้าใจก็เชิญถามครับ เดี๋ยวถ้ามีรูปจะนำมาโพสต์ให้ชมกันอีกครั้งครับ

เอาเป็นว่าจบหมวดการยืนนะครับ เดี๋ยวต่อไปเราไปหมวดกริปปืนกัน ผมจำได้ว่านายใหม่เคยเขียนไว้รบกวนใครที่ทราบช่วยดึงมาให้ผมหน่อยครับ แล้วดูว่าจะเปลี่ยนแปลงหรือไม่ ถ้าไม่จะได้ไปหมวดต่อไปครับ...เป็นการประหยัดเวลาและหน้ากระทู้ครับ....ขอบคุณล่วงหน้าครับ

~@น้องGun@~
Full Member

คะแนน 2

หายใจเข้าก็ฮ้าปืน หายใจออกก้ฮ้าปืน

« ตอบ #273 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2006, 08:40:44 PM »

Smiley Smiley Smiley         สวัสดีครับ อ.นกไฟ+อาอ๋อง ผมของอธิบายเล็กน้อยคับ   เนื่องจากสาเหตุที่อาใหม่กลัวว่าผมจะเบื่อนั้นมีสาเหตุคือ ทุกๆเย็นคุณพ่อจะพาผมไปซ้อม เวลาตอนเย็นอาจารย์ใหม่ไปซ้อมก็จะเจอผมแทบทุกครั้งและช่วยสอนเทคนิคบางอย่างให้ด้วย  อาใหม่เลยอาจกลัวว่าผมจะมีอาการเบื่อหน่ายในการซ้อม  เพราะตอนนั้นซ้อมหนักมาก จนใครๆก็คิดเหมือนกันว่าผมอาจจะมีอาการเบื่อล้า เพราะว่าคุณพ่อเป็นคนเข้มงวดเกี่ยวกับการฝึกซ้อม  อาใหม่ต้องการให้ผมฝึกซ้อมด้วยความตั้งใจ และต้องการที่จะยิงจากหัวใจและอยากจะยิงมากกว่าการถูกบังคับ นอกจากนี้ที่เชียงใหม่ ทุกๆวันอาทิตย์จะมีการนัดยิงฝึกซ้อมในการจัดสนามกับพวกอาๆทั้งหลายกลัวว่าเวลาทำไม่ได้อย่างที่คิดจะท้อใจเสียก่อน
         เพราะว่าตอนนี้ผมอายุยังน้อยอยู่และจำเป็นที่จะหาประสบการและฝึกซ้อมค่อยๆเป็นค่อยไปไม่ตึงเกินไปซึ่งวัยขนาดผมโดยมากก็จะเล่นแต่เกมกับโพสจีบสาวเป็นส่วนใหญ่ น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก สำหรับการฝึกซ้อมนั้นจะพยามสุดความสามารถไม่ทำให้อาจารหลายๆท่านผิดหวังครับ
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #274 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2006, 08:45:21 PM »

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #275 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2006, 08:59:23 PM »

วันอาทิตย์ที่ ๒๑ นี้ไม่ได้ไปครับ
เจอกันอีกที Level III

tim1911
Hero Member

คะแนน 8

« ตอบ #276 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2006, 09:05:25 PM »

.....ผมเห็นนักกีฬาใหม่ๆเวลายิงหลังที่กำบัง(ฉาก) จะยืนชิดและหงายหลังเพื่อให้เห็นเป้า นั่นไม่ถูกต้องครับ...........

ผมมีภาพสนับสนุนคำแนะนำการยืนของพระอาจารย์ฤาษีครับ ซึ่งอาจไม่ตรงทั้งหมด แต่จะทำให้เห็นข้อเสียของ...
   - การยืนหรือเคลื่อนที่ใกล้หรือชิดฉากกำบังครับ
   - การยื่นปืนเข้าไปในช่องยิง เนื่องจากยืนใกล้ฉากเกินไป

ยืนใกล้ฉากและยื่นปืนเข้าไปในช่องยิง   

ไปแต่ตัว  ปืนยังไม่ไป

Shocked Shocked Shocked 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2006, 08:00:41 AM โดย tim1911 » บันทึกการเข้า

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #277 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2006, 09:28:40 PM »

หมวกสวย  Cheesy

tim1911
Hero Member

คะแนน 8

« ตอบ #278 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2006, 09:36:20 PM »

หมวกสวย Cheesy

Grin Grin ขอบคุณครับท่านประธาน  Grin Grin

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #279 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2006, 09:54:50 PM »

วันนั้นเจอ RO ใจดีใช่ไหม  Grin

วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #280 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2006, 09:54:54 PM »

เอาเป็นว่าจบหมวดการยืนนะครับ เดี๋ยวต่อไปเราไปหมวดกริปปืนกัน ผมจำได้ว่านายใหม่เคยเขียนไว้รบกวนใครที่ทราบช่วยดึงมาให้ผมหน่อยครับ แล้วดูว่าจะเปลี่ยนแปลงหรือไม่ ถ้าไม่จะได้ไปหมวดต่อไปครับ...เป็นการประหยัดเวลาและหน้ากระทู้ครับ....ขอบคุณล่วงหน้าครับ

เรื่องการกริ๊ปปืนตามนี้เลยครับ(ฝากให้พี่ประพันธ์ด้วยครับ) Grin Grin Grin Grin Grin

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=4166.75

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
tim1911
Hero Member

คะแนน 8

« ตอบ #281 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2006, 10:17:54 PM »

วันนั้นเจอ RO ใจดีใช่ไหม Grin

RO ท่านเดิมเลยครับ..ที่แมทช์ 12 มีค. ให้ใบแดง...แมทช์นี้เลยโดนแค่ใบเหลือง...
แมทช์ต่อๆ ไป จะระมัดระวังให้มากคร๊าบบบบ Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 15, 2006, 10:19:46 PM โดย tim1911 » บันทึกการเข้า

ประพันธ์
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #282 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2006, 10:35:02 PM »

เรื่องการกริ๊ปปืนตามนี้เลยครับ(ฝากให้พี่ประพันธ์ด้วยครับ) Grin Grin Grin Grin Grin
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=4166.75

ขอบคุณมากครับ....... เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย
686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #283 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2006, 10:47:14 PM »

ใบนี้สวยกว่าครับ แต่คนใส่หน้าคุ้น ๆ ป่ะ?
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #284 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2006, 11:54:35 PM »

แล้วส่งได้ประเทศละกี่ทีมครับ จำกัดจำนวนไหม

ทีมหนึ่งมี ๔ คน  ส่งได้ ๑ ทีมต่อหนึ่งประเภทครับ
ตัวอย่างเช่น  ๑ ทีมประเภทหนึ่ง Standard Division (โอเวอร์ออล)
ถ้าต้องการทีมมากขึ้น เลี่ยงเป็น Standard Junior,
Standard Senior และ Standard Lady อย่างละ สี่คนเหมือนกัน

อีกอย่างคือ การแข่งไอพีเอสซีระดับสากล  จะมีรางวัลเฉพาะอันดับที่ ๑ ถึง ๓ เท่านั้น

...รู้สึกดีเมื่อเห็นมีรุ่น Senior Grin

Grin Grin Grin เจอรุ่นเดียวกัน

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
หน้า: 1 ... 16 17 18 [19] 20 21 22 ... 70
  พิมพ์