เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 18, 2024, 11:23:00 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรียน ท่านผู้การสุพินท์ ครับ  (อ่าน 1677 ครั้ง)
ฅนนิรนาม
Full Member

คะแนน 3

« เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2006, 09:57:31 AM »

ต้องขออนุญาตรบกวนท่านผู้การสุพินท์ ครับ (หรือท่านใดที่ทราบก็ได้นะครับ)

--- ผมอ่านบทความของท่านผู้การที่เยี่ยมโรงงานผลิตกล้องของจีนแล้ว อ่านแล้วเกิดความสงสัยว่า ฐานกล้องที่เรียกว่า "พิคะไทนี่"  ทำไมชื่อถึงแปลกดี และชื่อนี้มี ที่มา ที่ไป อย่างไร ต้องขออนุญาตรบกวนหน่อยนะครับ อ่านแล้วสงสัยทันที อยากทราบครับ ขอคุณมากครับ ----
และ ปรุ๊ฟมาร์ก บนปืน มีขึ้นเพื่อวัตถุประสงค์ใดครับ เพราะเห็นรูปร่างแปลกๆ ทั้งนั้นครับ...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2006, 10:02:58 AM โดย ฅนนิรนาม » บันทึกการเข้า
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2006, 10:14:18 AM »

ระหว่างรอผู้การ ดูตรงนี้ไปพลางๆ ครับ http://en.wikipedia.org/wiki/Picatinny_Rail
 Grin

BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2006, 11:11:12 AM »

รู้ครับ........แต่ไม่บอก...เพราะรู้ไม่ละเอียดบอกไปกลัวจะเป็นการปล่อยไก่ครับ......... Grin
ฅนนิรนาม
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2006, 04:33:46 PM »

รู้ครับ........แต่ไม่บอก...เพราะรู้ไม่ละเอียดบอกไปกลัวจะเป็นการปล่อยไก่ครับ......... Grin

-- บอกหน่อยนะ..อยากรู้... Grin Grin --
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2006, 06:39:39 PM »

ทำไมถึงอยากรู้ เรื่องที่คนอื่นเขาไม่สนใจ

ผมเองก็ไมรู้ข้อมูลที่ถูกต้องจริง ๆ เหมือนกัน   แต่ขอเดาว่าเรียกตามชื่อของหน่วยงานวิจัยด้านอาวุธที่นิวเจอซี่ (ใกล้นิวยอร์ค) ชื่อ Arsenal Picatinny ซึ่งเป็นหน่วยที่อยู่กับกลุ่มงาน ARDEC (Armament Research, Development and Engineering Center) ขึ้นตรงกับ AMC (Army Materiel Command) ของกองทัพบกสหรัฐ

คือรางที่เรียกว่าพิคะไทนี่  ชื่อทางทหารคือ MIL-STD-1913  เข้าใจว่าทางหน่วยสรรพาวุธ พิคะไทนี่  คงจะเป็นหน่วยงานที่วิจัย หรือกำหนดมาตรฐานของรางแบบนี้ออกมา   จึงได้ชื่อแบบนี้

อ้อ ลืมไปครับ  พิคะไทนี่ เป็นชื่อที่ฝรั่งคุ้นเคย เพราะเป็นโรงงานสรรพาวุธที่เก่าแก่กว่าสปริงฟิลด์ที่แมสซัชชูเสท
zumo
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2006, 08:57:09 PM »

จริงๆผมก็สงสัยอยู่เหมือนกันเเต่ไม่ได้ถาม วันนี้เลยรู้พอคร่าวๆ Grin Grin Grin
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2006, 12:48:11 AM »

ขอบคุณพี่สุพินท์ พี่ tamrong และท่านตนนิรนามคับ...

รู้จักหน้าตาเจ้าราง พิคาทินนี่ มาหลายปี...

เพิ่งรู้ที่มาคับ...Grin
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2006, 01:25:51 AM »

ส่วนปรู๊ฟมาร์ก เป็นระบบควบคุมมาตรฐานของยุโรป  ที่กำหนดให้มีหอรับรองคุณภาพประจำเมือง หรือแคว้นต่าง ๆ   โรงงานต้องส่งปืนตัวอย่างไปตรวจให้ผ่านเสียก่อน ถึงจะมีสิทธิ ประทับตราปรู๊ฟมาร์กได้
อดิศักดิ์--รักในหลวง--
เวลากับการเรียนรู้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 463

เพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2006, 12:32:30 PM »

ส่วนปรู๊ฟมาร์ก เป็นระบบควบคุมมาตรฐานของยุโรป ที่กำหนดให้มีหอรับรองคุณภาพประจำเมือง หรือแคว้นต่าง ๆ โรงงานต้องส่งปืนตัวอย่างไปตรวจให้ผ่านเสียก่อน ถึงจะมีสิทธิ ประทับตราปรู๊ฟมาร์กได้

แล้วอย่างซิก พี  229  เดิม ที่มีปรู๊ฟมาร์ก(ผลิตในเยอรมัน)   กับ พี 229  รุ่นใหม่ล่าสุดที่ผลิตโดยซิกอาร์ม อินซ์ในอเมริกา  ไม่มีประทับปรู๊ฟมาร์ก  มาตรฐานคุณภาพของปืน  ทัดเทียมกันหรือไม่  อย่างไรครับ  (ทั้งสองรุ่นเคยทดสอบใน อวป. ฉ.369  และ ฉ. ล่าสุด)

"ล้างบางจัญไรแผ่นดิน"
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2006, 07:42:55 PM »

อเมริกาใช้ระบบควบคุมคุณภาพสินค้าอีกแบบหนึ่งครับ    แล้วระบบศาลของอเมริกันก็มีส่วนช่วยอย่างมาก   ใครขายสินค้าคุณภาพต่ำ เวลาถูกฟ้อง  มีสิทธิเสียเงินถึงขนาดขายโรงงานใช้หนี้ ก้ยังไม่พอ
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2006, 12:55:11 PM »

Grin เรียนท่านผู้การครับ ในบททดสอบ สตาร์ โมเดล A ใน อวป. ล่าสุด ผมยืนยันครับว่า ตัวอักษรทะเบียนปืน "น.ส. x/xxxx" ซึ่ง น.ส. คือ "นครสวรรค์" ครับ เพราะผมเคยเห็นทะเบียนที่ขึ้นต้นด้วย น.ส. นี้มาสองกระบอกแล้ว เป็นปืนที่จดทะเบียนที่ จ.นครสวรรค์ ดั้งเดิมทั้งสองกระบอกครับ Grin

ฅนนิรนาม
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2006, 01:04:28 PM »

-- ผมต้องขอขอบคุณท่านผู้การสุพินท์มากครับ ที่กรุณาให้ข้อมูล ทั้ง 2 ข้อสงสัยครับ --
----------------------------------- Cheesy Cheesy Cheesy----------------------------
poe kerpetkaew
Sr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2006, 05:27:57 PM »

ไหน ๆ ท่านผู้การก็เข้ามาตอบกระทู้แล้ว ขออีกสักคำถามนะคับ ที่ท่านเขียนว่า ในอดีตที่ชาติยิวแตกกระฉานซ่านเซ็นต้องไปอาศัยอยู่ในประเทศยุโรปต่าง ๆ เพราะ ลูก ๆ ของคิงโซโลมอนขาดความสามัคคีกัน  ไม่ใช่เพราะถูกพวกโรมันรุกรานและขับไล่ดอกหรือคับ หรือว่าทั้ง 2 อย่างรวมกัน (ไม่รู้จริง ๆ คับ)
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2006, 06:00:59 PM »

Grin เรียนท่านผู้การครับ ในบททดสอบ สตาร์ โมเดล A ใน อวป. ล่าสุด ผมยืนยันครับว่า ตัวอักษรทะเบียนปืน "น.ส. x/xxxx" ซึ่ง น.ส. คือ "นครสวรรค์" ครับ เพราะผมเคยเห็นทะเบียนที่ขึ้นต้นด้วย น.ส. นี้มาสองกระบอกแล้ว เป็นปืนที่จดทะเบียนที่ จ.นครสวรรค์ ดั้งเดิมทั้งสองกระบอกครับ Grin
ผมก็ว่าใช่  แต่ปัจจุบันนครสวรรค์ใช้ นว.

ไหน ๆ ท่านผู้การก็เข้ามาตอบกระทู้แล้ว ขออีกสักคำถามนะคับ ที่ท่านเขียนว่า ในอดีตที่ชาติยิวแตกกระฉานซ่านเซ็นต้องไปอาศัยอยู่ในประเทศยุโรปต่าง ๆ เพราะ ลูก ๆ ของคิงโซโลมอนขาดความสามัคคีกัน ไม่ใช่เพราะถูกพวกโรมันรุกรานและขับไล่ดอกหรือคับ หรือว่าทั้ง 2 อย่างรวมกัน (ไม่รู้จริง ๆ คับ)
ตอนนั้นพวกโรมันยังเป็นวุ้น  เรมุส  กับโรมิวลุส สองพี่น้องที่กินนมหมาป่า (ตำนานบอกว่าเป็นต้นกำเนิดชาวโรมัน) ยังไม่เกิดเลยครับ
* : L๐OKPlaNoi *:.รักแม่
....หมี คอมมานโด....
Hero Member

คะแนน 48

.......อาศัยความมั่ว.......เป็นฉากกำบัง..........

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2006, 08:02:09 PM »

Grin  มีอะไรบ้างคับที่ท่านผู้การไม่รู้  สงสัยจิงจิง  อิอิอิ

เบื่อ ๆ อยาก ๆ  อยากแล้วก็เบื่อ เบื่อแล้วก็อยาก  แต่เกือบทุกครั้ง อยากมากกว่าเบื่อ
หน้า: [1]
  พิมพ์