เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 17, 2024, 04:24:05 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้พี่ๆหน่อยครับเรื่องความแม่นของปืน  (อ่าน 909 ครั้ง)
thebeachboy
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 0

« เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2006, 08:27:21 AM »

เรื่องความแม่นของปืนแต่ละยี่ห้อ มันขึ้นอยู่กับอะไรครับ(นอกจากคนยิง) อะไรคือส่วนสำคัญที่ทำให้ปืนยิงได้แม่นน่ะครับ  แล้วที่ว่ายิงได้กลุ่มดี หมายถึงยิงติดต่อกันเลย ใข่ป่าวครับ

น้องใหม่อยากรู้น่ะครับ   ขอบคุณครับ หลงรัก หลงรัก หลงรัก
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2006, 08:41:16 AM »

คำถามกว้างมากครับ ปืนหลายสกุลหลายขนาดหลายยี่ห้อ มีความแม่นยำตั้งแต่เกิด เนื่องจากระบบกลไกต่างๆ
บางยี่ห้อบางรุ่นต้องนำมาปรับแต่งจึงจะได้ความแม่นยำ อาจต้องใช้เงินเกือบเท่าหรือมากกว่าซื้ออีกกระบอกนึง

thebeachboy
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 0

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2006, 08:52:19 AM »

ผมไม่รู้จะถามยังไงน่ะครับอิอิ Grin Grin Grin คืออย่างนี้ครับพี่ ผมอ่านในบางกระทู้ เห็นพี่ๆ บอกว่ายี่ห้อนี้แม่นดี ยี่ห้อนี้แม่นกว่ายี่ห้อนั้น อะไรประมาณนี้น่ะครับ ผมเลยอยากรู้ว่ามันเกี่ยวกับอะไรบ้างน่ะครับ  ขึ้นอยู่กับ เครื่องมือในการผลิต หรือโครงสร้างของปืนน่ะครับผม หรือองค์ปประกอบอื่น ถ้ายิงจากคนๆเดียวกันน่ะครับ
         ผมเพิ่งซื้อปืนเมื่ออาทิตย์ที่แล้วยังไม่ได้ยิงเลยครับ(น้องใหม่..ใหม่กิ๊กๆ)อิอิ  Wink Wink Wink
tawee sre
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2006, 09:17:35 AM »

เรื่องนี้ขอรอฟังจากผู้เชียวชาญครับ
หรอย
การไม่เป็นโรค เป็นลาภอันประเสริฐ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 618

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2006, 09:22:11 AM »

ทุกอย่างต้องเกี่ยวพันกันหมดครับ ตั้งแต่ตัวปืน ด้าม ลำกล้อง  การกริปปืน เล็ง การยิง และลูกปืนด้วยครับ
joonjan
Hero Member

คะแนน 3

ธรรมย่อมคุ้มครองผู้ประพฤติธรรม

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2006, 09:38:40 AM »

ตามความเห็นส่วนตัวคิดว่า ฝีมือหรือมาตรฐานในการผลิตมีส่วนมากนะครับ น่าจะมีความละเอียดให้ผลงานออกมาได้อย่างดี การประกอบชิ้นส่วนที่มีความพิถีพิถัน ความฟิตแน่นไม่หลวมคลอน โครงสร้างหรือระบบการทำงานก็มีส่วนมากเหมือนกัน ทุกอย่างต้องลงตัว ความเข้าใจของพวกเราคงจะไม่แตกต่างกันมาก ฝีมือการผลิตดีคุณภาพสินค้าก็ย่อมดี ค่าฝีมือแรงงานสูง ราคาสินค้าก็ย่อมแพงขึ้น สินค้าทุกชนิดก็คล้ายๆกันครับ รถเยอรมัน รถฝรั่งเศษ รถเมกา รถญี่ปุ่น รถเกาหลี ก็คือรถ ใช้ได้เหมือนกัน เหมือนกับปืน แต่ราคาแตกต่างกัน เนื่องจากคุณภาพต่างกันครับ
          ปืนใหม่ที่ท่านได้มายี่ห้ออะไรรุ่นไหนครับ คนขายบอกว่าเป็นปูนเกรดเอหรือเปล่าครับ

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด               จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง      จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
thebeachboy
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 0

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2006, 09:45:24 AM »

ปืนใหม่ที่ท่านได้มายี่ห้ออะไรรุ่นไหนครับ คนขายบอกว่าเป็นปูนเกรดเอหรือเปล่าครับ

555  ของผม SIG P229 น่ะครับ ปืนเกรด บี ครับ     เกรด เอ 100Kกว่าๆ อ่ะครับ ไม่มีตังค์ซื้อครับอิอิ Grin Grin Grin
หน้า: [1]
  พิมพ์