เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 17, 2024, 10:30:39 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอ ป. 3 ไม่ผ่านครับ (ตจว.)  (อ่าน 2472 ครั้ง)
nik
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2006, 04:20:06 PM »

ผมเป็นคนต่างจังหวัดครับทำงานอยู่ กทม. อายุ 25 ปี ภูมิลำเนาตามที่อยู่ยังอยู่ต่างจังหวัด ผมมีความสนใจปืน CZ 452 -2E ผมได้ทดลองใช้แล้วครับ เป็นปืนอายุประมาณ 30 ปีแล้วครับ เป็นของมมรดกครับของญาติอีกที แต่ไม่ทราบว่าเป็นรุ่นไหนน่าจะเป็น ลุกซ์ เพราะมีกันลื่นที่มือจับครับ เป็นปืนที่คุณภาพดีมากครับทน และที่สำคัญแม่นมากครับ ระดับที่ 25-50 ม.เล็งด้วยศูนย์เปิดไม่เกินฝาเป็ปซี่ครับ แต่เมื่อ2เดือนก่อนผมเลยไปเดินเรื่องขอ ป.3 เดี่ยวลูกกรด .22Lr ครับ ที่อำเภอบ้านเกิด แต่เสมียนบอกว่าท่านไม่อนุญาต(รู้จักกับเสมียน)ผมจึงลางานไปขอพบท่านท่านบอกว่า ผมอายุยังน้อยอยู่ ยังไม่มีครอบครัว และที่สำคัญทำงานอยู่ กทม.ทำให้ไม่ทราบที่อยู่ที่แน่นอน จึุงเห็นว่ายังไม่มีความจำเป็น ให้รอ อีก 4-5 ปีครับ
ผมอยากใ้ห้พี่ๆช่วยแนะนำหน่อยครับ

ผมอยากจะย้ายมาทะเบียนมาอยู่ กทม.ครับ
ขอทราบวิธีการด้วยครับ
ขอทราบวิธีหรือร้านไหนพอจะเป็นธุระรับเดินเรื่องบ้างครับ(สำคัญมาก)ไม่ค่อยทราบสถานที่ราชการ
Desperado - รักในหลวง
แก่ ขี้บ่น อ้วน นิสัยไม่ดี งี่เง่า ปทุมธานี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 156

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2006, 04:22:21 PM »

นี่แหละดุลย์พินิจ Angry

เหม็นขี้หน้า นักการเมือง และสุนัขรับใช้นักการเมือง
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2006, 04:23:18 PM »

แย่จังเลยนะครับ ขนาดขอ .22 ยังไม่ผ่านเลย  น่าเห็นใจคับ

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
wchaium
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 77

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2006, 04:48:16 PM »

คงต้องหาตัวช่วย อาจเป็นผู้ใหญ่ที่จะให้การรับรองและนายทะเบียบท่านเชื่อถือครับ
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2006, 04:48:49 PM »

..........เหตุผลที่ท่านบอกมา.....ก็มีเหตุผลนะครับ  สำหรับนายทะเบียน......ที่สำคัญทำไมท่านไปบอกเขาเสียหมดล่ะว่าท่านไม่ค่อยได้อยู่ที่บ้าน  ไปทำงานอยู่กรุงเทพ ฯ อีกอย่างจะต้องมี กำนัน ผู้ใหญ่บ้าน หรือผู้ที่พอจะเชื่อถือได้ในการรรับรองความประพฤติ  ไปหลุดปากบอกซะหมดก็เลยทำให้เป็นเรื่องอ้างไม่ให้ก็ได้ไง..........ไม่เป็นไร  เดี๋ยวแกก็ย้ายแล้ว....เชื่อเหอะ.......โอกาสต่อไปถ้าจะไปขอนะ.......ถ้าบอกว่าอยู่ กทม. ก็ให้ไปสมัครเป็นสมาชิกสนามยิงปืนสักแห่ง  แล้วใช้เป็นเหตุผลในการขอมีเพื่อการกีฬา  น่าที่จะพอช่วยได้นะครับผม...

........ผมเองก็อยู่บ้านนอก  แต่ไม่มีปัญหาอย่างท่าน  สิ่งที่แนะนำอาจจะใช้ได้หรือไม่ได้กับท่าน  แต่ทั้งหมดแนะนำด้วยความจริงใจครับผม.........แล้วอาจจะมีท่านผู้รู้เข้ามาแนะนำอีก.....รอสักครู่............ดุลยพินิจ.......

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
nik
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2006, 04:55:56 PM »

ระเบียบที่ตจว.เอาบัตรประชาชน ทะเบียนบ้านและต้องเอาผู้ใหญ่บ้านไปรับรองความประพฤติ และสอบถามครับผมก็เอาไปครับ ผมเป็นที่รู้จักดีของหมู่บ้านความประพฤติเรียบร้อย และผมบอกเหตุผลว่าจะนำไปไว้ที่ฟาร์มหมู่ บ้านเลี้ยงหมูฟาร์มขอเบทาโก (อยู่นอกชุมชน) ท่านก็บอกว่าคนอยู่ กทม. ปืนอยู่บ้านเดี๋ยวคนอื่นก็เอาไปใ้ช้เกิดเรื่องจะลำบากอีก
ผมตัดสินใจแล้วครับ ผมจะย้ายทะเบียนเข้ากทม.ช่วยแนะนำด้วยครับ
โจ ™
สมาชิกลำดับที่: 41
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 219

รวมเวลาที่อยู่ในระบบ: 555 วัน 5 ชั่วโมง 55 นาที

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2006, 04:56:09 PM »

อย่าท้อนะครับ 

บางโพ 5
aun_tu.
Full Member

คะแนน 2

ฉันรักธรรมศาสตร์เพราะธรรมศาสตร์สอนให้ฉันรักประชาชน

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2006, 05:02:21 PM »

Angryผมว่า..อย่างงี้น่าจะต้องทำให้นายทะเบียนอื่นๆเห็นเป็นตัวอย่างนะ..ส่ะหน่อยครับ... Angryอยากแนะนำให้ท่านเจ้าของกระทู้...นำปืนที่ไม่ได้รับใบอนุญาติป.3กระบอกดั้งกล่าวถือ+พร้อมบรรจุกระสุน( เต็มอัตราศึก ) ตกใจเดินขึ้นไปคุยกับนายทะเบียน..แบบแมนๆเลย..ครับว่า ตกใจจะออกใบอนุญาติป.3ให้เราหรือไม่หรือจะให้เราออกใบมรณะบัตร..ให้ท่าน ตกใจ.....โชคดีมีสิทธ์ได้ลุ้นโชคใหญ่...กับกรมราชทัณฑ์...ครับ ตกใจ
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2006, 05:02:31 PM »

.........แล้วจุดประสงค์ของท่านจะเอาไปใช้ที่ไหน หรือทำอะไรหรือครับ  มีฟาร์มหมู  ไม่น่าที่จะมีปัญหาเลยนะครับผม  ถึงแม้จะไม่ใช่ชื่อของตนเอง  เราแจ้งว่าเราเป็นคนดูแลฟาร์มช่วยทางบ้านก็ได้   แต่ปัญหามันเกิดตรงที่ทำไมไปบอกว่าทำงานอยู่ กทม.   แล้วเรื่องที่จะย้ายทะเบียนเข้า กทม. คิดดูดี ๆ นะครับ  เห็นเพื่อน ๆ  ในเว็บบ่นกันเป็นหมีกินผึ้ง  ว่ายากกกกกกก........และต้องรออีก 6 เดือนนะครับผม.............

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
แจ็ค
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2006, 05:05:58 PM »

..........แถมอีกนิดดด......ครั้งแรกไม่สำเร็จ ไม่ได้หมายความว่าท่านจะกลับไปเริ่มขอใหม่ไม่ได้นะครับผม  เตรียมข้อมูลและเหตุผลไปในครั้งที่ 2 ไม่แน่  แค่ขึ้นไปให้เห็นหน้าอาจจะเห็นในความ.......อยากกกกกกก............แล้วรีบเซ็นต์ให้ก็ได้นะครับ......ใจเย็น ๆ  ไม่น่าจะใช่ปัญหาใหญ่นะครับ.............ขอให้โชคดี........

..........ลืมไป...อยู่จังหวัด...อำเภอไหนรึ.....เผื่อมีพวก ๆ กันจะได้.........เผื่อนะ......

NPD
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2006, 05:32:06 PM »

Angryผมว่า..อย่างงี้น่าจะต้องทำให้นายทะเบียนอื่นๆเห็นเป็นตัวอย่างนะ..ส่ะหน่อยครับ... Angryอยากแนะนำให้ท่านเจ้าของกระทู้...นำปืนที่ไม่ได้รับใบอนุญาติป.3กระบอกดั้งกล่าวถือ+พร้อมบรรจุกระสุน( เต็มอัตราศึก ) ตกใจเดินขึ้นไปคุยกับนายทะเบียน..แบบแมนๆเลย..ครับว่า ตกใจจะออกใบอนุญาติป.3ให้เราหรือไม่หรือจะให้เราออกใบมรณะบัตร..ให้ท่าน ตกใจ.....โชคดีมีสิทธ์ได้ลุ้นโชคใหญ่...กับกรมราชทัณฑ์...ครับ ตกใจ
..... แบบนี้ยิ่งไม่ได้ใหญ่....  นอกจากไม่ได้ ป.3 แล้ว...นอนคุกแน่นอน ชัวร์
nik
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2006, 05:47:56 PM »

ขอบคุณพี่แจ็คมากครับ  ใจจริงผมก็ไม่อยากย้ายหลอกครับแต่ท่านบอกว่าเกณฑ์ของท่านบอกว่าต้ิองอายุ 30 ขึ้นครับ มีครอบครัวแล้วหรือเป็นหัวหน้าครอบครัว และตัวต้องอยู่ในพื้นที่ครับ ผมฟังแล้วคงต้องรออายุ 30 หรือต้องมีครอบครัวครับ ถึงเวลานั้นผมก็คงไม่อยากได้แล้วครับ ขอบคุณครับ
ket
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 0

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2006, 06:11:18 PM »

ก็น่าเห็นใจเจ้าของกระทู้กครับ แต่เหตุผลของนายทะเบียนก็พอจะมีอยู่บ้างครับ ยกเว้นเรื่องอายุกับการมีครอบครัวดูจะฟังไม่ขึ้นนะครับ แต่อย่างไรก็ตามผมว่าเราต้องดูข้อเท็จจริงไปเป็นเรื่องๆครับ และโดยปกติเราจะต้องยื่นคำร้องก่อนครับและโดยปกติคนที่รับคำร้องมักจะเป็นเจ้าหน้าที่ปกครองหรือไหม่ก็ปลัดอำเภอเป็นเสียส่วนใหญ่ทำให้บางทีเรื่องไม่ผ่านไปยังนายทะเบียนซึ่งเป็นนายอำเภอครับ  ผมอยู่ลำลูกกา ที่นี่ออกใบอนุญาตง่ายครับเพี่ยงมีผู้รับรองเช่นกำนัน ผู้ใหญ่บ้านหรือนายกเทศมนตรีๆ และที่นี่มีการออกตามคิวครับโดยมีการลงในสมุดบันทึกไว้ด้วยโปร่งใสกว่าเมื่อก่อนครับ
samcolt- รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 18

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2006, 06:26:07 PM »

..... แบบนี้ยิ่งไม่ได้ใหญ่.... นอกจากไม่ได้ ป.3 แล้ว...นอนคุกแน่นอน ชัวร์

ผมว่าออกใบมรณะบัตรให้ท่านดีกว่า เยาะเย้ย

เกลียดความว้าเหว่จึงเสเพลรัก เกลียดความอกหักจึงรักหลายหน เกลียดความหลอกลวงจึงควงหลายคน นี่แหละคือเหตุผลของคนหลายใจ

http://www.coyotylover.com/
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2006, 06:36:16 PM »

เกณฑ์ของท่านบอกว่าต้ิองอายุ 30 ขึ้นครับ มีครอบครัวแล้วหรือเป็นหัวหน้าครอบครัว และตัวต้องอยู่ในพื้นที่ครับ

กฎเกณฑ์ หรือ กฎกู ครับ

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์