เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 17, 2024, 10:30:42 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอ ป. 3 ไม่ผ่านครับ (ตจว.)  (อ่าน 2473 ครั้ง)
FUFUFUFU
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2006, 07:02:44 PM »

ใจเย็นๆครับ จขกท ลองไปขอดูใหม่อีกครั้ง หา ขนมนมเนย ไปฝากท่านหน่อย ท่านชอบทานเหล้าไหมละ จัดเหล้าดีๆไปให้ท่านซักขวด ไม่อยากครับของอย่างงี้ แล้วยิ่งเป็น ขนาด .22 ด้วย เด็กๆเลยครับของ่าย
☆ *~PLOY~* ☆
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2006, 07:32:36 PM »

ผมเข้าใจความรู้สึกคุณ nik เลยครับเพราะเมื่อก่อนผมก้โดนเเบบนี้เลยครับ อายุไม่ถึงบ้าง ไม่มีรายได้บ้าง Angry สารพัดจะอ้างไม่ให้ก็ไม่ให้ครับไม่ว่ากันสิทธของท่านผมเลยย้ายไปอยู่ที่ที่เขาให้เท่านั้นก็จบ Cheesy Cheesy Cheesy

[URL=h
sak077 - รักในหลวง :)
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2006, 09:22:08 PM »

ในความคิดของผม ท่านควรยื่นขอที่เดิมซ้ำอีก ไม่ควรย้ายมาที่ กทม. เพราะน่าจะได้ยากกว่าที่เดิม
อีกอย่างหนึ่งท่านไม่ควรบอกว่าทำงานอยู่นอกพื้นที่ (ไม่บอกแต่ไม่ได้โกหกครับ)
สู้ต่อไปครับ
หรอย
การไม่เป็นโรค เป็นลาภอันประเสริฐ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 618

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2006, 09:27:57 PM »

สมัยผมเองก็เคยครับ ตอนนั้นก็อายุ 25 ปีครับท่านก็ไม่อนุญาติ  ขนาดตอนนั้นมีงานทําแล้วครับ
ต้องรอจนถึง 30 ปีจึงได้ปืนกระบอกแรกครับ
SEK
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2006, 09:49:53 PM »

เท่าที่อ่านดูท่านยังไม่ได้ยื่น ป.1(คำร้อง) ใช่มั้ยครับ แค่ไปคุยกับเจ้าหน้าที่อย่างเดียว ถ้างั้นก็ไปยื่นคำร้อง เพื่อขอซื้ออาวุธปืนฯ และหากนายทะเบียนไม่ให้ก็ให้แจ้งเป็นลายลักษณ์อักษรมา หรือหากว่าทางเจ้าหน้าที่ไม่ยอมรับคำร้องโดยอ้างว่า นายฯตั้งกฎฯไว้แบบนี้ก็ให้ว่ามา โดยให้เซ็นต์ไว้ในคำร้องดังกล่าว ว่าไม่รับคำร้องด้วยเหตุดังนี้  แล้วก็เอาคำร้องนั้นไปแจ้งความที่ โรงพักได้เลยครับข้อหาละเว้นการปฎิบัติหน้าที่ฯ ไม่ชอบใจที่นายอำเภอจะมาตั้งกฎเกณฑ์เอง แล้วจะมีกฎหมายหรือ พรบ.อาวุธปืนฯไว้ทำไม่..วะ
แต่ก็อยู่ที่ท่านว่าจะกล้า ชน หรือเปล่า กรณีคล้ายๆแบบนี้ พี่สุพินท์ดำเนินการให้เรียบร้อยมาแล้วครับ
nin
เป็นวัยรุ่นมันเหนื่อย
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 17

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2006, 09:52:33 PM »

ผมเองก็ทำงานอยู่กรุงเทพ แต่ทะบียนบ้านอยู่ต่างจังหวัดครับ
ตอนไปขอ ป.3 นายอำเภอก็ถามว่ากลับบ้านบ่อยไหม แกคงห่วงเรื่องที่พักอาศัยที่แน่นอนจริงๆ

ถ้าเขินก็รอให้นายอำเภอย้ายไปก่อนก็ได้ครับ ย้ายเข้ามาขอที่กรุงเทพกว่าจะได้ก็รอกันอีกหลายเดือน
(ไม่ทราบว่ารออย่างไหนจะนานกว่ากันนะครับ)

หรือถ้ากลับไปหานายอำเภอใหม่ก็เตรียม scrip ดีๆ เอาให้แนบเนียน
(ผมเองก็ไม่อยากแนะนำให้โกหกหรอกครับ เอาว่าพูดความจริงไม่หมดดีกว่า)

โชคดีครับ

วักน้ำเข้ามา  น้ำไหลออกไป
  ผลักน้ำออกไป  น้ำไหลเข้ามา

ดร.เทียม โชควัฒนา
e.k.1911
ถ้าคนดีอยู่ในหมู่บ้านของชนเหล่าใด ความสุขและผลจักมีแก่ชนเหล่านั้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 251

Still Loving COLT

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2006, 10:15:48 PM »

เป็นแรงใจครับ สู้ต่อไป เพื่อสิทธิอันพึงจะมีได้

โปรดจงเอาดอกไม้เสียบไว้ที่ปลายปืน  แล้วหยิบยื่นไมตรีมิตรให้แก่กัน
tawee sre
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2006, 10:17:43 PM »

หน้าเห็นใจเจ้าของกระทู้ครับ ผมเคยเจอแบบนี้เหมือนกันตอนขอ .45 แต่ก็ใช้ความพยายามเอาครับ ผมว่าคุณลองใหม่อีกครั้งครับ คุณก็บอกว่าคุณรู้จักเสมียน ก็ใช่ช่องทางนี้สิครับ วิ่งนิดวิ่งหน่อยหน้าจะได้ครับ กระบอกแรกเสียด้วย แต่ความคิดของผมกระบอกแรกไม่หน้าขอ .22 ครับ ขอ .38 หรือ 9 ดีกว่าครับ
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2006, 10:28:36 PM »

เรียน คุณ nik จขกท
พ.ร.บ.อาวุธปืนฯมาตรา 13 กำหนดว่านายทะเบียนจะออกใบอนุญาตฯ ได้ผู้ขอต้องมีคุณสมบัติดังนี้
-บรรลุนิติภาวะ
-ไม่เคยกระทำความผิดในคดีอาญา
-ไม่เป็นผู้พิการทุพพลภาพไร้ความสามารถหรือเป็นคนวิกลจริต
-มีอาชีพ และมีรายได้
-มีที่อยู่เป็นหลักแหล่ง
-ไม่มีความประพฤติชั่วอย่างร้ายแรง
-อยู่ในพื้นที่ที่ขออนุญาตมาเกินหกเดือน (กรณีออกป.4)
กฎหมายกำหนดไว้เพียงแค่นี้เท่านั้น

กรณีบุคคลเดินทางไปประกอบอาชีพ เคยมีที่นายทะเบียนปฏิเสธคำขอ สพป.เคยช่วยผู้ขอในการฟ้องศาลปกครอง ที่สุดนายทะเบียนต้องถอย ยอมออกใบอนุญาต เพราะคำสั่งไม่ชอบด้วยกฎหมาย สู้แพ้ขายหน้าเปล่าๆ  Wink

ผมเข้าใจว่าคุณnik โดนกล่อมจนไม่ยื่นคำร้อง  จึงยังไม่รู้ว่าถ้ายื่น จะไม่อนุญาตด้วยเหตุใด
ถ้าเอกสารหลักฐานครบ ก็ควรยื่น เรื่องจะได้ดำเนินไปตามขั้นตอน
ให้นายทะเบียนสั่งมา ว่าไม่อนุญาตจะได้โต้แย้ง/อุทธรณ์ตามสิทธิ
แต่แนะนำให้คุยนิ่มๆดีๆกับจนท. แบบคนรู้เท่าทันเห็นใจกัน (นายทะเบียนก็โดนนายบีบมาจนหน้าเขียว)
นายทะเบียนท่านน่าจะเข้าใจครับ  Smiley

อดิศักดิ์--รักในหลวง--
เวลากับการเรียนรู้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 463

เพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2006, 12:57:06 AM »

ลองขออีกทีครับ  ท่านที่มีประสบการณ์ก็แนะนำแล้ว  ขอเป็นกำลังใจช่วยให้สมหวังครับ  Smiley

"ล้างบางจัญไรแผ่นดิน"
Wrangler 1
Hero Member

คะแนน 284

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2006, 06:28:30 AM »

เท่าที่อ่านดูท่านยังไม่ได้ยื่น ป.1(คำร้อง) ใช่มั้ยครับ แค่ไปคุยกับเจ้าหน้าที่อย่างเดียว ถ้างั้นก็ไปยื่นคำร้อง เพื่อขอซื้ออาวุธปืนฯ และหากนายทะเบียนไม่ให้ก็ให้แจ้งเป็นลายลักษณ์อักษรมา หรือหากว่าทางเจ้าหน้าที่ไม่ยอมรับคำร้องโดยอ้างว่า นายฯตั้งกฎฯไว้แบบนี้ก็ให้ว่ามา โดยให้เซ็นต์ไว้ในคำร้องดังกล่าว ว่าไม่รับคำร้องด้วยเหตุดังนี้ แล้วก็เอาคำร้องนั้นไปแจ้งความที่ โรงพักได้เลยครับข้อหาละเว้นการปฎิบัติหน้าที่ฯ ไม่ชอบใจที่นายอำเภอจะมาตั้งกฎเกณฑ์เอง แล้วจะมีกฎหมายหรือ พรบ.อาวุธปืนฯไว้ทำไม่..วะ
แต่ก็อยู่ที่ท่านว่าจะกล้า ชน หรือเปล่า กรณีคล้ายๆแบบนี้ พี่สุพินท์ดำเนินการให้เรียบร้อยมาแล้วครับ

มายืนยันอีกแรงครับ ให้ดำเนินการตามที่ "ท่านโชกุน" ได้แจ้งไว้.... ผมว่าแค่ขอให้เซนต์รับรองในหนังสือที่จะแจ้งว่าไม่สามารถออกใบอนุญาต ป.สาม ได้.....ก็น่าจะรู้เรื่องแล้วหละครับ....
แต่ตัว จขกท. เองก็ต้องพร้อม(หลายด้าน)ในการที่จะชน....เช่นกัน ขอให้โชคดีครับ

ยังไม่พ้นขีดอันตราย
http://www.youtube.com/watch?v=D2MG3aJQ98k
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2006, 07:09:32 AM »

จากเหตุการณ์นี้ผมเคยเจอมากับตัวเองครับ  นายทะเบียนคนเก่าอนุรักษ์นกครับ ไม่อนุญาต .22 ครับ  ผมเลยย้ายเข้ามาอยู่กรุงเทพแต่ก็เจอมาตรการ สั้น 1 ยาว 1 ของท่านปุฯ กับนายก เลยได้ 870 มา ตอนนั้นไม่อยากมีปัญหากันเจ้าพนักงานเพราะยังเป็นลูกจ้างอยู่  แต่ถ้าให้นแนะนำมี 2 ทางคือ
      1.ย้ายชื่อเข้ามาอยู่ใน กทม. แล้วให้ร้าน หรือ ยื่นขอเอง (หลบเลี่ยงไม่ชน)
      2.ยื่นขอ แล้วรอให้ปฏิเสธ แล้วยื่นอุทธรณ์ รอให้ปฎิเสธอีก ค่อยฟ้องศาลปกครองครับ  (อาจมีปัญหากับเจ้าหน้าที่ฝ่ายปกครองได้)

NPD
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2006, 08:15:48 AM »

เอาใจช่วยครับ
ลานดาว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 327

เขาเสียคนที่รักเขามากที่สุด เราเสียคนที่ไม่รักเรา

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2006, 08:20:49 AM »

ผมเองก็ทำงานอยู่กรุงเทพ แต่ทะบียนบ้านอยู่ต่างจังหวัดครับ
ตอนไปขอ ป.3 นายอำเภอก็ถามว่ากลับบ้านบ่อยไหม แกคงห่วงเรื่องที่พักอาศัยที่แน่นอนจริงๆ

ถ้าเขินก็รอให้นายอำเภอย้ายไปก่อนก็ได้ครับ ย้ายเข้ามาขอที่กรุงเทพกว่าจะได้ก็รอกันอีกหลายเดือน
(ไม่ทราบว่ารออย่างไหนจะนานกว่ากันนะครับ)

หรือถ้ากลับไปหานายอำเภอใหม่ก็เตรียม scrip ดีๆ เอาให้แนบเนียน
(ผมเองก็ไม่อยากแนะนำให้โกหกหรอกครับ เอาว่าพูดความจริงไม่หมดดีกว่า)

โชคดีครับ

อยากให้ลองยื่นตามระเบียบที่จังหวัดที่อยู่ก่อน แค่ .22 เอง
      น่าจะได้ ซักซ้อมเหตุผลให้ดี..ยิ่งเป็นคนรู้จัก..น่าจะติดขัดอะไรลึกๆ..
      แต่ กทม..ยากมากกว่าค่ะ...

ถ้าตกอยู่ใต้อำนาจกิเลส ตัญหา  สติปัญญาและความรู้ความสามารถที่มีก็ไร้ค่า  ความคิดอ่านทั้งหมดจะถูกนำมาใช้สนับสนุนความหลงผิด หน้ามืด ตามัว  ถ้าตั้งใจให้สัตย์ปฏิญาณกับตนเองอย่างแข็งแรงไว้ คือเป็นตายอย่างไรจะรักษาศีลให้บริสุทธิ์  เราก็จะไม่มีวันสร้างเหตุแห่งความเดือดร้อนทั้งแก่ตนเองและผู้อื่นในภายหลัง
หยดน้ำ-รักในหลวง
ทุกวันมีความหมาย...
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 18

กัลยาณการี กัลยาณัง ปาปการี จ ปาปกัง

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2006, 09:06:17 AM »

นานาจิตตังครับ..ถ้าเราคิดว่าพร้อมก็ยืนขอเลยครับ..

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์