เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 01:25:29 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การปล่อยสไลด์เดินหน้า วิธีใดเหมาะสมที่สุดครับ  (อ่าน 5369 ครั้ง)
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2006, 10:11:04 PM »

.........ด้วยความเคารพท่าน PHONENIX  กระผมยิงปืนยังไม่ถึงพันนัดด้วยซ้ำ แล้วก็ที่ยิง ๆ อยู่ก็ไม่ใช่ปืนประเภทออโตด้วยครับผม   ยิงแต่รีวอลเวอร์    IPSC ก็กำลังทราบจากที่ท่านสอนนี่เองครับ  ที่ผมโพสต์นั้น  ตามที่ผมทำอยู่จริง.......แจ้งมาเพื่อให้ท่านทราบครับผม...............และได้รับความรู้ใหม่จากที่ท่านบอกเรียบร้อยแล้วครับท่าน...เพื่อที่จะเอาไปใช้กับปืนที่คาดว่าจะมีในโอกาสข้างหน้าอันใกล้นี้...........ด้วยความเคารพ...ครับผม.....

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2006, 10:20:33 PM »

ปืนผมโครงพลาสติค....ปกติการใช้งานปืนผมไม่เคยขึ้นลำเพราะไม่มีเซฟ......ถ้าจะใช้งานก็ดึงสไลด์ถอยสุดแล้วปล่อย....ป๊าบ............ถ้ายิงเล่น หมดแม๊ก ฯแรกแล้วต่อด้วยแม๊กฯสอง....ปืนแขวนคันรั้งแล้ว...เสียบแม๊กฯสอง.........ต่อ.....ก็กดคันค้างสไลด์...ปล่อยให้วิ่งไปเอง....ป๊าบ.....ยิงต่อครับ........ไม่กลัวพังครับ............. Grin
วิธ
อยากได้ Colt จัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6

คนรักปืน

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2006, 10:47:12 PM »

เอาเเบบถนอมปืนสำหรับผมหัวเเม่โป้งมือขวากดคันล็อคสไลด์เเล้วใช้มือซ้ายดึงสไลด์ถอยหลังเเล้วปล่อยเดินหน้า Cheesy

----

สอบถามครับ ทำไม ต้องใช้ หัวแม่โป้ง กดคันล๊อคสไลด์ ด้วยครับ

เพราะในเมื่อ เราดึงสไลด์ ถอยหลัง คันล๊อค ก็ปลดตัวเอง อยู่แล้วครับ

หรือว่า ค้างแม๊กอยู่..............

ของผมก็ทำแบบนี้เหมือนกันครับ 

เพราะ หาก ใส่  Buffers  ดึงสไลด์ สุดแล้วปล่อยไม่ได้ครับ..

ปืนในโครงการ 2551 ..............[/b][/size]
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2006, 12:13:34 AM »

สอบถาม ครับ  หาก ใส่  Buffers  ดึงสไลด์ สุดแล้วปล่อยไม่ได้ครับ..

เนื่องมาจาก สาเหตุ อะไร ครับ

ต่างจาก ต้องเอา นิ้ว มาปลดคันล๊อคสไลด์ แล้ว ดึงสไลด์ถอยหลัง แล้วถึงปล่อยเดินหน้า

ขอบคุณครับ..

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
nin
เป็นวัยรุ่นมันเหนื่อย
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 17

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2006, 12:42:02 AM »

ปืนผม commander ครับ ไม่แน่ใจว่า ขนาดมาตรฐานจะเป็นเหมือนกันหรือเปล่า

ถ้าใส่ buffer แล้ว จะดึงสไลด์ถอยหลังอีกนิด ให้คันค้างเลือนลงมาอยู่ที่ตำแหน่งปกติไม่ได้ครับ มันถอยมาไม่พอ

แต่จะมีระยะห่างนิดหน่อย คือคันค้างฯ กับสไลด์จะไม่สัมผัสกัน ไม่เกิดแรงกด หรือแรงเสียดทาน
เอานิ้วโป้งมือขวา (ในกรณีที่ยิงมือขวา) "เขี่ย" คันค้างลงมาที่ตำแหน่งปกติได้ครับ
จากนั้นก็ปล่อย (หรือค่อยๆปล่อย)ให้สไลด์เดินหน้า

วักน้ำเข้ามา  น้ำไหลออกไป
  ผลักน้ำออกไป  น้ำไหลเข้ามา

ดร.เทียม โชควัฒนา
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2006, 03:38:57 AM »

ก็ไม่ทราบแบบไหนถูกมากน้อยอย่างไร แต่ที่ปฎิบัติมาตลอด ใช้ทั้งดึงสไลด์แล้วปล่อย
และทั้งปลดคันล๊อคสไลด์ กรณีสไลด์ค้างเสียบแม๊กใหม่แล้วยิงต่อ ไม่ค่อยปราณีปราศรัยครับ ชอบแรงๆ

naiyoksot-รักในหลวง
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2006, 05:42:07 AM »

Grin Grin Grin ระวังนิ้วชี้ขวามือระหว่างดึงแล้วปล่อยสไลด์ ( ถ้าป้อนลูกเข้ารังเพลิง ) นะครับมันจะเกี่ยวไกปืนได้นึกแล้วเสียวของเดิมยังไม่หาย จึ๋ยส์  Grin Grin Grin
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2006, 06:54:21 AM »

สนับสนุนคุณฟินิกซ์ครับ  เวลามีกระสุนในแม็กฯ การป้อนลูกนัดแรกใช้ปล่อยให้สไลด์ดีดเข้าไปเองตามกำลังสปริง จะโดยกดคันค้างหรือดึงลำเลื่อนขยับแล้วปล่อยก็ได้   ถ้ามัวแต่ค่อยๆ ผ่อนลำเลื่อน บางทีมันเข้าไม่สุดต้องตบๆ ขยับๆ เพิ่มโอกาสเกิดอุบัติเหตุเปล่าๆ  มีกระสุนช่วยรับปืนไม่ช้ำ

ถ้าไม่ใช่การป้อนกระสุนนัดแรก  แต่เป็นการคืนสไลด์เข้าที่จะเก็บปืน  ช่างอเมริกันสอนกันไว้ว่า "Never let the slide slam on an empty chamber" คือเมื่อไม่มีกระสุนช่วยรับหน้าลำเลื่อนไว้ อย่าปล่อยให้สไลด์ดีดตัวเข้าไปเอง  ควรจับสไลด์ค่อยๆ ผ่อนเข้าไปครับ   จากนั้นยิงแห้งเพื่อลดนกได้ไม่ว่ากัน

ปืนสึกหรอจากการใช้งานเป็นเรื่องปกติยอมรับได้  แต่ชำรุดหรือโทรมเพราะเจ้าของทำทารุณกรรมกับปืนเกินกว่าที่ควรนี่ เลี่ยงได้ก็ควรเลี่ยงครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
eakzax
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2006, 07:18:27 AM »

ขอบคุณครับอาจารณ์ที่ผ่านมาเข้าใจและทำผิดมาตลอด
Livio
Perfect!
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 0

ทำอะไรทุกอย่าง อย่างมีสติและสมอง

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2006, 09:10:31 AM »

ความรู้ดีแท้ครับ แต่ของผมไม่เคยจับเลยครับ คราวหน้าต้องจับแล้วล่ะครับ นอกจากมีกระสุนในแม๊ก
Sticker
Hero Member

คะแนน 90

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2006, 09:24:53 AM »

ผมใช้วิธีเดียวกันกับที่คุณ phoenix........และอ.ผณิศวรว่าไว้เลยครับ.............

ความจำสั้น     แต่รักฉันยาว ...
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2006, 10:00:19 AM »

สนับสนุนคุณฟินิกซ์ครับ เวลามีกระสุนในแม็กฯ การป้อนลูกนัดแรกใช้ปล่อยให้สไลด์ดีดเข้าไปเองตามกำลังสปริง จะโดยกดคันค้างหรือดึงลำเลื่อนขยับแล้วปล่อยก็ได้ ถ้ามัวแต่ค่อยๆ ผ่อนลำเลื่อน บางทีมันเข้าไม่สุดต้องตบๆ ขยับๆ เพิ่มโอกาสเกิดอุบัติเหตุเปล่าๆ มีกระสุนช่วยรับปืนไม่ช้ำ

ถ้าไม่ใช่การป้อนกระสุนนัดแรก แต่เป็นการคืนสไลด์เข้าที่จะเก็บปืน ช่างอเมริกันสอนกันไว้ว่า "Never let the slide slam on an empty chamber" คือเมื่อไม่มีกระสุนช่วยรับหน้าลำเลื่อนไว้ อย่าปล่อยให้สไลด์ดีดตัวเข้าไปเอง ควรจับสไลด์ค่อยๆ ผ่อนเข้าไปครับ จากนั้นยิงแห้งเพื่อลดนกได้ไม่ว่ากัน

ปืนสึกหรอจากการใช้งานเป็นเรื่องปกติยอมรับได้ แต่ชำรุดหรือโทรมเพราะเจ้าของทำทารุณกรรมกับปืนเกินกว่าที่ควรนี่ เลี่ยงได้ก็ควรเลี่ยงครับ
  ผมเองก็ใช้วีธีแบบที่ท่านอาจารย์ Panisuan  แนะนำมาละครับ....ปืนไม่เคยมีปัญหาเรื่องขัดลำครับ.... หลงรัก หลงรัก หลงรัก
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2006, 10:03:01 AM »

.........ด้วยความเคารพท่าน PHONENIX กระผมยิงปืนยังไม่ถึงพันนัดด้วยซ้ำ แล้วก็ที่ยิง ๆ อยู่ก็ไม่ใช่ปืนประเภทออโตด้วยครับผม ยิงแต่รีวอลเวอร์ IPSC ก็กำลังทราบจากที่ท่านสอนนี่เองครับ ที่ผมโพสต์นั้น ตามที่ผมทำอยู่จริง.......แจ้งมาเพื่อให้ท่านทราบครับผม...............และได้รับความรู้ใหม่จากที่ท่านบอกเรียบร้อยแล้วครับท่าน...เพื่อที่จะเอาไปใช้กับปืนที่คาดว่าจะมีในโอกาสข้างหน้าอันใกล้นี้...........ด้วยความเคารพ...ครับผม.....

คุณแจ็คครับ อย่าเข้าใจผมผิดนะครับ ผมแนะนำตามที่ผมทราบและปฏิบัติอยู่ ส่วนที่ผมดึงที่คุณเขียนไว้มาใส่ในส่วนที่ผมเขียน เพราะผมเชื่อว่าบางครั้งคนรุ่นก่อนๆที่สอนเรามานั้นผิดครับ เนื่องจากความไม่รู้ ซึ่งมีหลายๆอย่างครับเหมือนอย่างที่ผมเขียนไว้เรื่องล้างลำกล้อง
คนเรารู้ได้ไม่หมด เรียนจนวันตายเลยครับ ผมเองก็ศึกษาเพราะใจรัก เลยเขียนแนะนำหลายเรื่องที่มั่นใจว่าถูกจริงๆ แต่หลายเรื่องผมก็ถามผู้รู้เหมือนกัน...ดังนั้นเวปนี้จึงมีประโยชน์สำหรับผู้มีใจรักปืนเหมือนกันครับ.........มีโอกาสคงได้เจอกันในสนามแข่งครับ... Grin Grin Grin

โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2006, 10:06:12 AM »

สนับสนุนคุณฟินิกซ์ครับ เวลามีกระสุนในแม็กฯ การป้อนลูกนัดแรกใช้ปล่อยให้สไลด์ดีดเข้าไปเองตามกำลังสปริง จะโดยกดคันค้างหรือดึงลำเลื่อนขยับแล้วปล่อยก็ได้ ถ้ามัวแต่ค่อยๆ ผ่อนลำเลื่อน บางทีมันเข้าไม่สุดต้องตบๆ ขยับๆ เพิ่มโอกาสเกิดอุบัติเหตุเปล่าๆ มีกระสุนช่วยรับปืนไม่ช้ำ

ถ้าไม่ใช่การป้อนกระสุนนัดแรก แต่เป็นการคืนสไลด์เข้าที่จะเก็บปืน ช่างอเมริกันสอนกันไว้ว่า "Never let the slide slam on an empty chamber" คือเมื่อไม่มีกระสุนช่วยรับหน้าลำเลื่อนไว้ อย่าปล่อยให้สไลด์ดีดตัวเข้าไปเอง ควรจับสไลด์ค่อยๆ ผ่อนเข้าไปครับ จากนั้นยิงแห้งเพื่อลดนกได้ไม่ว่ากัน

ปืนสึกหรอจากการใช้งานเป็นเรื่องปกติยอมรับได้ แต่ชำรุดหรือโทรมเพราะเจ้าของทำทารุณกรรมกับปืนเกินกว่าที่ควรนี่ เลี่ยงได้ก็ควรเลี่ยงครับ

ว่าแล้วทำไมปืนของผมมีรอย..........ตรงที่สไลด์เป็นรอยท้ายลำกล้องเลยครับ...........
อย่างนี้ต้องระวังเวลาจะปลดสไลด์ ตอนเก็บปืนต้องถนอมๆหน่อย.......ตอนแรกก็หาอยู่ว่ารอยมันมาจากไหน

ขอบคุณมากครับผม

Jead
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2006, 10:27:34 AM »

ขอบคุณครับสำหรับทุกความรู้.

C:\\Documents and Settings\\Administrator\\My Documents\\aaa.doc
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์