เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 01:27:46 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การปล่อยสไลด์เดินหน้า วิธีใดเหมาะสมที่สุดครับ  (อ่าน 5379 ครั้ง)
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2006, 10:57:30 AM »

ขอบคุณสำหรับคำอธิบายครับ กระทู้นี้แก้ความเข้าใจผิดของผมที่ชอบปล่อยสไลด์เปล่าดัง"ฉั๊วะ"เสมอมา  Cheesy
โซ้ยตี๋
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 59

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2006, 12:09:55 PM »

Grin Grin กระทู้วิ่งเร็ว  Grin Grin
ผมก็ได้รับการสั่งสอนมาเหมือนที่พี่ Pheonix บอกเหมือนกันครับ
ปืนเปล่า ดึงสไลด์ถอยหลัง แล้วค่อยปล่อย
มีกระสุนในแมกกาซีน กดคันค้างได้เลย

มีเพิ่มเติมอีกนิดครับ ครูเคยสอนไว้ว่า ปืนตัวเอง มรึงจะทำอย่างไรก็เรื่องของมรึง
ปืนคนอื่น หัดไว้ให้เป็นนิสัย ดึงสไลด์ถอยหลังแล้วค่อยปล่อย
เดี๋ยวปืนแพงๆของคนอื่น เค้าเป็นรอย เจ้าของเค้าจะค้อนเอา
เค้าให้ยื้มยิงก็ดีเท่าไหร่แล้ว
 Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin
po-pe-ye
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2006, 12:20:30 PM »

ค้างสไลด์ เสียบแม็กฯ ปลดตัวค้างสไลด์ให้ลูกเข้ารังเพลิง เป็นวิธีผม
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2006, 12:21:37 PM »

ถ้าดึงลำเลื่อนเล่นๆ ตอนนั่งล้างปืน อารมณ์ดีๆ ไม่มีกระสุนในซองกระสุน เช็ดไปถูไป นึกคันมืออยากดึงเล่นๆก็ดึงมาค้างไว้เถอะครับ เวลาปล่อยก็ปล่อยเบาๆนะครับ เดี๊ยวปืนจะสึกหรอ ก็ราคามันถูกเสียเมื่อไหร่ละครับ กระบอกละแสนกว่าหลายยี่ห้อแล้วด้วย คาดว่าปืนออโตของเจ้าของกระทู้คงแพงเอาเรื่องอยู่นะครับ จึงถามหัวข้อนี้มา ปล่อยเบาที่สุดๆเลยครับ เพราะไม่มีลูกกระสุนให้เป็นตัวขัดกลอนจานท้ายกับหน้าลูกเลื่อน  แต่ถ้าจะใช้งานจริง เอาลูกใส่ซองกระสุนแล้วบรรจุใส่โครงปืน ดึงลำเลื่อนถอยหลัง ช้าๆก็ได้ไม่ว่ากัน แต่ตอนปล่อยกลับ ให้สปริงโยนลำพาลูกกระสุนเข้ารังเพลิงตามธรรมชาติของมันเลยครับ ไม่ต้องกลัวพัง เพราะความรุนแรงในการกระแทกท้ายลำกล้องจะเบากว่าตอนปืนไม่มีกระสุน เพราะจานท้ายเข้าไปขัดกลอนกับขอรั้ง ทำให้ระบบขัดกลอนสมบูรณ์ นี่โชคดีนะครับที่เป็นปืนพก ถ้าเป็นปืนไรเฟิลจู่โจมตระกูล เอชเค ละก็ บรรจุลูกปืนแล้วปล่อยลำเลื่อนเบาๆ ระวัง จะยิงไม่ออกเพราะปืนไม่ขัดกลอนครับ
sniperkid
Sr. Member

คะแนน 4

ทำไมตอนเรียนไม่มีครูน่ารักอย่าง

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2006, 12:33:36 PM »

พูดถึงเรื่องนี้นึกถึงประสบการณ์สยองเรื่องนึงครับ
            เรื่องมีว่ามีเพื่อนกันซื้อ 1911 มาใหม่ครับแล้วก็เอามาอวดกันนี่ล่ะ ก็หยิบปืนขึ้นมาดูแล้วก่อนส่งให้เพื่อน "เดี๋ยวก่อนนะปืนเราใส่ลูกไว้" แล้วก็ดึงสไลด์ดู "ดูซิใส่ลูกไว้รึเปล่า อ้อ ไม่มีลูกค้างอยู่" แล้วปล่อยสไลด์ แล้วปลดแม็กออก  แล้วส่งให้เพื่อน ตกใจ  ตกใจ ตกใจ  ขนลุกทั้งวงเลย
            ส่วนวิธีปล่อยสไลด์ผมใช้วิธีล็อคสไลด์แล้ว ปลดให้กระสุนเข้าน่ะครับ เพราะเวลาดึงเฉยๆ แล้วรู้สึกเหมือนมันไม่เข้าที่ยังไงไม่รู้ อันนี้เป็นความรู้สึกนะครับ ไม่ใช่ว่ามันไม่เข้าหรอกแต่ถ้าไม่ทำยังงี้รู้สึกเหมือนขาดอะไรไปอย่างนึงนะครับ Smiley Smiley Smiley

อืม ไม่ได้เข้าเวปนานละเห็นราคาปืนแล้วแทบเป็นลม
pitsanukorn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2006, 12:39:12 PM »

ขอบคุณมากครับ
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2006, 12:55:59 PM »

มีอีกเรื่องที่นึกได้และเคยเห็นบ่อยเหมือนกันคือค้างสไลด์แล้วเอาลูกปืนหย่อนลงไปแล้วปิดสไลด์นั้นอย่าทำนะครับเพราะมีโอกาสเสียเงินง่ายๆครับ ตัวขอรั้งปลอกจะทำงานโดยอ้าออกแต่พอใส่กระสุนไว้แล้วปิดสไลด์มันกดเข้าครับ โอกาสที่หักมีนะครับ ผมเคยเห็นกะตามาแล้ว ระวังด้วยครับ

_RANGER_
ENGINEER FIRST NCO.7/46
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

สงครามมีวันจบ สหายร่วมรบคงอยู่ตลอดไป

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2006, 02:56:58 PM »

ขอบคุณสำหรับความรู้ใหม่ๆครับ Grin Grin Grin Grin

ต้นไม้แห่งเสรีภาพ ต้องรดด้วยเลือดของทรราช และผู้รักชาติเป็นครั้งคราว
Footballmania
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 31

รักในหลวง

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2006, 03:04:29 PM »

ได้ความรู้เพียบ

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2006, 03:23:39 PM »

ถ้าไม่ใช่การป้อนกระสุนนัดแรก แต่เป็นการคืนสไลด์เข้าที่จะเก็บปืน ช่างอเมริกันสอนกันไว้ว่า "Never let the slide slam on an empty chamber" คือเมื่อไม่มีกระสุนช่วยรับหน้าลำเลื่อนไว้ อย่าปล่อยให้สไลด์ดีดตัวเข้าไปเอง ควรจับสไลด์ค่อยๆ ผ่อนเข้าไปครับ จากนั้นยิงแห้งเพื่อลดนกได้ไม่ว่ากัน

อันนี้ผมผิดมาโดยตลอด ต่อไปจะถนอมมากขึ้น ... ขอบคุณอาจารย์ครับ

แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2006, 08:17:46 PM »

.........ด้วยความเคารพท่าน PHONENIX กระผมยิงปืนยังไม่ถึงพันนัดด้วยซ้ำ แล้วก็ที่ยิง ๆ อยู่ก็ไม่ใช่ปืนประเภทออโตด้วยครับผม ยิงแต่รีวอลเวอร์ IPSC ก็กำลังทราบจากที่ท่านสอนนี่เองครับ ที่ผมโพสต์นั้น ตามที่ผมทำอยู่จริง.......แจ้งมาเพื่อให้ท่านทราบครับผม...............และได้รับความรู้ใหม่จากที่ท่านบอกเรียบร้อยแล้วครับท่าน...เพื่อที่จะเอาไปใช้กับปืนที่คาดว่าจะมีในโอกาสข้างหน้าอันใกล้นี้...........ด้วยความเคารพ...ครับผม.....

คุณแจ็คครับ อย่าเข้าใจผมผิดนะครับ ผมแนะนำตามที่ผมทราบและปฏิบัติอยู่ ส่วนที่ผมดึงที่คุณเขียนไว้มาใส่ในส่วนที่ผมเขียน เพราะผมเชื่อว่าบางครั้งคนรุ่นก่อนๆที่สอนเรามานั้นผิดครับ เนื่องจากความไม่รู้ ซึ่งมีหลายๆอย่างครับเหมือนอย่างที่ผมเขียนไว้เรื่องล้างลำกล้อง
คนเรารู้ได้ไม่หมด เรียนจนวันตายเลยครับ ผมเองก็ศึกษาเพราะใจรัก เลยเขียนแนะนำหลายเรื่องที่มั่นใจว่าถูกจริงๆ แต่หลายเรื่องผมก็ถามผู้รู้เหมือนกัน...ดังนั้นเวปนี้จึงมีประโยชน์สำหรับผู้มีใจรักปืนเหมือนกันครับ.........มีโอกาสคงได้เจอกันในสนามแข่งครับ... Grin Grin Grin

..............ผมรับในเหตุ  และผลของท่านอาจารย์แล้วนะครับ.......ด้วยความเคารพจริง ๆ ครับผม.....

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2006, 08:19:19 PM »

มีอีกเรื่องที่นึกได้และเคยเห็นบ่อยเหมือนกันคือค้างสไลด์แล้วเอาลูกปืนหย่อนลงไปแล้วปิดสไลด์นั้นอย่าทำนะครับเพราะมีโอกาสเสียเงินง่ายๆครับ ตัวขอรั้งปลอกจะทำงานโดยอ้าออกแต่พอใส่กระสุนไว้แล้วปิดสไลด์มันกดเข้าครับ โอกาสที่หักมีนะครับ ผมเคยเห็นกะตามาแล้ว ระวังด้วยครับ

............ความรู้ใหม่....และจะรับปฏิบัติทันทีครับท่าน...............ด้วยความเคารพครับผม.....

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2006, 08:56:59 PM »

.........ด้วยความเคารพท่าน PHONENIX กระผมยิงปืนยังไม่ถึงพันนัดด้วยซ้ำ แล้วก็ที่ยิง ๆ อยู่ก็ไม่ใช่ปืนประเภทออโตด้วยครับผม ยิงแต่รีวอลเวอร์ IPSC ก็กำลังทราบจากที่ท่านสอนนี่เองครับ ที่ผมโพสต์นั้น ตามที่ผมทำอยู่จริง.......แจ้งมาเพื่อให้ท่านทราบครับผม...............และได้รับความรู้ใหม่จากที่ท่านบอกเรียบร้อยแล้วครับท่าน...เพื่อที่จะเอาไปใช้กับปืนที่คาดว่าจะมีในโอกาสข้างหน้าอันใกล้นี้...........ด้วยความเคารพ...ครับผม.....

คุณแจ็คครับ อย่าเข้าใจผมผิดนะครับ ผมแนะนำตามที่ผมทราบและปฏิบัติอยู่ ส่วนที่ผมดึงที่คุณเขียนไว้มาใส่ในส่วนที่ผมเขียน เพราะผมเชื่อว่าบางครั้งคนรุ่นก่อนๆที่สอนเรามานั้นผิดครับ เนื่องจากความไม่รู้ ซึ่งมีหลายๆอย่างครับเหมือนอย่างที่ผมเขียนไว้เรื่องล้างลำกล้อง
คนเรารู้ได้ไม่หมด เรียนจนวันตายเลยครับ ผมเองก็ศึกษาเพราะใจรัก เลยเขียนแนะนำหลายเรื่องที่มั่นใจว่าถูกจริงๆ แต่หลายเรื่องผมก็ถามผู้รู้เหมือนกัน...ดังนั้นเวปนี้จึงมีประโยชน์สำหรับผู้มีใจรักปืนเหมือนกันครับ.........มีโอกาสคงได้เจอกันในสนามแข่งครับ... Grin Grin Grin

..............ผมรับในเหตุ และผลของท่านอาจารย์แล้วนะครับ.......ด้วยความเคารพจริง ๆ ครับผม.....

Grin Grin Grin หลงรัก หลงรัก หลงรัก

โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2006, 09:05:28 PM »

โอ้ยๆๆๆๆๆๆผมเกือบไปแล้วซิ...........แต่ผมเอาลูกดำมี่ใส่อะครับ(ลูกสีดำทางร้านแถมมานะครับ).........ไม่รู้ว่าจะมีผลเสียแบบที่พี่Phoenix linkว่ามาหรือเปล่า.....................ขอบคุณมากเลยครับ

ขอบคุณครับจะไม่ทำอีกแล้วครับผม...........

tim1911
Hero Member

คะแนน 8

« ตอบ #44 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2006, 09:40:12 PM »

ของผมก็ทำแบบนี้เหมือนกันครับ

เพราะ หาก ใส่ Buffers ดึงสไลด์ สุดแล้วปล่อยไม่ได้ครับ..

ที่แรกผมใส่บัฟเฟอร์ก็เจอปัญหาแบบนี้ครับ ตอนหลังหาทางแก้เจอแล้ว  Grin Grin

หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์