เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 25, 2024, 01:27:01 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หลักฐานการขอ ป3. ในกรุงเทพสมัยนี้ หลังเปลี่ยนมาขอที่กรมการปกครอง  (อ่าน 2644 ครั้ง)
xxx
Full Member

คะแนน 33

« เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2006, 08:42:34 PM »

วันนี้โทรไปถามที่กรมการปกครอง (ติดยากมากๆ ติดก็ไม่มีคนรับ พอเสียงดังจนตัด โทรใหม่กลายเป็นสายไม่ว่าง ไม่รู้ยกหูออกหรือเปล่า)  พอโทรไปใกล้ๆ 4 โมงเย็นมีเจ้าหน้าที่รับสาย   ก็เลยถามไปว่าถ้าจะขอ ป.3 ต้อง ใช้อะไรบ้าง เธอตอบว่ามีดังนี้   1.บัตรประชาชน 2 ทะเบียบบ้าน 3 หลักฐานอาชีพ   4.หลักทรัพย์  5.ป4 กระบอกเก่าทั้งหมด(ถ้ามี)  6. หนังสือรับรอง จากข้าราชการ ซี6ขึ้นไป หรือ นายทหาร ตำรวจ ยศพัน (ตำรวจ) โท ขึ้นไป   7.บัตรข้าราชการของผู้รับรองตามข้อ 6

ผมถามกลับไปว่า  แต่ก่อนไม่เห็นต้องใช้ ข้อ 6 และ 7 เลย ไม่มีได้ไหม ไม่อยากไปรบกวนหาคน รับรองให้ กระบอกเดิมก็มี .45 มาตั้ง 5 ปีแล้วประวัติไม่เคยเสีย    เธอบอกว่า ไม่ได้ ระเบียบระบุไว้ว่าต้องมี    และ แบบฟอร์มรับรอง ตามข้อ 6 ก็ต้องใช้ ของกรมการปกครองเท่านั้น ต้องไปเอาที่กรมฯ จะใช้แบบฟอร์มอย่างอื่นหรือทำขึ้นมาเองไม่ได้      ฟังแล้วเซ็งหว่ะ  ท่าจะอยากให้ไปหลายรอบ    ใครเคยขอกับกรมการปกครองมาแล้วบ้างช่วยแนะนำด้วยครับ ว่า ข้อ 6 กับ 7 จำเป็นต้องมีหรือไม่ครับ  ผมแค่ขอ ป3 ลูกซองแค่นั้นเอง    แล้ว ระยะเวลา ในการรอปัจจุบันนานแค่ไหนครับ
เจมส์
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2006, 08:56:25 PM »

คงต้องหาผู้รับรองครับ เราเป็นคนขอ เขาเป็นคนให้ ก็เป็นแบบนี้ครับ  ผมเคยขอเหมือนกัน ก็ต้องวิ่งหาคนมารับรอง ครับ  ตอนนี้จะขอ .357 คงต้องวิ่งหาคนรับรองเหมือนเดิม  ระยะป.3 เวลาประมาณ 3 เดือนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 09, 2006, 11:07:49 AM โดย เจมส์ » บันทึกการเข้า
mr.tidtee
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

สวัสดีจ้า

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2006, 08:58:35 PM »

ถ้าในกรุงเทพจำเป็นต้องมีตามระเบียบครับ  แต่ถ้าต่างจังหวัดไม่ต้องมีครับ  เมื่อก่อนไม่ต้องใช่ผมไม่แน่ใจเหมือนกันว่าระเบียบใหม่เริ่มใช้ตอนไหน แต่ไม่น่าจะนานมานี้ครับ

ล้อที่หมุนอยู่เสอม ย่อมไม่เป็นสนิม
xxx
Full Member

คะแนน 33

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2006, 09:09:21 PM »

ใช้ใบรับรองของสนามแทน ได้ไหมครับ(สนามตำรวจ)  ผมเคยใช้ ขอ .45 เมื่อ 5ปีมาแล้ว  เพื่อการกีฬา
aotaung
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2006, 10:21:44 PM »

ต้องให้ข้าราชการระดับ 6 ขึ้นไปครับ   ถ้าไม่มีใช้นายทหารหรือตำรวจยศตั้งแต่พันตำรวจโทขึ้นไปรับรองพร้อมถ่ายบัตรประจำตัวแนบไปด้วย    ถ้ายังหาไม่ได้แนะนำให้ขอผ่านร้านปืนครับ เยาะเย้ย เยาะเย้ย
josan
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 25

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2006, 08:51:27 AM »

สำหรับหนังสือรับรองตอนนี้มีเปลี่ยนรูปแบบใหม่แล้วครับ

รู้สึกว่าจะเปลี่ยนตอนเดือน พ.ย. ที่ผ่านมาครับ Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 09, 2006, 08:55:07 AM โดย josan » บันทึกการเข้า

A life without a friend is a life without a sun.
กิตติ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 0

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2006, 09:03:28 AM »

ไปทำเรื่องขอ ป.3ไว้เมื่อ มี.ค เดี๋ยวนี้แยกเป็นซื้อจากบุคคล หรือซื้อจากร้านค้าด้วยครับ ระยะเวลาที่นัดของผมนับได้ 50วันทำการ(ไม่รวม วันหยุดเสาร์+อาทิตย์และวันหยุดนักขัตฤกษ์)ประมาณ 3เดือนครับ
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2006, 09:24:50 AM »

จากโพสของท่านjosan แสดงว่ามีการปรับปรุงฟอร์มการรับรองบ้างแล้ว Wink
แต่ยังจำกัดว่า จะเชื่อข้าราชการระดับ6หรือเทียบเท่าขึ้นไปเท่านั้น Lips Sealed

เรียน ท่านจขกท.......
โดยเนื้อหาสาระ....เป็นความจำเป็นที่นายทะเบียนต้องทราบว่าผู้ขอฯ ไม่เป็นบุคคลต้องห้ามตามพ.ร.บ.อาวุธปืนฯมาตรา 13
ก็แค่นั้น.....แต่ไปขยายความออกระเบียบข้อกำหนดเสียจนวุ่นวาย
ข้อ 6 ข้อ 7 ถ้าไม่มี หาไม่ได้ หรือไม่อยากหา ก็ทำเป็นหนังสือแจ้งว่าไม่มีให้ บอกไปว่าเราอยู่ท้องที่สน.ไหน
ก็จะมีการขอข้อมูลความประพฤติและพฤติการณ์ของเราไปทางสน.ท้องที่ ขั้นตอนตรงนี้ต้องใช้เวลาราว 1 เดือนครับ Smiley
ถ้าทำไปพร้อมๆกับการตรวจลายพิมพ์นิ้วมือก็ไม่น่าช้าอะไร เว้นแต่ไขสือ ทำทีละเรื่อง Cheesy

Bluestar
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2006, 12:23:50 PM »

ว่าจะขอที่กรุงเทพเหมือนกัน
ขอบคุณมากๆสำหรับทุกคห.

If you love someting, Let it free, It's back to you, It is your, If it's not, It never mean to be.
josan
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 25

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2006, 02:24:13 PM »

วันนี้โทรไปสอบถามเกี่ยวกับ ป.3 ที่ยื่นขอรับโอนปืนจากต่างจังหวัดตั้งแต่วันที่20ม.ค.
ซึ่งก็ได้รับการอนุมัติและเขียนใบ ป.3 เสร็จแล้ว Grin
รวมระยะเวลาตั้งแต่ยื่นเรื่องก็ 3เดือนกว่าครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน
ตอนนี้ยังไม่รู้เลยครับว่า ป.3 เปลี่ยนเป็น ป.4 จะใช้เวลาอีกกี่วัน

A life without a friend is a life without a sun.
P&J
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2006, 02:42:18 PM »

อันนี้คือการสร้างภาระที่ไม่จำเป็นของทาง จนท รัฐ ครับ
จากประสบการณ์ของผมและท่านสมาชิกอื่นๆ
เตรียมเอกสารให้ครบดีกว่าครับ หากหลักฐานไม่ครบรับรองได้รอไม่ต่ำกว่าสามเดือนแน่ๆครับ
และหากมีการทำหนังสือร้องเรียน รับรองว่าท่านชนะแน่ครับ แต่ผมว่ากว่าเรื่องจะอนุมัติคงต้อง
รออย่างน้อยครึ่งปีขึ้นไป  หัวเราะร่าน้ำตาริน

สมแล้วที่เป็น จนท ปกครอง ที่ทำงานอยู่บนหอคอยงาช้างจริงๆ  โดนชก โดนชก
xxx
Full Member

คะแนน 33

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2006, 09:34:51 PM »

ไม่รู้ว่าให้ร้านปืนเดินเรื่องให้ จะเร็วกว่าไปขอเองหรือเปล่า ใครเคยขอผ่านร้านปืนช่วยแนะนำหน่อยครับ เพราะถ้าเร็ว ก็คุ้มครับ ถือว่าซื้อเวลา เพราะไม่รู้ในวันข้างหน้า จะเกิดอะไรขึ้นอีก ตอนนี้น้ำมันแพง การเมืองยังไม่นิ่ง เดี๋ยวปืนจะเกิดแพง ด้วยเหตุผลหน้าด้านๆขึ้นมาอีก   ส่วนที่ท่าน Tamrong กล่าวถึงกรณีที่ผมอาจเป็นบุคคลต้องห้ามนี่ เจ้าหน้าที่ก็ไม่น่าจะต้องสงสัยนะครับเพราะป4.ของ.45 เดิมก็มีอยู่แล้ว ถ้าเป็น บุคคลต้องห้าม ก็คงไม่ได้มาหรอกครับ  นี่ขอแค่ลูกซองเอง ไม่น่าจะเรื่องมากเลย  ดูๆไปแล้ว จะยุ่งยากและช้ากว่าสมัยก่อนนะครับ
DaVinci
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2006, 10:19:43 PM »

อ้างถึง
ใครเคยขอผ่านร้านปืนช่วยแนะนำหน่อยครับ
  แล้วค่าใช้จ่ายในการขอคิดเท่าไรครับเช่น  ๙ มม.คิด ๓๐๐๐ และ .๔๕ มีค่าใช้จ่ายประมาณ ๑๐,๐๐๐ ไม่ทราบว่าเป็นอย่างนั้นหรือเปล่าครับ  แล้ว .๔๕ ต้องขอเพื่อการกีฬาหรือเปล่าครับ
PPM
มีแต่หัวใจกับ ไกปืน(อย่างอื่นไม่มี)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 18

"ข้าพเจ้าขอรับผิดชอบทุกสิ่งที่ข้าพเจ้าได้กระทำ"

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2006, 11:26:49 PM »

แค่คิด จะขอก็ท้อใจแล้ว ครับ ดีนะผม อยู่ ตจว. หัวเราะร่าน้ำตาริน

" ข้อ1.จ้าวนาย ถูกเสมอ  ข้อ2.ถ้าจ้าวนายผิด ให้ไปดูข้อ 1. "
Tew@75
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

ใช้ชีวิตให้เต็มที่...เต็มที่กับชีวิต

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2006, 12:17:03 AM »

ผมว่าอยู่กับตำรวจเหมือนเดินดีกว่านะครับ เคยขอ ใบ ป.๓ เก้ามอมอกระบอกแรกปี ๒๕๔๖ แค่อาทิตย์เดียวเองครับ

การจู่โจมย่อมชนะการตั้งรับเสมอ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์