เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 22, 2024, 10:31:55 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รัฐไหนในอเมริกาเสรีเรื่องปืนมากที่สุดครับ  (อ่าน 2115 ครั้ง)
hop
Jr. Member
**

คะแนน 5

« เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2006, 09:00:49 PM »

อเมริกาน่าจะเป็นประเทศที่เสรีเรื่องปืนมากที่สุดในโลก แต่กฎหมายในอเมริกาก็ขึ้นกับแต่ละรัฐด้วย และที่ผมเคยทราบ ทุกวันนี้ก็มีบางรัฐเข้มงวดกับเรื่องปืนมากขึ้น(เช่น มิชิแกน เริ่มมีข้อกำหนดเรื่องปืนอัดลมด้วย)

ในเวปนี้น่าจะมีพี่ๆหลายท่านเคย (หรืออาจจะกำลัง)อยู่ในอเมริกา ช่วยเล่าให้ฟังได้มั๊ยครับว่ารัฐไหนเสรีเรื่องปืนมากที่สุด และเสรีขนาดไหน เช่นมีปืนสงคราม แบบ M-16 ,AK-47 ได้, มีเสื้อกันกระสุนได้
xxx
Full Member

คะแนน 33

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2006, 09:22:33 PM »

ผมว่า Texas และ Kansasครับ    เพราะผมเคยไปเรียนที่ Kansas ซื้อมาเล่น 2 กระบอก  ง่ายมากครับแค่เอา driver license ให้เขาตรวจสอบประวัติ 2 วันก็ซื้อได้เลยครับ ไม่จำกัดขนาด  ที่โน่นผมเล่น .50 Desert Egle กับ ปืนไรเฟิลครับ    เพื่อนผม (อเมริกัน) ก็มีลูกซองกับ ไรเฟิลติด บนเพดานรถกระบะกันเกือบทุกคันครับ เพราะที่ 2 รัฐนี้ใช้ล่าสัตว์กันมาก  แต่ถ้าปืนพกก็คงต้องแยกลูกกับปืนเก็บไว้ที่ท้ายรถเหมือนบ้านเราครับ ไม่มีข้อยกเว้น    เวลามีตลาดนัดปืน(gun show) คล้าย motor show ที่นี่มีอาวุธสงครามอย่าง  M79 หรือปืนกลสายพาน หรือ RPG  นี่มีวางขายแบบเปิดท้ายขายของตามตลาดยังไงอย่างนั้นเลยครับ  ก็งงอยู่เหมือนกันว่าเอามาขายกันได้ยังไง
Sympho
Sr. Member

คะแนน 16

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2006, 09:31:16 PM »

ถ้าในงาน gun show มีเรื่องระหว่างพ่อค้าด้วยกัน อะไรจะเกิดขึ้น   โดนชก
อยากอยู่เมกาจัง ปืนก็หาง่าน รถก็ราคาถูกกว่าไทย แต่คงไม่อบอุ่นเหมือนบ้านเรา
o/uboy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2006, 09:36:15 PM »

เท่าที่รู้ก็มีหลายแห่งนะครับที่ของ่ายอย่างที่คุณXXXว่า รัฐที่ของ่ายส่วนใหญ่แล้วจะเป็นพวกที่อยู่ตามชนบทครับ แต่ถ้าอย่างที่ NY ที่ผมอยู่นี่ขอยากมากครับดูแล้วน่าจะยากกว่าขอที่กรุงเทพอีกครับ
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2006, 10:08:05 PM »

ที่นี่มีอาวุธสงครามอย่าง M79 หรือปืนกลสายพาน หรือ RPG นี่มีวางขายแบบเปิดท้ายขายของตามตลาดยังไงอย่างนั้นเลยครับ ก็งงอยู่เหมือนกันว่าเอามาขายกันได้ยังไง

ป๊าด........ขนาดนั้นเลยหรอครับ..........สุดยอด...แต๊  ๆ   ครับ... Shocked
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2006, 10:23:39 PM »

เสรีชนชาวอเมริกันมีปืนในครอบครองมากกว่า 200 ล้านกระบอก..มีมากกว่าจำนวนพลเมืองที่เป็นผู้ใหญ่ด้วยซ้ำ..
..ไม่น่าแปลกใจ ที่หาเรื่องชาวบ้านเขาไปทั่ว..

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
hellish
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2006, 11:55:04 PM »

Howdy ! ผมว่า Texas นะครับจากการที่ได้อยู่มาสองปีและก็ถามผู้รู้บางคน  แต่สิ้นเดือนกลับเมืองไทยแล้ว  Embarrassed

686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2006, 12:09:38 AM »

เยาะเย้ย โอ้โห Kansas ใช้เวลาในการตรวจสอบประวัติ ตั้ง 2 วันเชียวเหรอะครับ ที่ โอกลาโฮม่า ใช้เวลาในการตรวจประวัติ แค่ 5 นาทีเอง
Nakin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 115

รักทุกคนเลย ......

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2006, 01:34:05 AM »

ที่รัฐ   นิวแฮมเชียร์   .....   นักเรียนไทย   ....   เอาใบขับขี่   ไปที่ร้านปืน   ให้เขาตรวจประวัติ   ( ใช้เวลาไม่เกิน   1   สัปดาห์ )

ถ้า   ....   ไม่มีปัญหา    ก็   ซื้อได้เลย   ( ปืนพก )   กี่กระบอก   ก็ได้   ในคราวเดียว      น้ำลายหก

แต่ถ้าเป็น   พวกปืนยาว  ( เช่น  ปืนล่าสัตว์  ,   ปืนลูกซอง )   ......   ไม่ต้องตรวจประวัติ    แค่โชว์   ใบขับขี่   ......   ก็   ซื้อได้เลยครับ       Grin

ถ้ามีการ   เอาปืนพก   ไว้บนรถ   ......   ควรเอาใส่กล่อง   แต่   วางไว้   บนเบาะหน้า   ก็ได้   .......    Wink

*   จากประสพการณ์   ในอดีต   ครับ   ..........   กฎ / ระเบียบ   ในปัจจุบัน   .....   คงไม่เหมือน   ในอดีตแล้ว   *   

Happy   shooting    ......   

พูดจริง     ก็หาว่า    โกหก     ........     พูดตลก    ก็หาว่า     หลอกลวง
boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2006, 01:34:28 AM »

แคริฟอเนียตอนนี้ยุ่งยากมากกว่า10กว่าปีที่แล้วครับ
แมกก็จำกัดแค่10นัด เกินกว่านั้นไม่ได้ แต่แมกเก่าที่เคยมีอยู่แล้วใช้ได้ไม่เป็นไร แต่เวลาซื้อขายเปลี่ยนมือ แมกโดนยึดเจ้าของใหม่ใช้ได้แค่แมก10นัด ซื้อปืนต้องรอตรวจประวัติ10วัน  ปืนสั้นโอนได้1กระบอกต่อเดือน ส่วนปืนยาวไม่จำกัดจำนวน ปืนลมซื้อได้เลย
ไม่ต้องมีเอกสารอะไร
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2006, 08:10:56 AM »

แคริฟอเนียตอนนี้ยุ่งยากมากกว่า10กว่าปีที่แล้วครับ
แมกก็จำกัดแค่10นัด เกินกว่านั้นไม่ได้ แต่แมกเก่าที่เคยมีอยู่แล้วใช้ได้ไม่เป็นไร แต่เวลาซื้อขายเปลี่ยนมือ แมกโดนยึดเจ้าของใหม่ใช้ได้แค่แมก10นัด ซื้อปืนต้องรอตรวจประวัติ10วัน ปืนสั้นโอนได้1กระบอกต่อเดือน ส่วนปืนยาวไม่จำกัดจำนวน ปืนลมซื้อได้เลย
ไม่ต้องมีเอกสารอะไร
ที่ว่ายุ่งยาก..เปรียบเทียบกับประเทศสารขัณฑ์แล้ว ง่ายกว่าเยอะนะครับพี่บุญ..

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
poe kerpetkaew
Sr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2006, 05:20:12 PM »

อยากอยู่เมกาจัง ปืนก็หาง่าน รถก็ราคาถูกกว่าไทย แต่คงไม่อบอุ่นเหมือนบ้านเรา
สำหรับบ้านเรา  ถ้าไม่พยามยามจำกัดสิทธิ์การมีการใช้ให้มากไปกว่าทุกวันนี้ ผมว่า..ก็พอทนได้นะคับ อย่างน้อยก็ยังดีกว่าหลายประเทศ แต่ผมกลัวจริง ๆ ว่า..มัน..มัน..มันจะกลับมา Grin
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2006, 08:08:00 PM »

.............เกี่ยวกับกระทู้นี้ได้แต่เข้ามาอ่านเท่านั้น  ..............ไม่เคยออกนอกประเทศเลยครับผม...กลัวหลงครับ......

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
หน้า: [1]
  พิมพ์