เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 20, 2024, 02:29:03 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำสีปืน  (อ่าน 4937 ครั้ง)
GUNMASTER
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 20

« เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2006, 10:12:23 PM »

เคยอ่านกระทู้เพื่อนสมาชิกท่านที่ทำสีปืน CZ ใหม่ ผมปริ้นไว้แต่แม่บ้านเก็บไปทิ้ง พอดีเพื่อนที่เป็นนักบินอาสาเอามาให้ได้ เลยอยากทราบรายละเอียด ไครบอกได้บ้างครับ
SAVOK CZ
Hero Member

คะแนน 31

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2006, 10:44:35 PM »

กระทู้คุณ USP40 ครับ ตาม Link
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php/topic,3696.0.html

ไทยนี้รักสงบ แต่ถึงรบไม่ขลาด เอกราชจะไม่ให้ใครข่มขี่
Nakin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 115

รักทุกคนเลย ......

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2006, 01:46:13 AM »

สี   .....   แบบที่   คุณ    USP 40    ท่านใช้   ......    น้ำลายหก

ในเมืองไทย   .....   ไม่ทราบว่า   จะหาได้จากที่ไหนครับ    ?

ร้าน   Brownells   ....   เขาก็   ไม่ส่งออกนอกประเทศ   ( ทั้งแบบกระป๋องพ่น   และ   แบบผสมเอง   ....   เขาว่า   เป็นวัตถุอันตราย )     Huh

Happy   shooting    ......   

พูดจริง     ก็หาว่า    โกหก     ........     พูดตลก    ก็หาว่า     หลอกลวง
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2006, 05:01:26 AM »

ขอแนะนำให้ใช้ยี่ห้อนี้นะครับ ดีกว่าที่ผมใช้ http://www.kgcoatings.com/chart.html  ราคาพอๆกัน
แต่ไม่ว่าจะเลือกใช้ยี่ห้อไหน ข้อสำคัญต้องล้างปืนและชิ้นส่วนที่จะทำสีให้สะอาดปราศจากคราบน้ำมันจริงๆ  อย่าลืมซื้อน้ำยาล้างด้วยนะครับ Wink
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2006, 05:43:59 AM »

สี   .....   แบบที่   คุณ    USP 40    ท่านใช้   ...... น้ำลายหก

ในเมืองไทย ..... ไม่ทราบว่า จะหาได้จากที่ไหนครับ ?

ร้าน Brownells .... เขาก็ ไม่ส่งออกนอกประเทศ ( ทั้งแบบกระป๋องพ่น และ แบบผสมเอง .... เขาว่า เป็นวัตถุอันตราย ) Huh

ของพวกนี้ถือว่าเป็นสารเคมีที่เป็นพิษได้( Hazardous chemical product )แม้แต่ในเมกาเอง  ก็ห้ามส่งทางเครื่องบิน  ต้องขนส่งทางพื้นดินเท่านั้น
ทาง Brownell ถึงส่งให้ไม่ได้เพราะกฏหมายบังคับไว้ครับ   
minicooper
A boy doesn't stay at 14 years old forever.
Full Member

คะแนน 1

You NeVeR Lost IN My MinD ////////

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2006, 07:31:32 AM »

แล้วในเมืองไทยจะหาได้ยังไงล่ะพี่  อยากเอามาพ่นมั่ง

EVERY   DOG   HAS   ITS    DAY.
GUNMASTER
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 20

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2006, 08:09:23 AM »

ขอบคุณ SAVOK CZ  โดยเฉพาะท่าน USB40 มากๆครับ   มีขั้นตอนการทำสรุปสั้นๆดังนี้
       ถอดแยกป็นชิ้นๆ
       1.ต้องใช้น้ำยาลอกสีเดิมที่ด่างบ้าง ลอกบางส่วนออกให้หมดก่อน (สำหรับปืนที่ไม่มีสนิม ถ้ามีสนิมต้องกำจัดตามแบบช่างปืนเตรียมผิวรมดำปกติครับ)
        2.เตรียมผิวโดยน้ำยาขจัดไขมันและอื่นไบนผิวเหล็ก
        3.พ่นสี ที่จะเคลือบใหม่
        4. อบสี
         ประกอบใหม่
  ผมเข้าใจผิดใหม ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 09, 2006, 08:16:07 AM โดย suchinin » บันทึกการเข้า
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2006, 09:01:16 AM »

ขอบคุณ SAVOK CZ  โดยเฉพาะท่าน USB40 มากๆครับ มีขั้นตอนการทำสรุปสั้นๆดังนี้
 ถอดแยกป็นชิ้นๆ
 1.ต้องใช้น้ำยาลอกสีเดิมที่ด่างบ้าง ลอกบางส่วนออกให้หมดก่อน (สำหรับปืนที่ไม่มีสนิม ถ้ามีสนิมต้องกำจัดตามแบบช่างปืนเตรียมผิวรมดำปกติครับ)
 2.เตรียมผิวโดยน้ำยาขจัดไขมันและอื่นไบนผิวเหล็ก
 3.พ่นสี ที่จะเคลือบใหม่
 4. อบสี
 ประกอบใหม่
 ผมเข้าใจผิดใหม ครับ
เข้าใจไม่ผิดครับ
ข้อ1. ที่นี่ใช้วิธียิงทราย  หรือใช้น้ำยาล้าง  ถ้ายิงทรายจะดีมากตรงทำให้สีเกาะผิวปืนดีมากๆครับ แต่เวลายิงหาคนที่ยิงเป็นนะครับ( ผมเองก็ยิงไม่เป็น) เพราะผิวปืนเสียได้ 
ข้อ2. ถูกต้องครับสำคัญมาก
ข้อ3.การพ่นเหมือนพ่นสีรถยนต์ครับ หลักการเดียวกัน
ข้อ4. อุณหภูมิ และระยะเวลา ในการอบสำคัญเช่นกัน  ให้ดูอุณหภมิ และ ระยะเวลา ในการอบจาก วิธีการทำที่ติดมากับสี   ควรใช้เตาอบที่ตั้งอุณหภูมิได้     หมายเหตุ หลังจากพ่นสีเรียบร้อยแล้ว  รอให้สีแห้งสนิทจริงๆก่อนนำเข้าเตาอบนะครับ 
ตรงรางปืนอย่าพ่นหนามากนะครับ  ลองทำดูไม่ยากครับ  ถ้าพ่นแล้วไม่ชอบใจใช้ Acetone ล้างออกแล้วเริ่มต้นใหม่ได้ครับ Wink
หน้า: [1]
  พิมพ์