เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 19, 2024, 06:46:29 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เวลาที่ไปเลือกปืนจากทางร้าน พี่พี่ ดูอะไรกันบ้างครับ  (อ่าน 2957 ครั้ง)
powerboy
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 52

« เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2006, 01:01:49 PM »

ลองหากระทู้เก่า ๆ แล้วไม่เจอ
อยากจะถามครับ พี่พี่ที่ไปเลือกซื้อใหม่จากทางร้าน แล้วทางร้านยกปืนมาให้เลือกซักสองสามกระบอก
พี่พี่พิจารณาอะไรเป็นลำดับต้น ๆ ครับ
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2006, 01:16:20 PM »

ของผม...ถ้าสภาพภายนอกเหมือนกัน...
ผมเลือกกระบอกที่เขย่าแล้วดังน้อยที่สุดครับ....ง่ายดีม่ะครับ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2006, 01:17:11 PM »

ดูเจ้าของร้านครับ  Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2006, 01:18:09 PM »

ถ้ามีให้เลือกเยอะๆก็ดีนะครับ Grin Grin

ดูความฟิตลำเลื่อนกับโครงปืนครับ  หลงรัก

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2006, 03:20:02 PM »

การซื้อปืนใหม่นั้นส่วนใหญ่แล้วเราจะมีรุ่นที่หมายตาไว้แล้วว่ายี่ห้ออะไร ?รุ่นอะไร ?ที่นี้พอเราได้รุ่นได้ยี่ห้อที่ต้องการในใจแล้ว  เราก็ไปที่ร้านค้าเพื่อทำการเลือกสินค้าแต่ทางที่ดีเราควรโทรเช็คราคาปืนทุกร้านที่มีรุ่นที่เราต้องการก่อนว่าร้านไหนราคากันเองที่สุดมีของแถมอะไรบ้าง   ถ้าเป็นไปได้ในร้านมีรุ่นที่เราต้องการอยู่กี่ตัวขอให้เจ้าของร้านเอามาให้เราเลือกดูทุกกระบอกเลยละครับแล้วเราจะได้ดูความละเอียดในการผลิตของแต่ละตัว    บ้างครั้งเราซื้อของโดยไม่เลือกเราจะได้ของที่มีตำหนิอยู่บ่อยๆๆ   ดูภายนอกภายในว่าชิ้นงานเรียบร้อยไหม ?  ทดสอบระบบการทำงานกลไกของปืนว่าเดินราบเรียบดีไหม ?ระบบลั่นไกมีสะดุดบ้างรึปล่าว  ?พูดง่ายๆก็คือดูกระบอกที่มีปัญหาน้อยที่สุด  และก็ดูกลุ่มกระสุนที่ทดสอบมาจากโรงงานด้วยว่ากลุ่มกระสุนแคบหรือกว้าง  คุณไม่ต้องกลัวครับเวลาเลือกปืนไม่ต้องกลัวว่าทางร้านค้าจะว่า    ตราบไดที่เงินยังอยู่กับเราเลือกไปเถอะ    ปืนนะมันไม่ได้ราคาพันสองพันนะครับมันจะต้องอยู่กับเราอีกนาน(เท่าไรเราก็ไม่รู้) ทุกครั้งที่ผมซื้อปืนที่ร้านค้าผมจะเลือกดูทุกกระบอกจนกว่าเราได้กระบอกที่คิดว่า O K  พอได้กระบอกที่ถูกใจที่สูดคราวนี้ก็เรื่องราคาขอต่อรองราคาอีกนิดหน่อย ถ้าทางร้านลดราคาลงได้อีกก็ดีครับ  ถ้าไม่ได้ก็แล้วไป   อีกนิดครับของแถมต้องคุยกันก่อนจ่ายเงินว่ามีอะไรบ้าง    พอตกลง OK ทั้งสองเรียบร้อยเราถึงค่อยจ่ายเงินครับ  ถ้าเราซื้อของโดยที่เราไม่เลือกของนั้นบางครั้งพอได้ของมาแล้วของมีตำหนิเสียความรู้สึกและก็ขอเปลี่ยนใหม่ก็ไม่ได้ด้วยนะครับ   บางคนอาจจะคิดว่าซื้อของแค่นี้เรื่องมากจัง  แต่อย่าลืมนะครับพอได้มามันก็เป็นของเราและมันก็คงต้องอยู่กะเราอีกนาน......นานนะครับ หลงรัก หลงรัก หลงรัก
โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2006, 03:35:06 PM »

Winkของผมไปถึงร้าน ก็ได้เลือกเลขปืนก่อนเลยครับ หลงรัก
มีให้เลือกมากจนตาลาย โดนชก  พอเลือกได้แล้วก็จ่ายเงิน  หัวเราะร่าน้ำตาริน
คิดว่าของราคาระดับนี้คงไม่มีของเกรด B แน่ๆ......... Grin
ตรวจสอบดูภายนอก+การทำงาน ก็เช็คของแถมรับกลับบ้านครับ..........ไปลองยิงดูก็ไม่มีปัญหาครับ น้ำลายหก..............มีอย่างเดียว
คือเสียลูกกระสุนครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

mETEr
จงภูมิใจเถิด ที่เกิดเป็นไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7

รักเธอ ประเทศไทย

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2006, 03:53:31 PM »

อิจฉาพี่ๆ จัง ผมอยู่ต่างจังหวัด ไม่มีโอกาสได้ไปเลือกเลย เลื่อกรุ่น โทรคุยกับร้าน โอนเงิน รอรับของ เท่านี้ครับ

เกิดมา ต้องตอบแทนคุณแผ่นดิน
CAPTAINKID-รักในหลวงที่สุด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ อาบสะอาดหอมสดชื่นแบบไทยๆ

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2006, 03:54:08 PM »

ดูระบบการทำงานของปืนก่อนครับว่าปกติหรือไม่ โดยเฉพาะระบบนิรภัยต่างๆ แล้วลองเข่ยาดูเอาอันที่แน่นที่สุด หรือเลือกจากกลุ่มทดสอบถ้าชอบแม่น ถ้าชอบสวยๆก็ดูผิวพรรณไม่มีตำหนิ ผมเคยเห็น 1911 ของสมิธ ที่กัดโกร่งไกไม่อยู่ตรงกลางโครง ร้านปืนเกรดเอด้วย

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ ใช้เนื้อสบู่ที่มีคุณภาพ ไม่มีไขมันสัตว์ ผสมสมุนไพรจีนและไทยกว่า 10 ชนิด ตามสูตรโบราณ ให้กลิ่นหอมแบบไทยๆ ฟองมาก อาบสะอาด ช่วยขจัดคราบไคล แก้ปัญหากลิ่นกาย โรคผิวหนัง สิวฝ้า และจุดด่างดำต่างๆ ได้ดี

หาซื้อได้ที่โฮมเฟรชมาร์ท ใน เดอะมอลล์ ทุกสาขา
HogHeaven
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 95

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2006, 04:33:34 PM »

อิจฉาพี่ๆ จัง ผมอยู่ต่างจังหวัด ไม่มีโอกาสได้ไปเลือกเลย เลื่อกรุ่น โทรคุยกับร้าน โอนเงิน รอรับของ เท่านี้ครับ

อยากทราบว่าซื้อโดยไม่เห็นของ แล้วเคยเจอปัญหาบ้างไหมครับ เราสามารถต่อรองราคาเค้าได้หรือเปล่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 09, 2006, 04:36:03 PM โดย Blackhawk » บันทึกการเข้า
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2006, 04:42:14 PM »

ผมดูความเรียบร้อยของชิ้นงาน และความสวยของตัวเลขครับ Grin

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
Footballmania
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 31

รักในหลวง

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2006, 04:56:27 PM »

หวัดดีค้าบพี่ อยู่ กฟภ. หรือครับ
ผมก็ กฟภ.

poe kerpetkaew
Sr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2006, 04:59:42 PM »

ปืนยาว
-เลือกกระบอกที่ไม้ลายสวย
-กลุ่มกระสุน(ที่แนบมากับปืน)แน่น
-กระโจมมือหน้า ระยะห่างของไม้รางปืนกับลำกล้องเท่า ๆ กันทั้ง 2 ด้าน (แต่บางยี่ห้อโรงงานแพ็กลำกล้องกับพานท้ายแยกกัน ต้องเอามาประกอบเองที่บ้าน ถ้าแบบนี้ก็หมดสิทธิ์)
-ดูหัวสกรู 2 - 3 ตัว ข้างใต้โครงปืนว่าไม่เยิน
-ดูความเรียบร้อยทั่วไป เช่นรมดำ สนิม การกัดไสโลหะ เลือกกระบอกที่เรียบร้อยที่สุด กลไกทำงานไม่ติดขัด เช่น เซฟ การเดินของลูกเลื่อน ฯ 

yai026
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2006, 05:19:04 PM »

1. ดูราคาจากหลายๆร้าน(แต่ส่วนมากจะเข้าร้านที่ชอบ แพงกว่า 2,000-3,000 ก็ซื้อ)
2. ดูตำหนิบนปืน
3. ดูตัวเลขทะเบียนปืน

ปล. ขอแถมไม่สนใจ ไม่ให้ก็ไม่เอา
ผมซื้อปืนราคาสูงๆ จึงสนใจเฉพาะตัวปืนเป็นหลัก

บางครั้งความรักก็มีไว้ให้เราสัมผัส    แต่ไม่ได้มีไว้ให้เราครอบครอง
karan
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2006, 06:41:14 PM »

อย่าบัง อย่าบัง  เอ๊ะ .. บอกว่าอย่าบัง   อาผมชอบบังจอทีวีครับ  Grin Grin Grin   เลยอดดูละครเกรด A เลย.....
โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2006, 06:49:19 PM »

อย่าบัง อย่าบัง เอ๊ะ .. บอกว่าอย่าบัง อาผมชอบบังจอทีวีครับ Grin Grin Grin เลยอดดูละครเกรด A เลย.....

อมยิ้มเลยครับเจอแบบนี้......................^^

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์