เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 01:32:17 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ที่ครอบหู  (อ่าน 8254 ครั้ง)
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2006, 03:21:10 PM »

Grin แนะนำสมาชิกทุกท่านใช้เครื่องป้องกันเสียงแบบ "ครอบหู" ดีกว่าครับ แม้จุกอุดหูจะป้องกันเสียงที่เข้าทางรูหูได้ แต่คลื่นเสียง ยังสามารถเข้าได้รอบ ๆ รูหู โดยเฉพาะทางด้านหลังใบหูครับ ซึ่งที่ครอบหูป้องกันเสียงจะสามารถช่วยได้ในกรณีนี้ แพงกว่าจุกอุดรูหู แต่ระยะยาวแล้วคุ้มกว่าครับ Grin

จำได้ว่าคุณ Nattapol เคยเลคเชอร์เรื่องความถี่ที่ "จุกอุดหู" และ "ที่ครอบหู" สามารถกรองได้ ... สรุปว่าใส่มันทั้งสองอัน เงียบดี

เวลาจะคุยกับใคร ก็แค่เปิดปาก(เรา) ... เพื่อฟังเสียงเขา ได้ยินชัดเจนด้วยครับ  Grin Grin Grin Grin เสียงเข้าง่ายกว่าหลังใบหูเสียอีก  Grin Grin Grin Grin Grin

Iamshootinghere
Sr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2006, 03:48:44 PM »

Grin แนะนำสมาชิกทุกท่านใช้เครื่องป้องกันเสียงแบบ "ครอบหู" ดีกว่าครับ แม้จุกอุดหูจะป้องกันเสียงที่เข้าทางรูหูได้ แต่คลื่นเสียง ยังสามารถเข้าได้รอบ ๆ รูหู โดยเฉพาะทางด้านหลังใบหูครับ ซึ่งที่ครอบหูป้องกันเสียงจะสามารถช่วยได้ในกรณีนี้ แพงกว่าจุกอุดรูหู แต่ระยะยาวแล้วคุ้มกว่าครับ Grin

จำได้ว่าคุณ Nattapol เคยเลคเชอร์เรื่องความถี่ที่ "จุกอุดหู" และ "ที่ครอบหู" สามารถกรองได้ ... สรุปว่าใส่มันทั้งสองอัน เงียบดี

เวลาจะคุยกับใคร ก็แค่เปิดปาก(เรา) ... เพื่อฟังเสียงเขา ได้ยินชัดเจนด้วยครับ  Grin Grin Grin Grin เสียงเข้าง่ายกว่าหลังใบหูเสียอีก  Grin Grin Grin Grin Grin

โอ้มีวิธีนี้ด้วยรึเนี่ย ปกติผมจะใช้วิธีอ่านปากเอา
เดี๋ยวจะลองใช้วิธีอ้าปากดูมั่ง แต่ถ้ามีคนฟังพร้อมๆกันคงตลกพิลึก Cheesy

"You not the only one who makes mistakes, but they're the only thing that you can truly call you own"
Billy Joel
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2006, 06:00:04 PM »

Grin แต่เวลายิงปืนไม่ได้อ้าปากนินา Grin

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2006, 06:10:56 PM »

เวลาจะคุยกับใคร ก็แค่เปิดปาก(เรา) ... เพื่อฟังเสียงเขา

ตกใจ

Desperado - รักในหลวง
แก่ ขี้บ่น อ้วน นิสัยไม่ดี งี่เง่า ปทุมธานี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 156

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2006, 06:12:09 PM »

คนนะ ไม่ไช่ปลาทอง Grin

เหม็นขี้หน้า นักการเมือง และสุนัขรับใช้นักการเมือง
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2006, 07:16:34 PM »

ผมใช้ที่ครอบหูตั้งแต่เริ่มหัดยิงปืนครับ  แต่ความที่เข้าสนามบ่อยๆ ลืมปิดบ้างบางครั้ง ก็โดนเต็มๆ หูเสื่อมไปบ้าง  อย่างขึ้นเครื่องบินเอาครอบหูฟังเพลงจะได้ยินข้างซ้ายถนัดกว่าข้างขวา  นึกว่าหูฟังมันเสีย ลองกลับข้างฟัง ก็ดังข้างซ้ายเหมือนเดิม แสดงว่าหูเราชำรุดแน่ๆ  (ยิงปืนสั้นมือเดียว ถนัดขวาหูขวาไปก่อน)
พอเข้ายุคโทรศัพท์มือถือ  เนื่องจากหูซ้ายฟังถนัดกว่าก็ใช้หูซ้ายเรื่อยมา   สองปีหลังนี่พบว่าหูขวาได้ยินถนัดกว่าหูซ้ายแล้วครับ

ที่ครอบหูแบบอิเล็กทรอนิกส์ ตัดเสียงดัง เร่งเสียงเบา  ใช้สะดวกไม่ต้องถอดๆ ใส่ๆ แต่ใส่นานๆ หนักจนรำคาญ   แบบครอบหูก็รั่วให้เสียงเข้าได้เพราะผมใส่แว่น   ในที่สุดพบว่าแบบของ 3M ที่บี้ๆ ขยี้ๆ ให้เล็ก พอใส่ในรูหูแล้วพองตัวคับรูหูนั้นตัดเสียงได้ดีที่สุดครับ  ซื้อก็ไม่แพง ได้รับแจกก็บ่อย  จะเอาครอบหูทับไว้อีกชั้นก็ยิ่งเงียบดี

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
mb154cm
ชอบบรรยากาศที่อบอวลด้วยมิตรภาพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2006, 07:45:15 PM »

ผมใส่ที่ครอบหูทุกครั้งที่ยิงครับ ตั้งแต่เริ่มหัดยิงใหม่ๆเพราะกลัวเสียงปืน เลยติดเป็นนิสัย Smiley

e.k.1911
ถ้าคนดีอยู่ในหมู่บ้านของชนเหล่าใด ความสุขและผลจักมีแก่ชนเหล่านั้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 251

Still Loving COLT

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2006, 01:07:11 AM »

ผมก็ใส่ทั้งปลั๊กอุดหูและครอบอีกชั้นทุกครั้งครับ...พักหลังๆนี่เวลาคนที่บ้านถามข้อข้องใจอะไร ผมแกล้งทําหูทวนลมครับ แล้วค่อยอ้างว่าหูตึงเพราะยิงปืน........

โปรดจงเอาดอกไม้เสียบไว้ที่ปลายปืน  แล้วหยิบยื่นไมตรีมิตรให้แก่กัน
Sticker
Hero Member

คะแนน 90

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2006, 01:24:34 AM »

ปกติผมก็ใส่แต่ปลั๊กอุดหูอย่างเดียว....แต่ได้ยินที่หลายท่านแนะนำมาคงต้องหันมาใส่ที่ครอบหูเข้าไปด้วยแล้วครับ....

ห่วงอนาคต...หูจะไม่หย่อน..( ตึง )..นะครับ...ขอบคุณทุกท่านสำหรับความรู้และประโยชน์ที่ได้รับมากครับ..

ความจำสั้น     แต่รักฉันยาว ...
boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2006, 03:31:25 AM »

ผมเองก็ใส่ปลั๊กเสียบหูก่อนแล้วใส่ที่ป้องกันเสียงครอบตามไปอีกชั้นหนึ่ง ช่วยลดเสียงได้มาก
ปลั๊กผมจ้างเขาหล่อแบบฉีดเข้าไปในหู รอสักพักก็เอาออกมาตัดแต่ง ใช้งานได้ดีมากๆราคาอาจแพงหน่อยแต่ถ้าใช้บ่อยๆแล้วจะคุ้มกว่าซื้อแบบใช้ครั้ง2ครั้งแล้วทิ้ง
โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2006, 03:47:32 AM »

ขอบคุณมากครับ............ Winkความรู้ทั้งนั้น หลงรัก

Awake
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 6

ถ้าโลกนี้ไม่มีคนเลวแล้วจะหาคนดีจากไหน?

« ตอบ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2006, 07:15:48 AM »

ผมใช้ปลอกลูกปืนครับ ไม่ต้องซื้อ แต่อย่าเอาหัวกระสุนด้วยนะครับ
Charoon รักในหลวงครับ
ลิขิตฟ้า หรือจะสู้มานะตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1044

เจ็บแล้วจำคือคน เจ็บแล้วทนคือคนรักกัน

« ตอบ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2006, 07:24:16 AM »

Shockedแรกๆผมใช้กระดาษหนังหนังพิมพ์ จุ่มน้ำพอหมาด ๆ อุด ไดผลดีนะไม่ต้องซื้อ   ช่วงหลัง ใช้ ปลั๊ก อุดหูพร้อม Head Phone ที่เสียแล้วของ ห้อง sound LAP มาครอบ ดีขึ้นครับ  โกรธจังเลย ทีรัก บอกว่าพูดอะไรไม่ค่อยฟัง เพราะไม่ค่อยได้ยินจริงๆ  ต่อไป พอสุดที่รักพูดอะไร จะอ้าปากด้วย จะได้ยินชัดขึ้น เผื่อได้เงินเพิ่ม..ค่าขนมขึ้นบ้าง Grin

"สิ่งที่ควรทำคือความดี สิ่งที่ควรมีคื่อคุณธรรม สิ่งที่ควรจำคือผู้มีrระคุณ"
Sandra
Full Member

คะแนน 0

« ตอบ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2006, 07:33:30 AM »

อ่านกระทู้ พวกพี่โพส แล้วขำ  Grin  Grin  Grin
glocklover
เบื้องหลังความสำเร็จ คือความล้มเหลว 9 ใน 10 ครั้งของความพยายาม
Hero Member

คะแนน 12

One Life Live It.

« ตอบ #44 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2006, 08:21:02 AM »

ผมใช้แบบครอบหูครับ  Grin

อันนี้เกิดขึ้นกับตัวผมเองเลยนะครับ เมื่อก่อนยิงปืนแล้วไม่เคยใส่ที่ครอบหูเลย ( เกือบทุกอาทิตย์ ) ยิงอยู่ประมาณเกือบ 2 ปี มาวันนี้ผ่านไปก็ 10 กว่าปี มีอาการเสียงดังในหู เสียงเหมือนกริ่งบ้าน ดังตลอดเวลา แต่จะดังมากในขณะที่เราเอนตัวจะนอน ไปพบคุณหมอมาหลายโรงพยาบาลแล้ว คุณหมอบอกตรงกันว่า เป็นอาการของระบบการได้ยินเสื่อม แล้วสอบถามผมว่าทำงานในที่ๆมีเสียงดังมากหรือปล่าว เพราะโดยมากจะเกิดขึ้นมากกับคนกลุ่มนี้ แต่พอผมบอกว่าชอบยิงปืนโดยไม่ใส่เครื่องป้องกันเท่านั้น คุณหมอถามทันที่ว่าคุณถนัดมือขวาหรือมือซ้าย ผมก็งงว่าทำไม คุณหมออธิบายให้ฟังว่า ถ้าคุณถนัดมือขวาก็เล็งปืนด้วยตาขวา ส่วนใบหน้าทางด้านซ้ายรวมถึงใบหู จะอยู่ใกล้กับปากลำกล้องมากกว่า ส่วนใบหูด้านขวาจะอยู่ในตำแหน่งที่หลบมุมเสียงมากกว่าหูซ้าย ทำให้หูข้างซ้ายของคุณจะมีปัญหามากกว่าหูด้านขวา ซึ่งก็เป็นเช่นนั้นจริงๆสำหรับตัวผม ทุกวันนี้บางครั้งรู้สึกเครียดมากกับปํญหาดังกล่าว
เพราะเสียงดังกล่าวบางครั้งทำให้ผมถึงกับนอนไม่หลับ จึงอยากขอวิ่งวอนทุกท่านที่จะทำการยิงปืน หากเป็นเพียงการยิงเพื่อทดสอบปืน หรือความแม่นยำ โดยไม่ใช่เหตุจำเป็นเฉพาะหน้า โปรดได้ใช้เครื่องป้องกันด้วยครับ เพื่อความปลอดภัยของระบบการได้ยินของทุกท่าน ...สุขกับการยิงโดยไม่ต้องมีเสียงที่ไม่ต้องการจงมีแด่ทุกท่านตลอดการ ( อาการนี้อาจจะไม่เกิดกับทุกท่านที่ไม่ใช้เครื่องป้องกัน แต่กันไว้ดีกว่าแก้นะครับ เพราะเมื่อเกิดแล้วคุณหมอบอกไม่มีวิธีที่จะรักษาให้หายขาดได้ )

คุณ zombies5567 อยู่ที่ไหนครับ เรื่องหูเสื่อมนี่ ลองไปรักษาด้วยการฝังเข็มดูบ้างหรือยังครับ ผมเคยเห็นหลายคนแล้วที่ว่า แพทย์แผนปัจจุบันบอกว่าไม่มีวิธีที่จะทำให้ดีขึ้น แต่การฝังเข็มก็ช่วยให้ดีขึ้นได้ถึงแม้จะไม่หายขาด แต่ผมว่าอาการเสียงดังในหูน่าจะลดลงนะครับ ลองเข้าไปหาความรู้และค้นหาแพทย์ฝังเข็มในจังหวัดที่ตนเองอยู่หรือจังหวัดใกล้เคียงได้ที่นี่ครับ www.thaiacupuncture.net   หากอยู่แถบอิสานใต้ก็ติดต่อผมได้นะครับ PM มาถามได้นะครับ  Grin

“สุขทุกข์ อยู่ที่ใจ มิใช่หรือ
เพราะใจถือ จึงเป็นทุกข์ ไม่สุขใส
ใจไม่ถือ จึงเป็นสุข ไม่ทุกข์ใจ
เราอยากได้ ความสุข หรือทุกข์นา”
พระศาสนโสภณ (แจ่ม จตฺตสลฺโล)
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์