เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 09:25:25 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามพี่ๆ เกี่ยวกับความการปรับศูนย์ปืนครับ และการใช้กระสุน กรณีปืนใหม่ครับ  (อ่าน 1181 ครั้ง)
weelim
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 2

« เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2006, 10:41:04 AM »

สวัสดีครับทุกท่าน กระผมขอคำแนะนำเกี่ยวกับ การใช้กระสุนยิงครั้งแรกและการปรับศูนย์หลังปืนครับ
(ปืนของผม Colt Gold Cup Trophy .45 ครับ) คือผมเพิ่งซื้อมาใหม่ๆครับเป็นปืนกระบอกแรกครับยังไม่ค่อยมีความรู้ครับ

เรื่องที่รบกวนสอบถามคือ
1.เวลาไปซ้อมยิงครั้งแรก ควรใช้ลูกซ้อม หรือลูกจริงครับ
2.การปรับศูนย์ปืน(ศูนย์หลัง) ต้องพาดยิง หรือวางแท่นยิงหรือไม่ครับ (ถ้ายืนยิง มือไม่นิ่งจะปรับศูนย์ผิดพลาดหรือไม่ครับ)

รบกวนขอคำแนนำจากพี่ๆทุกท่านครับ........................ขอบคุณครับ
weelim
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2006, 10:43:04 AM »

เรื่องใช้กระสุน กรณีปรับศูนย์ปืนนะครับ
J38
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2006, 11:40:16 AM »

ขอรอฟังด้วยคนครับ... Grin

___________________________________________________________ _______________________________________

"++ะไรก็ได้ถ้าใจปราถนา อยากจะได้มาต้องฝ่าต้องทนทดลอง บางครั้งก็ชื่น บางครั้งกลืนน้ำตานอง ต้องฝันให้ไกลแล้วก็ไปให้ถึง++
อดิศักดิ์--รักในหลวง--
เวลากับการเรียนรู้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 463

เพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2006, 11:45:29 AM »

ยิงใกล้ ๆ ซัก  3  - 5  เมตรก่อนครับ  ปรับศูนย์ให้ตรงแล้วเลื่อนระยะออกไป  เป็น 10  , 15  เมตร ปรับอีกทีครับ

"ล้างบางจัญไรแผ่นดิน"
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2006, 12:23:11 PM »

ถ้ายิงปืนเป็นแล้ว ยิงได้กลุ่มกระสุนแล้ว ก็ยืนยิงเพื่อปรับศูนย์ได้ครับ แต่ถ้ามือยังไม่เที่ยง ก็พาดยิงดีกว่าครับ

ส่วนจะใช้กระสุนอะไรปรับศูนย์นั้น ผมว่าขึ้นกับ "งาน" ที่จะใช้ครับ ถ้าปืนจะเอาไว้ป้องกันตัว ก็ใช้ลูกจริงยิง ถ้าปืนจะเอาไว้ยิงในสนาม ก็เอาลูกซ้อมปรับครับ

CAPTAINKID-รักในหลวงที่สุด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ อาบสะอาดหอมสดชื่นแบบไทยๆ

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2006, 12:28:45 PM »

แล้วแต่ว่าคุณจะใช้ลูกอะไรยิงเป็นประจำครับ ผมปรับศูนย์ด้วยลูกซ้อมในสนาม แล้วเวลาปรับศูนย์ก็พาดนิ่งๆเลยดีกว่าครับ

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ ใช้เนื้อสบู่ที่มีคุณภาพ ไม่มีไขมันสัตว์ ผสมสมุนไพรจีนและไทยกว่า 10 ชนิด ตามสูตรโบราณ ให้กลิ่นหอมแบบไทยๆ ฟองมาก อาบสะอาด ช่วยขจัดคราบไคล แก้ปัญหากลิ่นกาย โรคผิวหนัง สิวฝ้า และจุดด่างดำต่างๆ ได้ดี

หาซื้อได้ที่โฮมเฟรชมาร์ท ใน เดอะมอลล์ ทุกสาขา
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2006, 12:33:50 PM »

ถ้ายิงปืนเป็นแล้ว ยิงได้กลุ่มกระสุนแล้ว ก็ยืนยิงเพื่อปรับศูนย์ได้ครับ แต่ถ้ามือยังไม่เที่ยง ก็พาดยิงดีกว่าครับ

ส่วนจะใช้กระสุนอะไรปรับศูนย์นั้น ผมว่าขึ้นกับ "งาน" ที่จะใช้ครับ ถ้าปืนจะเอาไว้ป้องกันตัว ก็ใช้ลูกจริงยิง ถ้าปืนจะเอาไว้ยิงในสนาม ก็เอาลูกซ้อมปรับครับ
ขออนุญาต เสริม พี่ jakrit นิดนึงครับ การยิงปรับศูนย์ อย่างพี่ jakrit หมายถึงยิงได้ กลุ่มแน่นอนครับ จับขึ้นมายิง ได้กลุ่มทางซ้าย วางปืน จับใหม่กลุ่มก็ ยังอยู่ทางซ้ายน่ะครับ  ไม่ใช่โดดไปซ้ายทีขวาทีครับ ทีนี้ ในการปรับศูนย์ หลังนั้น ต้องการให้กลุ่มย้ายไปทางไหนก็ให้ปรับไปทางนั้นครับ เช่น ยิงแล้วกลุ่มอยู่ทางขวาของจุดเล็ง (ต้องการให้กลุ่มไปทางซ้ายอีก  ) ก็ให้ ปรับ ศนย์หลัง ไปทางซ้าย ครับ แนวสูงต่ำก็เช่นเดียวกัน (เมื่อศูนย์หลังเป็นแบบปรับได้น่ะครับ ) 

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
Tik
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 17

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2006, 11:12:06 PM »

วานให้ผู้ดูแลสนามปรับให้ก็ได้ครับ ถ้าหากต้องการเรียนรู้ก็ให้สอบถาม ผู้ดูแลสนามตอนปรับศูนย์เลยก็ได้ครับ

-- 1911 Parts Website --

http://1911parts.tripod.com
วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2006, 11:42:59 PM »

จะใช้ลูกจริงลูกซ้อมก็ปรับศูนย์เหมือนกันครับปืนใหม่ๆถ้ามีลูกจริงจะลองดูก็ไม่เป็นไรนี่ครับ ยืนยิง  3 นัด เล็งตำแหน่งเดิมทุกครั้งไม่ขยับเท้าหรือย้ายจุดยืนครับยิงแล้วดูว่าเข้าตรงไหนครับถ้าเล็งวง X แต่ออกไปทางขวาบน ก็ยิงจนครบ 3 นัดครับถ้ากลุ่มกระสุนเข้าขวาบนทั้ง 3 นัด ก็ปรับละครับทีนี้ปรับเสร็จก็ยิงใหม่เล็ง X เหมือนเดิม 3 นัดครับถ้ากลุ่มขยับเข้ามากลาง X แล้วก็เป็นอันเสร็จครับแต่ถ้ายังไม่เข้าตำแหน่งที่ต้องการอีกก็ปรับอีกครับทำจนกว่าจะได้ตำแหน่งที่ต้องการครับคาดว่าไม่เกิน 3-4 ครั้งครับน่าจะได้......มือไม่นิ่งก็หาแท่นพาดเอาครับ.......ลองที่ระยะ 10 เมตรก่อนครับและอย่าลืมลากไกมาเรื่อยๆจนลั่นครับถ้ากระตุกไกก็จบกันครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน
ที่บอกให้ยิงทีละ 3 นัดเพื่อประหยัดลูกครับ(ช่วงนี้หายากครับ)   Grin Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 13, 2006, 11:45:37 PM โดย วรกฤษ » บันทึกการเข้า

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
หน้า: [1]
  พิมพ์