เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 19, 2024, 02:33:28 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ฟังมาแล้วหงุดหงิด  (อ่าน 16174 ครั้ง)
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #75 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2006, 11:59:52 PM »

.......เท่าที่ผมทราบมา  เวลาที่นายทะเบียนเขาไม่อนุญาต  เขาจะบอกเป็นเพียงคำพูด  ไม่ได้มีหลักฐานใด ๆ ที่แจ้งให้เราเป็นลายลักษณ์อักษรเลย   ประโยคที่ใช้ส่วนใหญ่ก็   "ไม่มีความเหมาะสม"   "ไม่มีความจำเป็น"  "เป็นขนาดที่เกินความจำเป็น"   " มีอยู่แล้ว"  ประมาณนี้แล้วก็ให้กลับ  (ฟังเขาเล่าให้ฟัง)  เราเขียนคำร้องขอมี  ถ้าไม่ให้ก็น่าที่จะตอบเรามาว่าไม่ให้เพราะ   1....2....3....ไม่ทราบว่าผมเพ้อเจ้อหรือเปล่า.........เอาอย่างไรก็เอากันครับผม.......ด้วยความเคารพ.......

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #76 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2006, 12:06:09 AM »

.............สรุปว่าท่าน นายสมชาย(ฮา) ยุให้ฟ้องศาลทุกรายใช่หรือไม่ เพื่อแสดงถึงความจำเป็น.........ผมสนับสนุนความคิดท่านโชกุนนะ ที่ว่านัดกันไปวันเดียวกัน มันเป็นพลัง พลังที่แสดงให้ได้รู้ ได้ทราบว่าเกิดอะไรขึ้นกับคนที่เดินขึ้นมาขอทะเบียนไปซื้อปืนให้ถูกต้องตามกฏหมาย ตามสิทธิพึงมีพึงได้ เอกสารหลักฐานครบ............เอ....เอาอย่างไรกันดี ผมว่ามันน่าที่จะมีอะไรเริ่มจากพวกเรานะ......ด้วยความเคารพ......

นายสมชายยุให้ฟ้องศาล"ทุกราย"ครับ... ถ้าไม่จำเป็นต้องมีปืน ก็ไม่ต้องฟ้องฯครับ... นอกจากแสดงให้เห็นถึงความจำเป็นแล้ว ยังแสดงออกถึงการมีวุฒิภาวะครับ... ใครที่วิ่งไปฟ้องศาลฯ แสดงว่ามีวุฒิภาวะ ใช้เหตุผลเป็นที่ตั้ง... สมควรมีปืนได้...

ส่วนคนที่ใจฝ่อฯ ตั้งแต่ถูกเจ้าหน้าที่กีดกัน... หากมีปืนแล้วอาจใจน้อย น้อยใจเมื่อถูกรังแก โกรธเมื่อถูกรังแก อาจปล่อยอารมณ์พาไป มีปืนอยู่ในมือด้วย... โหย ไม่อยากคิดครับ... นายสมชายก็พูดให้เกินไป จะได้เห็นภาพ... ฮา

คนที่คุณสมบัติครบถ้วน... มีความ"จำเป็น"แล้วไม่กล้าฟ้องศาล แปลว่ายอมตายมือเปล่าๆ โดยไม่มีปืนในมือให้ต่อสู้ชีวิต... อย่างนั้นไม่สมควรมีปืนครับ... ว่าแมะ

ส่วนคนที่ไม่มีความ"จำเป็น"ก็ไม่ต้องฟ้องให้เหนื่อยเปล่าปลี้ๆ... เช่นพวกขออนุญาตแบบเผื่อเอาไว้ ขอได้ก็ดี ขอไม่ได้ก็แล้วไป...

แล้วศาลฯ ท่านจะพิจารณาเองครับ... ต่อให้มีปืนหลายกระบอก ศาลก็เคยอนุญาตนี่ครับ...
sinop
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #77 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2006, 12:46:27 AM »

.............สรุปว่าท่าน นายสมชาย(ฮา) ยุให้ฟ้องศาลทุกรายใช่หรือไม่ เพื่อแสดงถึงความจำเป็น.........ผมสนับสนุนความคิดท่านโชกุนนะ ที่ว่านัดกันไปวันเดียวกัน มันเป็นพลัง พลังที่แสดงให้ได้รู้ ได้ทราบว่าเกิดอะไรขึ้นกับคนที่เดินขึ้นมาขอทะเบียนไปซื้อปืนให้ถูกต้องตามกฏหมาย ตามสิทธิพึงมีพึงได้ เอกสารหลักฐานครบ............เอ....เอาอย่างไรกันดี ผมว่ามันน่าที่จะมีอะไรเริ่มจากพวกเรานะ......ด้วยความเคารพ......

นายสมชายยุให้ฟ้องศาล"ทุกราย"ครับ... ถ้าไม่จำเป็นต้องมีปืน ก็ไม่ต้องฟ้องฯครับ... นอกจากแสดงให้เห็นถึงความจำเป็นแล้ว ยังแสดงออกถึงการมีวุฒิภาวะครับ... ใครที่วิ่งไปฟ้องศาลฯ แสดงว่ามีวุฒิภาวะ ใช้เหตุผลเป็นที่ตั้ง... สมควรมีปืนได้...

ส่วนคนที่ใจฝ่อฯ ตั้งแต่ถูกเจ้าหน้าที่กีดกัน... หากมีปืนแล้วอาจใจน้อย น้อยใจเมื่อถูกรังแก โกรธเมื่อถูกรังแก อาจปล่อยอารมณ์พาไป มีปืนอยู่ในมือด้วย... โหย ไม่อยากคิดครับ... นายสมชายก็พูดให้เกินไป จะได้เห็นภาพ... ฮา

คนที่คุณสมบัติครบถ้วน... มีความ"จำเป็น"แล้วไม่กล้าฟ้องศาล แปลว่ายอมตายมือเปล่าๆ โดยไม่มีปืนในมือให้ต่อสู้ชีวิต... อย่างนั้นไม่สมควรมีปืนครับ... ว่าแมะ

ส่วนคนที่ไม่มีความ"จำเป็น"ก็ไม่ต้องฟ้องให้เหนื่อยเปล่าปลี้ๆ... เช่นพวกขออนุญาตแบบเผื่อเอาไว้ ขอได้ก็ดี ขอไม่ได้ก็แล้วไป...

แล้วศาลฯ ท่านจะพิจารณาเองครับ... ต่อให้มีปืนหลายกระบอก ศาลก็เคยอนุญาตนี่ครับ...

ท่านสมชายให้คำตอบได้ชัดเจนมากครับ  เป็นปรัชญาที่ใช้ได้ไม่เพ้อฝัน
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #78 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2006, 09:00:12 AM »

ท่านสมชาย.....ท่านกล่าวได้ต้องใจจริงๆครับ......ขอคารวะ  Cheesy

ผมสนับสนุนให้ใช้สิทธิโดยชอบ ตามขั้นตอน.....ไม่ต้องบ่นว่าใคร.....หรือมานั่งขุ่นใจเคืองแค้น  Cool
ต้องกล้าต่อสู้.............กระบวนการของศาลนั้นเป็นก้าวสุดท้ายแล้ว......ต้องเดินก้าวแรกให้ได้ก่อน

ก้าวแรกคือ....ยื่นคำร้อง
เจ้าหน้าที่มีหน้าที่ต้องรับคำร้อง...ไม่รับไม่ได้...ไม่รับต้องบันทึกเหตุที่ไม่รับให้ทราบเป็นลายลักษณ์อักษร
ถ้าไม่รับคำร้องและไม่บันทึกแจ้งเหตุ ก็ขอพบผู้บังคับบัญชาเหนือไปเรื่อยๆให้รับให้ได้.....
ยังถูกปฏิเสธไม่รับเรื่อง......ก็ไปโรงพักแจ้งความร้องทุกข์กล่าวโทษเจ้าพนักงานละเว้นการปฏิบัติหน้าที่

ก้าวที่สอง....ติดตามผล ตามกำหนดเวลาในขั้นตอนต่างๆ ให้ได้รับการพิจารณา...
ทวงถามเป็นหนังสือ....ถ้าจะไม่อนุญาตก็ให้แจ้งมาเป็นหนังสือ.....เกินเวลาอันควรฟ้องศาลเรื่องนายทะเบียนปฏิบัติหน้าที่ล่าช้าได้

ก้าวที่สาม....ถ้าสั่งไม่อนุญาต....ก็อุทธรณ์คำสั่งของนายทะเบียนต่อรัฐมนตรีว่าการกระทรวงมหาดไทย
ฟังเหตุฟังผลของนายทะเบียนและรัฐมนตรีแล้ว ให้พิจารณาดู อย่าเพิ่งเชื่อคำกล่าวอ้างระเบียบ/ประกาศ
เพราะมีระเบียบที่ไม่ชอบด้วยกฎหมายอยู่แยะ  มีบางเรื่องที่ขัดรัฐธรรมนูญ..... แถมชอบออกใหม่ไม่ชอบ(ไม่กล้า)แก้เก่า

จึงถึงก้าวที่สี่....ฟ้องศาลปกครอง.....อย่าเอาแค่ให้ได้ใบอนุญาต....ขอศาลให้สั่งเพิกถอนระเบียบ/ประกาศนั้นด้วย
จะได้เป็นคุณูปการ กับคนรุ่นหลัง  Grin

อั๋น
ยอมแพ้ในวันนี้ เพื่อชนะในวันพรุ่งนี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 139

« ตอบ #79 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2006, 09:09:11 AM »

ผมอยากจะนัดวัน ดีเดย์ ไปพร้อมๆกันทั้งหมดเพื่อยื่นขอปืนในวันเดียวกันดีมั้ยครับ
เห็นด้วยครับ Smiley
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 13, 2006, 09:51:16 AM โดย นายอั๋น » บันทึกการเข้า

มาด้วยใจ ไปด้วยกัน
หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #80 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2006, 11:13:31 AM »

ข้าเจ้าฯ ก็เจออีตา (สามารถ) นี่แหละ..มันสอบตั้งเกือบชั่วโมง...
 เกินเวลาเที่ยงมานานแล้ว..เพื่อนที่อยู่ในนั้นออกมารอ..
 มันถามว่ารู้จักกันด้วยเหรอ.....
 จากนั้นมันเขียนเอกสาร 3 นาทีเสร็จ...พร้อมกับยื่นใบรับเอกสารให้.

แสดงว่า นายคนนี้ ขี้หลีพอสมควร Grin Grin Grin

หาสไนเปอร์มือดีๆไปยิงกระบาลมันเลยดีใหมครับ

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #81 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2006, 02:12:12 PM »

หาสไนเปอร์มือดีๆไปยิงกระบาลมันเลยดีใหมครับ

Shocked   Undecided   Lips Sealed

SEK
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #82 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2006, 07:53:10 PM »

ข้าเจ้าฯ ก็เจออีตา (สามารถ) นี่แหละ..มันสอบตั้งเกือบชั่วโมง...
 เกินเวลาเที่ยงมานานแล้ว..เพื่อนที่อยู่ในนั้นออกมารอ..
 มันถามว่ารู้จักกันด้วยเหรอ.....
 จากนั้นมันเขียนเอกสาร 3 นาทีเสร็จ...พร้อมกับยื่นใบรับเอกสารให้.

แสดงว่า นายคนนี้ ขี้หลีพอสมควร Grin Grin Grin

.....คนประเภทนี้ไม่ต้องไปทำหรอกครับ ปล่อยให้สังคมลงโทษไปเองดีกว่า ลงว่าหัวคิดสี่เหลี่ยมแบบนี้อนาคตทางราชการคงไม่ไปไกลกว่านี้แน่ๆ
CT_Pro4
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #83 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2006, 12:04:46 AM »

ท่านสมชาย.....ท่านกล่าวได้ต้องใจจริงๆครับ......ขอคารวะ Cheesy

ผมสนับสนุนให้ใช้สิทธิโดยชอบ ตามขั้นตอน.....ไม่ต้องบ่นว่าใคร.....หรือมานั่งขุ่นใจเคืองแค้น Cool
ต้องกล้าต่อสู้.............กระบวนการของศาลนั้นเป็นก้าวสุดท้ายแล้ว......ต้องเดินก้าวแรกให้ได้ก่อน

ก้าวแรกคือ....ยื่นคำร้อง
เจ้าหน้าที่มีหน้าที่ต้องรับคำร้อง...ไม่รับไม่ได้...ไม่รับต้องบันทึกเหตุที่ไม่รับให้ทราบเป็นลายลักษณ์อักษร
ถ้าไม่รับคำร้องและไม่บันทึกแจ้งเหตุ ก็ขอพบผู้บังคับบัญชาเหนือไปเรื่อยๆให้รับให้ได้.....
ยังถูกปฏิเสธไม่รับเรื่อง......ก็ไปโรงพักแจ้งความร้องทุกข์กล่าวโทษเจ้าพนักงานละเว้นการปฏิบัติหน้าที่

ก้าวที่สอง....ติดตามผล ตามกำหนดเวลาในขั้นตอนต่างๆ ให้ได้รับการพิจารณา...
ทวงถามเป็นหนังสือ....ถ้าจะไม่อนุญาตก็ให้แจ้งมาเป็นหนังสือ.....เกินเวลาอันควรฟ้องศาลเรื่องนายทะเบียนปฏิบัติหน้าที่ล่าช้าได้

ก้าวที่สาม....ถ้าสั่งไม่อนุญาต....ก็อุทธรณ์คำสั่งของนายทะเบียนต่อรัฐมนตรีว่าการกระทรวงมหาดไทย
ฟังเหตุฟังผลของนายทะเบียนและรัฐมนตรีแล้ว ให้พิจารณาดู อย่าเพิ่งเชื่อคำกล่าวอ้างระเบียบ/ประกาศ
เพราะมีระเบียบที่ไม่ชอบด้วยกฎหมายอยู่แยะ มีบางเรื่องที่ขัดรัฐธรรมนูญ..... แถมชอบออกใหม่ไม่ชอบ(ไม่กล้า)แก้เก่า

จึงถึงก้าวที่สี่....ฟ้องศาลปกครอง.....อย่าเอาแค่ให้ได้ใบอนุญาต....ขอศาลให้สั่งเพิกถอนระเบียบ/ประกาศนั้นด้วย
จะได้เป็นคุณูปการ กับคนรุ่นหลัง Grin

...เห็นด้วยครับ...

Smiley Smiley Smiley

Every problem contains the seeds of its own solution.- Stanley Arnold
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #84 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2006, 09:33:18 AM »

ถามคุณเสก-โชกุนว่ากำหนดวันดีเดย์ ไปยื่นป.๑พร้อมๆกันที่ศูนย์ทรมาน..เอ้ย...บริการประชาชน ไว้หรือยัง/วันไหนครับ
จะขอลงชื่อต่อแถวไว้ด้วยคน....... Grin

นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #85 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2006, 10:23:20 AM »

ด้วยความเคารพครับ

คงจะดีไม่น้อยครับ ถ้ามีการเก็บรวบรวมเกี่ยวกับ กฎหมาย พระราชบัญญัติ คำสั่งต่างๆที่มีใช้ในปัจจุบัน และคำสั่งที่ได้ยกเลิกไปแล้ว ใว้สัก ๑ กระทู้ เพื่อให้สมาชิกสามารถนำไปอ้างกับนายทะเบียนได้ เพราะมีหลายคนรวมทั้งผมด้วยที่ไม่ค่อยรู้เรื่องกฎหมายมากนัก

ขอบคุณครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

หนุ่มใต้
Jr. Member
**

คะแนน 3

ดีชั่วรู้หมด...แต่อดไม่ได้

« ตอบ #86 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2006, 10:27:37 AM »

หนับหนุนอีก 1 เสียงครับ
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #87 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2006, 11:52:22 AM »

ด้วยความเคารพครับ

คงจะดีไม่น้อยครับ ถ้ามีการเก็บรวบรวมเกี่ยวกับ กฎหมาย พระราชบัญญัติ คำสั่งต่างๆที่มีใช้ในปัจจุบัน และคำสั่งที่ได้ยกเลิกไปแล้ว ใว้สัก ๑ กระทู้ เพื่อให้สมาชิกสามารถนำไปอ้างกับนายทะเบียนได้ เพราะมีหลายคนรวมทั้งผมด้วยที่ไม่ค่อยรู้เรื่องกฎหมายมากนัก

ขอบคุณครับ

ขออนุญาตยกกระทู้รอสมาชิกท่านอื่นครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

ตุ๊-โต้ง
นิพพานัง ปรมัง สุขัง นิพพานเป็นสุขอย่างยิ่ง
Jr. Member
**

คะแนน 0

สู้ต่อไปถ้ายังมีกำลังใจและกำลังกาย

« ตอบ #88 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2006, 12:02:45 PM »

แม้ทำเป็นเล่นเกมส์เคาเตอร์สไตร์ไปได้ ปืน(ยาว)หลักหนึ่ง   ปืนพกหนึ่ง 
บางคนเค้าชแบสะสมปืนก็ไปขัดขวางเค้าอยู่ได้

โต้งครับ 0802930936,0960704903
glocklover
เบื้องหลังความสำเร็จ คือความล้มเหลว 9 ใน 10 ครั้งของความพยายาม
Hero Member

คะแนน 12

One Life Live It.

« ตอบ #89 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2006, 01:02:24 PM »

นายคนนี้แหละครับที่เถียงกับผมมาแล้ว ถามผมว่าคุณมี 2 มือจะยิงยังไงปืนตั้งหลายกระบอก ผมก็เลยถามกลับว่าแล้วทำไมคุณมีกางเกงในหลายตัว คุณก็ใส่ได้ทีละตัวเหมือนกัน ถ้าผอ.กำธร มีความจริงใจที่จะพัฒนาระบบให้ดีขึ้น ขอเสนอให้ย้ายนายคนนี้ออกจากจุดนี้ก่อนจะโดนร้องเรียนมากกว่านี้ครับ

ฮ่าๆๆ สะใจครับท่าน ผมก็เลยถามกลับว่าแล้วทำไมคุณมีกางเกงในหลายตัว คุณก็ใส่ได้ทีละตัวเหมือนกัน  สุดยอดปฏิภานเลยครับ นับถือๆ Wink
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2006, 01:07:56 PM โดย glocklover » บันทึกการเข้า

“สุขทุกข์ อยู่ที่ใจ มิใช่หรือ
เพราะใจถือ จึงเป็นทุกข์ ไม่สุขใส
ใจไม่ถือ จึงเป็นสุข ไม่ทุกข์ใจ
เราอยากได้ ความสุข หรือทุกข์นา”
พระศาสนโสภณ (แจ่ม จตฺตสลฺโล)
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7
  พิมพ์