เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 11:25:39 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การทำความสะอาดปืน  (อ่าน 3426 ครั้ง)
Atomos'Bao
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2006, 06:54:40 PM »

คือกระผมมีปืนที่ตกทอดมาจากตาน่ะครับ  โดยปกติปืนกระบอกนี้ตาผมเป็นคนดูแลและทำความสะอาด แต่เมื่อตาเสียไป  ก็ไม่ได้ทำความสะอาดเลย  แต่ปัญหามันอยู่ที่จะเกะเอาลูกออกยังไงครับ เพราะปืนกระบอกนี้เป็นปืนลูกโม่ .38 ของไทยประดิษฐ์ น่าจะสมัยสงครามโลกครั้งที่2น่ะ  ดูแล้วคงต้องหักคอจึงสามารถเอาลูกปืนออกก่อนได้  แต่ผมไม่เคยทำก็เลย ดูเซฟปืนก็ไม่มี  ก็เลยมาถามว่ากระผมควรทำอย่างไรดีครับ

Imagination Is more Important Than Knowledge.
to101
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2006, 07:05:28 PM »

จะมีสมาชิกถามว่ามีทะเบียนไหม  ลงรูปให้ดูหน่อย ประมาณนี้ครับ Cheesy
pimdown
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 22

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2006, 07:47:43 PM »

ลงรูปซิครับแล้วจะมีคนตอบให้...
Atomos'Bao
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2006, 07:58:34 PM »

ผมไม่มีกล้องถ่ายรูปน่ะครับ  แต่สังเกตว่าจะมีการประทัยตราเป็นตัว "ศ" แล้วก็มีช่อชัยพฤกษษ์

Imagination Is more Important Than Knowledge.
อดิศักดิ์--รักในหลวง--
เวลากับการเรียนรู้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 463

เพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2006, 09:29:19 PM »

ถ้าไม่มีทะเบียน   แนะนำให้ทิ้งไปดีกว่าครับ  ไม่ต้องไปทำอะไร   Cool

"ล้างบางจัญไรแผ่นดิน"
glocklover
เบื้องหลังความสำเร็จ คือความล้มเหลว 9 ใน 10 ครั้งของความพยายาม
Hero Member

คะแนน 12

One Life Live It.

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2006, 10:25:56 PM »

ตรวจดูให้รอบตัวปืนว่าไม่มีตัวเลขตัวหนังสืออะไรที่พอจะส่อแววว่าเป็นหมายเลขทะเบียนละก็  ทิ้งไปเถอะครับ อย่าเสียดาย เพราะปัญหาที่ตามมายุ่งยากกว่ามาก  Smiley

“สุขทุกข์ อยู่ที่ใจ มิใช่หรือ
เพราะใจถือ จึงเป็นทุกข์ ไม่สุขใส
ใจไม่ถือ จึงเป็นสุข ไม่ทุกข์ใจ
เราอยากได้ ความสุข หรือทุกข์นา”
พระศาสนโสภณ (แจ่ม จตฺตสลฺโล)
Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2006, 10:29:08 PM »

Smiley  ถ้าถามเรื่องทำความสะอาดปืน....... ถ้าปืนไม่ได้ยิงจับบ่อยก็เช็ดด้วยผ้าชี้นน้ำมัน...หรือไม่ก็ชโลมน้ำมันให้ดีก็จะไม่มีน้องหนิมขึ้น....ก็แค่นั้น Wink

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
isuzu
Hero Member

คะแนน 11

"จอมราชันย์"

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2006, 11:06:53 PM »

อันตรายนะครับ

คิดดี ทําดี ได้ดี พระคุ้มครอง เทพเจ้าคุ้มครอง
Sundance
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 123

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2006, 11:33:38 PM »

ถ้าไม่มีทะเบียน แนะนำให้ทิ้งไปดีกว่าครับ ไม่ต้องไปทำอะไร Cool

เห็นด้วยครับ ขับรถไปกลางสพานข้ามแม่น้ำ แล้วขว้างลงไปเลย
Charoon รักในหลวงครับ
ลิขิตฟ้า หรือจะสู้มานะตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1044

เจ็บแล้วจำคือคน เจ็บแล้วทนคือคนรักกัน

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2006, 07:28:45 AM »

Huh Huh Huh

"สิ่งที่ควรทำคือความดี สิ่งที่ควรมีคื่อคุณธรรม สิ่งที่ควรจำคือผู้มีrระคุณ"
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2006, 08:03:51 AM »

ถ้าไม่มีทะเบียน แนะนำให้ทิ้งไปดีกว่าครับ ไม่ต้องไปทำอะไร Cool

เห็นด้วยครับ ขับรถไปกลางสพานข้ามแม่น้ำ แล้วขว้างลงไปเลย

เห็นด้วยอีก หนึ่งเสียง...........ครับ.... Smiley
Atomos'Bao
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2006, 11:27:13 AM »

ตรวจดูให้รอบตัวปืนว่าไม่มีตัวเลขตัวหนังสืออะไรที่พอจะส่อแววว่าเป็นหมายเลขทะเบียนละก็ ทิ้งไปเถอะครับ อย่าเสียดาย เพราะปัญหาที่ตามมายุ่งยากกว่ามาก Smiley
มีอยู่ที่ด้ามปืนครับประทับไว้ว่า "นศ   5/1160"

josan
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 25

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2006, 11:37:54 AM »

ตรวจดูให้รอบตัวปืนว่าไม่มีตัวเลขตัวหนังสืออะไรที่พอจะส่อแววว่าเป็นหมายเลขทะเบียนละก็ ทิ้งไปเถอะครับ อย่าเสียดาย เพราะปัญหาที่ตามมายุ่งยากกว่ามาก Smiley
มีอยู่ที่ด้ามปืนครับประทับไว้ว่า "นศ 5/1160"

แบบนี้น่าจะเป็นปืนมีทะเบียนมั้งครับ นศ นี่ นครศรีธรรมราช หรือปล่าวครับ
ถ้ามีทะเบียนก็ลองค้นหาใบ ป.4 ดูครับ Cheesy

A life without a friend is a life without a sun.
ch chandee
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2006, 12:30:13 PM »

อยู่ อ.เมือง/ หรือ/ อ.ปากพนัง/อ.เชียรใหญ่/ อ.หัวไทร/อ.ท่าศาลา/อ.สิชล/อ.ขนอม/อ.ลานสกา/อ.กิ่งช้างกลาง/อ.ฉวาง/อ.พิปูน/อ.ทุ่งใหญ่/อ.ถ้ำพรรณรา/อ.นาบอน/ อ.ทุ่งสง/อ.บางขัน/อ.ร่อนพิบูลย์ /อ.ชะอวด/อ.จุฬาภรณ์/อ.พรหมคีรี/อ.กิ่งนพพิตำ หรือ พระพรหม ครับ มี นศ 5/ 1160 น่าจะจะตรวจสอบได้นะครับ
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2006, 05:55:21 PM »

คือกระผมมีปืนที่ตกทอดมาจากตาน่ะครับ  โดยปกติปืนกระบอกนี้ตาผมเป็นคนดูแลและทำความสะอาด แต่เมื่อตาเสียไป  ก็ไม่ได้ทำความสะอาดเลย  แต่ปัญหามันอยู่ที่จะเกะเอาลูกออกยังไงครับ เพราะปืนกระบอกนี้เป็นปืนลูกโม่ .38 ของไทยประดิษฐ์ น่าจะสมัยสงครามโลกครั้งที่2น่ะ  ดูแล้วคงต้องหักคอจึงสามารถเอาลูกปืนออกก่อนได้  แต่ผมไม่เคยทำก็เลย ดูเซฟปืนก็ไม่มี  ก็เลยมาถามว่ากระผมควรทำอย่างไรดีครับ

น่าจะมีสลักให้กด เพื่อปลดล็อกนะครับ ไม่เห็นภาพได้แต่เดาครับ

หน้า: [1] 2
  พิมพ์