เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 05:31:33 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัย.....ระยะหวังผล  (อ่าน 5443 ครั้ง)
Glock36
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2006, 09:04:07 AM »

ได้ยินบ่อยๆเรื่องระยะหวังผล สงสัยว่าเอาอะไรมาเป็นตัววัด เพราะมันต่างกันทั้งขนาดและแบบของปืน ตัวอย่างเช่น
1.ปืนสั้นลำกล้อง 2นิ้ว บางคนยิงทำกลุ่มได้ดีที่ 25 เมตร แต่ผมยิงได้แบบว่านอกเป้า ยังงี้ระยะหวังผลเท่าไหร่
2.ปืนสั้นลูกโม่ ลำกล้อง 6 นิ้ว บางคนยิงที่ 50 เมตรสบายๆ แต่ผมยิงไม่เข้าเป้าซักที อันนี้หวังผลจริงๆที่กี่เมตร แล้วถ้าติดกล้องเข้าไป จะหวังผลได้กี่เมตรละเนี่ย
3.ปืนยาว พวกลูกซองลำกล้อง 20นิ้ว อย่างลูกโดด ทำไมที่ 50 เมตรยิงไม่ถูกเป้าหุ่นคนเลย เป็นเพราะระยะหวังผลไม่ถึง 50เมตร หรือเพราะมือผมไม่แม่นเอง แล้วจริงๆถ้าเป็นลูกโดดลำกล้องไม่มีเกลียว ทั้งติดกล้องและศูนย์เปิด หวังผลได้กี่เมตร
4.ปืนยาวพวก .223 .308 พวกนี้ถ้าเป็นศูนย์เปิด หวังผลกี่เมตร และติดกล้องยิง หวังผลได้กี่เมตร
5.ปืนยาวล่าสัตว์ อันนี้ถามเพราะอยากรู้ไม่ได้เอาไปล่าสัตว์ครับ พวก .375 .458 ศูนย์เปิดหวังผลได้กี่เมตร
ขอคำจำกัดความของระยะหวังผลด้วยก๊าบ
Cheetah "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 28

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2006, 10:29:41 AM »

ระยะหวังผล  คำจำกัดความ  ไม่ทราบ เหมือนกันครับ  กลัวตอบไป  แล้วปล่อยไก่

แต่เรื่องปืนติดกล้องแล้ว  ระยะหวังผล เท่าเดิมครับ ปืนเคยยิงได้เท่าไร  ก็ได้เท่านั้น  กล้องแค่ช่วยให้ผู้ยิง เห็นเป้าหมายได้ชัดเจนยิ่งขึ้น ทำให้เล็งได้ละเอียดมากขึ้น   
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2006, 10:44:52 AM »

ระยะหวังผล = ระยะห่างระหว่างปืนกับเป้าหมาย ที่สามารถยิงอาวุธนั้นถูกเป้า

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
Glock36
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2006, 10:58:47 AM »

ขอบคุณมากครับ แล้วปืนแต่ละขนาดและความยาวลำกล้องที่ต่างกัน พอจะประเมินระยะหวังผลคร่าวๆได้ยังไงครับ
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2006, 10:59:52 AM »

หลงรัก
ครับ
ระยะหวังผลก็คงหมายความถึงระยะที่หัวกระสุนวิ่งไปจนหมดแรงตกลงพื้น
หากเป้าเป็นจุดตก
หัวกระสุนจะหมุนควงตลอดเวลาครับ
นั่นคือมีอันตรายตลอดเส้นทางบินครับ
 หลงรัก
ในกระสุนปืนสั้น ลูกสามารถบินไปไกลถึง 1-2กม.ครับ
 หลงรัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 11, 2006, 09:12:50 PM โดย kobsak » บันทึกการเข้า

Sympho
Sr. Member

คะแนน 16

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2006, 11:04:17 AM »

จุดที่กระสุนหมดแรงตกพื้นเค้าเรียกตำบลกระสุนตกหนิคับ ผมจำได้คร่าวๆว่าHK 33 ระยะหวังผลประมาณ400เมตร แต่ผมว่ากระสุนมันไปได้ไกลกว่านั้นนะ
yai026
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2006, 11:16:04 AM »

เดาๆเอานะครับ

1. ระยะหวังผลปืนสั้น ทั้งกึ่งอัตโนมัติและลูกโม่ 15 - 25 เมตร (เอาแบบยิงถูกชัวๆ)

2. ลูกซอง 25 - 45 เมตร, ลูกโดด 25 - 50 เมตร (เอาแบบยิงถูกชัวๆ)

3. ลูกกรด .22 lr  50 เมตร, .22 แม๊กนั่ม 100 เมตร

4. .223 ระยะทาง 300 ลงมา (แต่มักยิงที่ 200 เมตร)

5. .308 วิน น่าจะไม่เกิน 600 เมตร (400 เมตรก็ยิงยากแล้ว)

ใครมีข้อมูลที่ถูกต้องแก้ไขให้ด้วยครับ  Smiley

บางครั้งความรักก็มีไว้ให้เราสัมผัส    แต่ไม่ได้มีไว้ให้เราครอบครอง
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2006, 11:52:21 AM »

Grinตามท่านมะขิ่นกล่าวครับ ระยะหวังผลคือ ระยะที่ยิงถูกเป้า(ได้ผลตามที่หวัง) ระยะหวังผลเป็นระยะของปืน...ไม่ช่ายคนยิง..ถ้าตามคนยิง..อย่างผม..เป้าเท่ากระด้ง ระยะหวังผล 15 เมตรครับ Grin

คนซ่อมทางรถไฟ--->trackmam 52
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 34

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2006, 01:04:59 PM »

ผมว่ามันน่าจะเป็นระยะที่ลูกกระสุนสามารถเข้าเป้า ณ จุดที่เล็งจากปืนได้
แต่การจะเข้า ณ จุดที่เล็งได้ต้องไม่มีปัจจัยอื่นๆมาเกี่ยวข้อง เช่น แรงลมฯ
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2006, 01:14:02 PM »

เอาข้อมูล ระยะหวังผล ของอาวุธประเภทต่างๆ(เท่าที่จำได้)ที่ทางทหารกำหนดไว้ ในภาคทฤษฎีและ ภาคปฏิบัติ.................โดยไม่มีปัจจัยสิ่งแวดล้อมอื่นๆมาเกี่ยวข้อง มาเสนอให้ทราบคร่าวๆนะครับ

ปืนพกทางทหาร = 40 เมตร หรือ 50 หลา  ลงมา

ปืนเล็กยาวประเภทไรเฟิล ใช้ศูนย์เปิด = 400 เมตรลงมา

ปืนกลเบา/กลาง = 1100 เมตร ลงมา(ยิงเป็นพื้นที่)

ปืนกลหนัก = 2000 เมตร ลงมา(ยิงเป็นพื้นที่)

ปืนยิงลูกระเบิดแบบประจำกาย เช่น M203 M79 = 350 เมตร ลงมา

ปืนยิงลูกระเบิดกึ่งอัตโนมัติแบบประจำหน่วย เช่น Mk 19 = 1200 เมตร ลงมา

เครื่องยิงจรวดต่อสู้รถถัง แบบ RPG 7 = 500 เมตร ลงมา

เครื่องยิงจรวดต่อสู้รถถัง แบบ RPG 2 = 150 เมตร ลงมา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 11, 2006, 09:12:08 PM โดย มะขิ่น » บันทึกการเข้า

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2006, 04:45:13 PM »

ระยะหวังผล  รายละเอียดอย่างที่ผู้การมะขิ่นให้ไว้ครับ
สำหรับ "ความหมาย"  ระยะหวังผล คือระยะที่ยิงแล้วคาดหวังได้ว่าจะเข้าเป้า โดยกระสุนยังมีประสิทธิภาพพอให้เกิดผลตามที่ต้องการ
เมื่อเป็นเช่นนี้ ขนาดของเป้าก็มีผล (บุคคล, ยานพาหนะ หรือพื้นที่)  อุปกรณ์ก็มีผล (ศูนย์เปิด  กล้องเล็ง)
ส่วนฝีมือคนยิงนั้น  ต้องฝึกให้ยิงได้ตามเกณฑ์ครับ  เช่น ปืนพก ระยะ 50 หลา ทำคะแนนได้เท่าไรจึงจะเรียกว่าสอบผ่าน

ระยะยิงไกลสุด, ระยะอันตราย  ไม่ใช่ระยะหวังผลครับ  เช่นลูกกรด ระยะอันตราย 2 กิโลเมตรก็จริง แต่หวังผลได้แค่ 100 เมตร เป็นต้น ไกลกว่านี้โอกาสยิงเข้าเป้ามีน้อย

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2006, 05:05:17 PM »

ครับ
ขอบคุณอาจารย์ครับ

Glock36
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2006, 05:13:42 PM »

ขอบคุณทุกท่านครับ

สำหรับผมคงต้องฝึกอีกเยอะ  หัวเราะร่าน้ำตาริน
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2006, 07:18:02 PM »

ความเห็นส่วนตัวนายสมชายว่า

1) ระยะยิงหวังผลใช้งานจริงๆ ไม่เกินระยะตะโกนด่ากันถึงครับ... ไกลกว่านั้น ต่างคนต่างไปกันดีกว่า ไม่ต้องติดคุกด้วย

2) ความแม่นยำหวังผลสำหรับป้องกันตัว... ต้องสามารถยิงให้เข้าขวดเป้าขนาดแมนไซส์ ที่กำลังเคลื่อนที่ ได้ทุกนัด  เพราะในสถานการณ์จริง ไม่มีใครยืนเป็นเป้านิ่งครับ นัดเดียวก็ห้ามพลาด... หากทำไม่ได้ ต่างคนต่างไปกันดีกว่า ไม่ต้องติดคุกด้วย

ทีนี้เวลาเราซ้อม... เป้ามันอยู่กับที่ครับ กลายเป็นว่าตัวคนยิงต้องหัดเคลื่อนที่เสียเอง... ฮา

แปลความหมายเป็นภาษาชาวบ้าน... ระยะหวังผลจริงๆ ในสถานการณ์จริงๆ... ต้องวิ่งๆ ยิงๆ วิ่งไล่กันวนรอบๆ รถยนต์ วิ่งๆ ยิงๆ กันในห้องขนาดห้องโถงห้องประชุม ไม่เกิน 15 เมตรครับ... ไกลกว่านั้นวิ่งหนีดีกว่า

มันก็เหมือนกับใช้ปืน บี บี ไล่ยิงกัน... เหมือนกับใช้ปืนเพ้นท์บอลไล่ยิงกันไง... ฮา(อีกทีนึง)
minicooper
A boy doesn't stay at 14 years old forever.
Full Member

คะแนน 1

You NeVeR Lost IN My MinD ////////

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2006, 07:58:15 PM »

ถามว่าระยะหวังผลเอาอะไรมาเป็นตัววัด ความเข้าใจของผมก็คือ 

.....................
โอววว ....นึกภาพการดวลตัวต่อตัวที่ระยะ 50 เมตร  อาจเป็นพื้นที่เปิดโล่งๆ ในโกดังกว้างๆ ลมสงบ

ปืนลุกโม่.38 ลำกล้องสองนิ้ว ใส่กระสุนซ้อม ( เอาเปรียบสุดๆ เลยนะเนี่ย)
ดวล กะรูเกอร์มาร์คทู .22 ลำกล้องหกนิ้วสิครับ

ลุกโม่สองนิ้วนั่นคุณว่าต้องเล็งเผื่อขนาดไหน ถึงโดนอ่ะครับ
ถ้าบังเอิญฟลุคโดนก็อาจมีปาฎิหาริย์ พระดี หนังเหนียว เขียวๆเป็นรอยบุ๋ม ยิงไม่เข้า 

อึ๋ยส์.....

คุณว่าใครได้เปรียบเสียเปรียบครับ  ระยะหวังผลใครชัวร์กว่ากัน
ยิ่งถ้ามาร์คทูใช้ cci stinger แล้ว แทบไม่ต้องเล็งเผื่อ เล็งจี้กลางหน้าอกนั่นแหละ

จบข่าว.... กินข้าว อาบน้ำ นอนดีกว่า พรุ่งนี้วันวิสาขบูชา งดฆ่าสัตว์ตัดชีวิตเน้อ  คิดดี ทำดี พยามอยู่ในสิ่งแวดล้อมดีดี ชีวิตจะสงบสุขปลอดภัย หลับสบายจ้า......

EVERY   DOG   HAS   ITS    DAY.
หน้า: [1] 2
  พิมพ์