เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 29, 2024, 03:24:35 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เชิญชวนรณรงค์การใช้เลขไทย  (อ่าน 6428 ครั้ง)
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2006, 10:02:24 AM »

Pipe = ปี่, Pipers = คนเป่าปี่

Grinขอบคุณครับอาจารย์.... Grin

NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2006, 10:03:48 AM »

Grin งานที่ทำอยู่ก็ต้องใช้เลขไทยบ่อย ๆ ครับ ไม่ลืมเลขไทยแน่นอน Grin

แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2006, 10:09:07 AM »

.............จะพยายามให้ความร่วมมือละกัน.....ใหม่ ๆ มันคงแปลกดีนะครับผม..........

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
..GlockGlack..
ทำดีไว้ไม่ขาดทุน..... ขาว อวบ. อิอิอิ
Hero Member

คะแนน 48

ใช้ปืนดี มีพระคุ้มครอง

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2006, 10:12:15 AM »

Grin งานที่ทำอยู่ก็ต้องใช้เลขไทยบ่อย ๆ ครับ ไม่ลืมเลขไทยแน่นอน Grin
:Smiley งานอะไรหว่า?  Grin

ขอสักกระทู้ที่ไม่เลอะเทอะเลื่อนเปื้อน จนเสียคุณค่าเนื้อความในกระทู้นะครับ Cheesy
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2006, 10:16:24 AM »

:Smiley งานอะไรหว่า?  Grin

Grin งานพิมพ์ครับเฮีย เวลารับงานของราชการ Grin

นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2006, 02:18:06 PM »

เริ่มจากชื่อเจ้าของกระทู้เลยเป็นไงครับ Cheesy
¨จขกท.เปลียนชื่อเป็นเลขไทยแล้ว..พี่อ๋องนี่วาจาสิทธิ์จริงๆ Cheesy

ไม่ใช่อะไรครับ แนะนำคนอื่นให้ทำก็ต้องเริ่มจากตัวเองก่อนน่ะครับ
เหมือนผู้บริหารประเทศบอกให้ประชาชนรณรงค์ประหยัดน้ำมัน น่าจะย้อนมองตัวเองบ้าง

ผมหาตั้งนานกว่าจะเจอว่าจะเปลี่ยนชื่อตรงใหนนะครับ...

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2006, 02:23:50 PM »

Grin

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2006, 03:04:37 PM »

ผมขอตัวได้ไหมครับ................ขอใช้เลขอารบิคบ้าง เพราะหน่วยงานผมใช้เลขไทยเรียกได้ว่าใช้ทั้งกระทรวง จะมีโอกาสใช้เลขอารบิคก็ใน เวป.อวป.นี่แหล่ะ

นะครับ Cry

เหมือนกันครับผู้การ :Smiley

เหมือนกันครับผม เวลาพิมพ์ไม่เท่าไหร่ เวลาเขียนเบิกค่าใช้จ่ายเดินทางเนี่ยลำบากหน่อย แล้วบางทีก็ต้องใช้เลขอารบิคอยู่ดีครับ เช่น ขืนเขียนว่า "หนังสือเดินทางหมายเลข F๕๔๒๓๒๖" จะดูลักลั่น

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2006, 03:57:46 PM »

เปลี่ยน panisuan เป็น ผณิศวร บ้างเพื่อสนับสนุนลายสือไทยน่ะครับ

วัฒนธรรมของชาติ เป็นสิ่งมีค่าควรรักษาไว้ให้ดี  แต่ก็มีบางอย่างที่ต้องพิจารณาให้เหมาะสม  เช่น ทหารแต่งชุดขาวเต็มยศ สวมหมวก ห้อยกระบี่  ย่อมไม่เหมาะที่จะหมอบลงกราบกับพื้น เป็นต้น  หรือกลับกัน สุภาพสตรีแต่งชุดไทยแล้วไหว้ไม่เป็น ใช้ถอนสายบัว อย่างนี้ก็ดูประหลาดเช่นกัน

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
น้าเสก คนเดิม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 712

รับแขก...แจกเหล้า...เฝ้าสำนักงาน

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2006, 04:17:20 PM »

Grin ตอนทำงานที่โรงเรียนพิมพ์หนังสือราชการหรือหนังสืออะไร ๆ ก็เป็นเลขไทยหมด นานวันเข้าเลยติด  Grin พอเปลี่ยนมาทำงาน อปท.กลับมาใช้อารบิค แรก ๆ ก็ฝืดเหมือนกัน  Grin เวลามาที่เว็ปนี่จะพยายามจ้า  Grin

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2006, 05:05:17 PM »

ด้วยความเคารพครับ

เป็นคนไทย กินของไทย ใช้ของไทย เที่ยวเมืองไทย ร่วมใจประหยัด เพื่อตนเองและประเทศชาติ

ขอบคุณครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

HogHeaven
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 95

« ตอบ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2006, 05:19:25 PM »

ในหนังสือราชการแม้ว่าจะใช้เลขไทยเป็นส่วนใหญ่ แต่ในการเรียกชื่ออาวุธ ยุทธโธปกรณ์ต่างๆ ที่ร่วมกับภาษาอังกฤษก็ยังต้องใช้เลขอารบิคเสมอครับ เช่น การเรียกชื่ออากาศยาน จะพิมพ์ว่า ฮ.ลล.๒ (BELL-212) , บ.ขล.๑ (AV-8) , ฮ.ปด.๑ (S-70B) เป็นต้นครับ ดังนั้นถ้าเราพิมพ์ว่า GLOCK๑๙ ก็คงดูแปลกๆ   
joonjan
Hero Member

คะแนน 3

ธรรมย่อมคุ้มครองผู้ประพฤติธรรม

« ตอบ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2006, 05:25:05 PM »

ปืนไทยประดิษฐ์ กลับผิดกฎหมาย ไม่เห็นมีรัฐบาลไหนสนับสนุนให้ตั้งโรงงานผลิตเลย จะได้ซื้อปืนราคาถูกลงมั่ง

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด               จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง      จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2006, 05:40:59 PM »

เป็นคนไทย กินของไทย ใช้ของไทย เที่ยวเมืองไทย ค่อนข้างทำใด้ยากเพราะเืกือบทุกอย่างโดนครอบงำโดยชาวต่างชาติ คิดแล้วเศร้าครับ แต่จะพยายามทำครับ   

ผมเปลี่ยนชื่อจาก d๖๐๐g  มาเป็น หนองหัวพราน ครับชื่อบ้านผมเองครับ

ขอบคุณครับ

saranrom41
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #44 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2006, 05:56:09 PM »

Smileyผมเป็นอีกคนหนึ่งครับที่นิยมใช้เลขไทย เขียนและพิมพ์ เลขไทย ใช้อยู่จนถึงทุกวันนี้ ยกเว้นเวลาทำบัญชีต้องใช้เลขฝรั่ง 
แต่ทราบหรือไม่ครับว่าเลขไทยที่เราใช้กันอยู่นี้ ขอยืมมาจาก เขมร ครับ (อ่านเจอในหนังสือศิลปวัฒนธรรมครับ ถ้าจำไม่ผิดจะเป็นเกี่ยวกับการตอบจดหมายคำถามต่างๆ ครับ)  Smiley
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์