เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 05, 2024, 06:09:02 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องเก็บปลอกกระสุน  (อ่าน 5397 ครั้ง)
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2006, 05:35:48 PM »

เก็บเพื่อความสะอาดครับ  Grin  Grin  Grin แต่ผมไปยิงที่สนามผมเอกชนไม่เก็บ Grin  Grin  Grin ขี้เกียจ

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
yo.k
Target Sport (Thailand)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 79

target sport (Thailand) 089-162-1990, 081-938-1990

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2006, 05:44:08 PM »

ปลอกลูกซองเขาเก็บกันป่าวครับ หลงรัก

New Hybrid Ruger 10/22 Stock 2 in 1, เป้า และ อุปกรณ์เพื่อการแข่งขันกีฬายิงปืน , หลอดต่อ, คอมป์ลดแรงรีคอยล์ สนับสนุนการแข่งขันกีฬายิงปืนทั่วประเทศ, ชมรมไรเฟิลรณยุทธ์(ประเทศไทย)
โซ้ยตี๋
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 59

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2006, 06:12:23 PM »

ปลอกลูกซองเขาเก็บกันป่าวครับ หลงรัก

ถ้าเป็นลูกฐานสูง ผมเก็บครับ
เอาไปให้คนที่ตำดินดำใส่ เอาไว้ล่าสัตว์ครับ
เห็นแกบอกว่า ลูกฐานสูงใช้ได้อีก 5-6 ครั้งครับ
แต่ลูกเป้าบินใช้ได้อีกครั้งสองครั้งก็บวมแล้วครับ
yo.k
Target Sport (Thailand)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 79

target sport (Thailand) 089-162-1990, 081-938-1990

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2006, 06:18:47 PM »

ปลอกฐานสูงคงหาเก็บยากอยู่นะครับ(ลูกนึงตั้งหลายสิบ)

New Hybrid Ruger 10/22 Stock 2 in 1, เป้า และ อุปกรณ์เพื่อการแข่งขันกีฬายิงปืน , หลอดต่อ, คอมป์ลดแรงรีคอยล์ สนับสนุนการแข่งขันกีฬายิงปืนทั่วประเทศ, ชมรมไรเฟิลรณยุทธ์(ประเทศไทย)
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2006, 06:48:25 PM »

หลงรัก
ครับ
เก็บปลอกที่ยิงแล้วเพื่อไปแลกนัดใหม่ครับ
นัดละ 50 สต.ครับ
 หลงรัก

korn
ดึ๊ง ดึ๊ง ดึ๊ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 20

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2006, 08:16:08 PM »

มีปลอกตรงกับขนาดปืนตัวเอง ไม่ผิดครับ
เดาว่าครูฝึกไม่อยากให้คุณเก็บไปเพราะคุณไม่มีปืนขนาดนั้นหรือเปล่า
ขอบคุณคะ
ที่จริงตุนไว้แต่กระสุน / แต่ปลอกไม่ตุนคะ ความลับอย่าบอกใครนะคะพี่
NPD
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2006, 08:24:31 PM »

ผมเก็บใส่กระป๋องไว้ดูเล่น........ ดูซิ ว่ายิงกระสุนเกินราคาปืนหรือยัง Grin Grin
☆ *~PLOY~* ☆
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2006, 08:24:33 PM »

เเถวบ้านผมสามจังหวัดชาวบ้านเก็บปลอกลูกซองเอาไปเเลกกระสุนกับทหารได้ครับไม่ทราบว่าทหารจะเอาไปทำอะไร
              ส่วนเรื่องเรื่องเก็บปลอกกระสุนถ้าไปยิงในที่ไม่ใช่สนามยิงปืนมาตฐานคือตามสนามส่วนตัว สวนยาง ผมเก็บทุกครั้งครับเพราะมีกรณีเก็บปลอกใช้เเล้วไปโรยที่เกิดเหตุที่ยิงทหารกับตำรวจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ

[URL=h
winok
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2006, 08:32:20 PM »

Smileyปลอกกระสุนที่นำไปเป็นส่วนลดคือปลอกใหม่ใช่ไหมครับ แล้วปลอกรีโหลดเขารับหรือเปล่าครับ Smiley
glocklover
เบื้องหลังความสำเร็จ คือความล้มเหลว 9 ใน 10 ครั้งของความพยายาม
Hero Member

คะแนน 12

One Life Live It.

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2006, 08:38:48 PM »

เก็บครับหากเก็บได้ เพราะลักษณะรอยกระแทกของเข็มแทงชนวน รอยขอรั้งปลอก รอยก้านคัดปลอกจะแสดงอยู่บนปลอกกระสุน แสดงถึงว่าเป็นกระสุนที่ยิงจากปืนกระบอกไหนก็พอจะบอกได้ครับเพราะเป็นการดูจากกล้องขยายขนาดใหญ่ และหากเป็นอย่างที่ท่าน 444 บอกไว้ ก็หมายถึงว่า ปืนที่ใช้ก่อเหตุจริงๆเขาเก็บปลอกกลับไปหมด และโปรยปลอกที่ซ้อมยิงของชาวบ้านไว้ ดังนั้นการตามหาต้นตอของปืนที่ยิงกระสุนลูกนั้นก็จะพบว่าเป็นปืนของ......ชาวบ้านนั่นเอง แล้วอะไรจะเกิดขึ้น กับสถานการณ์ที่ไว้ใจใครไม่ได้   Sad

“สุขทุกข์ อยู่ที่ใจ มิใช่หรือ
เพราะใจถือ จึงเป็นทุกข์ ไม่สุขใส
ใจไม่ถือ จึงเป็นสุข ไม่ทุกข์ใจ
เราอยากได้ ความสุข หรือทุกข์นา”
พระศาสนโสภณ (แจ่ม จตฺตสลฺโล)
isuzu
Hero Member

คะแนน 11

"จอมราชันย์"

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2006, 10:50:37 PM »

ความรู้ให่ม

คิดดี ทําดี ได้ดี พระคุ้มครอง เทพเจ้าคุ้มครอง
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2006, 11:22:40 PM »

.......ส่วนใหญ่แล้วต้องเก็บครับผม   ตามเหตุผลที่พี่ ๆ บอก    ส่วนตัวผมแล้วเก็บหมดเลยครับ....เก็บทั้งลูกเราลูกเขาเลยละ   ถ้าออกไปยิงกันหลายคนไม่ต้องอายใครครับเก็บมาเถอะ  โดยเฉพาะลูกของเราเก็บมาให้ได้   แต่ไม่ต้องถึงกับจริงจังนะครับ  เก็บเท่าที่เก็บได้  .....ด้วยความเคารพครับผม.....

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
เอก@ดอยฯ
ปฏิบัติอย่างถูกต้องตั้งแต่แรกเริ่ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

Do it right the first time

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2006, 02:54:14 AM »

เก็บเหมือนกันครับ ก็เอาเท่าที่เก็บได้นะครับไม่มากไปไม่น้อยไปครับ

กลัวคนอื่นเก็บแทนแล้วไปทิ้งที่ไม่พึงประสงค์ ปุ๊ ปุ๊ ปุ๊ Grin Grin Grin Grin

นี่สิครับ...น่ากลัว........... Smiley

สำหรับกรณีนี้ก็น่ากลัวครับ คงต้องเก็บให้มากกว่าเก่า ชักเกิดกลัวขึ้นมาแล้วครับ Cheesy Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 13, 2006, 02:56:05 AM โดย eak_kae » บันทึกการเข้า

SPSC No.057       THPSA No.A-331
นายป๋อง
...ครูไม่ใหญ่...
Full Member

คะแนน 33

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2006, 03:40:59 AM »

เก็บครับหากเก็บได้ เพราะลักษณะรอยกระแทกของเข็มแทงชนวน รอยขอรั้งปลอก รอยก้านคัดปลอกจะแสดงอยู่บนปลอกกระสุน แสดงถึงว่าเป็นกระสุนที่ยิงจากปืนกระบอกไหนก็พอจะบอกได้ครับเพราะเป็นการดูจากกล้องขยายขนาดใหญ่ และหากเป็นอย่างที่ท่าน 444 บอกไว้ ก็หมายถึงว่า ปืนที่ใช้ก่อเหตุจริงๆเขาเก็บปลอกกลับไปหมด และโปรยปลอกที่ซ้อมยิงของชาวบ้านไว้ ดังนั้นการตามหาต้นตอของปืนที่ยิงกระสุนลูกนั้นก็จะพบว่าเป็นปืนของ......ชาวบ้านนั่นเอง แล้วอะไรจะเกิดขึ้น กับสถานการณ์ที่ไว้ใจใครไม่ได้ Sad

...ตอนแรกผมเองก็คิดว่าไม่สำคัญ และไม่จำเป็นต้องเก็บ (แถวบ้านไม่มีที่แลกซื้อ) ก็เลยไม่เคยเก็บ...

...แต่พออ่านกระทู้นี้ชักเกิดความไม่แน่ใจ...

...แต่พอคิดอีกที  รู้สึกจะยังไม่เคยได้ยินเลยว่า คุณโจร หรือ คุณมือปืนทั้งหลาย ควานหาปลอกกระสุน(เพื่อเอาไว้แลกซื้อ หรือ ทำลายหลักฐาน) หลังจากปฏิบัติภารกิจเสร็จสักที...

...ก็เลยค่อยสบายใจขึ้นมาหน่อย... Grin Grin Grin

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2006, 05:27:52 PM »

ถ้ายิงตามสวน..ไร่นา  ควรเก็บปลอกให้หมดเป็นอย่างยิ่ง   อันตรายครับเคยมีคนเหยียบไปแผลมาแล้ว

อันนี้ผมก็เคยโดนครับ  แต่ไม่ใช่ไร่นา 
ในสนามปืนปูนนี่แหละครับ  ปลอกเปล่านี่ลื่นได้เหมือนกัน

หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์