เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 08:31:08 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ฝากถึงตำรวจ ที่ออกมาโวยวายเรียกหาความยุติธรรม ในการจับสลาก ไป 3 จังหวัดใต้  (อ่าน 6880 ครั้ง)
bkt
Jr. Member
**

คะแนน 8

« ตอบ #30 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2012, 10:08:00 PM »

ถ้าจะให้ดีไม่ต้องจับสลากครับ ส่งลงไปเลย กลัวตายก็ลาออกไป ไหว้
+ให้ครับท่าน หากกลัวตายมากก็ลาออกซะ เพราะทุกคนที่ถูกส่งไปใต้ใครๆก็กลัวกันทั้งนั้นแหละครับ ไม่ว่าจะอาชีพใหนก็ตาม แต่ผมอยากให้ท่านตำรวจที่ออกมาโวยวายลองกลับไปพิจารณาคำว่า "ข้าราชการ"คืออะไร "ข้า+ราชะ" แล้วท่านน่าจะคิดได้นะครับ เป็นถึงระดับสัญญาบัตรแล้วนี่ หรือต้องการแค่ทำงานในห้องแอร์สบายๆ คอยรับทรัพย์จากสิ่งผิดกฎหมายไปวันๆ (ขออภัยหากพี่ๆตำรวจที่ดีๆมาอ่านข้อความนี้นะครับ เพราะผมต้องการตำหนิตำรวจบางคนเท่านั้นเอง ผมก็มีเพื่อน พี่ น้อง เป็นตำรวจหลายท่าน)
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #31 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2012, 10:12:28 PM »

ไม่อายพวกทหารเกณมั่งรึไงหนอ เงินเดือนเอยสวัสดิการเอยเทียบกันไม่ได้เลยเค้ายังเต็มใจไปจับใบดำใบแดงกันเลย ไปกันแบบสนุกสนานกันอีกต่างหากไม่เห็นมีใครมาโวยวายซักคน

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
^-^ภูพาน~รักพ่อหลวง^-^
มีภัย มีเรา biw199
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 224

« ตอบ #32 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2012, 10:29:47 PM »

น้องผมเป็น ตชด พลร่มตอนเรียนได้ที่9ของรุ่นเลือกลงใต้เลยอยู่มา6ปีแล้วทางค่ายทำเรื่องให้ขึ้นมาประจำที่ค่ายน้องผมขออยู่ต่อ   ไหว้
ได้ยินว่าเป็นลูกชุดผู้กองแคน  ...มีบ่นน้อยใจในบางครั้งบอกพวกอยู่ค่ายได้2ขั้นแต่พวกอยู่ใต้ไม่เคยได้แถมโดนตัดเบี้ยเลี้ยงอีก เศร้า

แต้เข้าแต้เข่า...ครับ...

คืออะไรครับน้า   Smiley ไหว้

พายุยิ่งพัดอื้อ....................ราวป่าหรือราบทั้งแดน
อิศานนับแสนแสน..............สิจะพ่ายผู้ใดเหนอ?
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #33 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2012, 12:25:23 AM »

หน่วยงานอื่นน่ะ....ถึงแม้ปืนหลวง...เกราะกันกระสุนหลวง...จะไม่มีให้...เขาก็ต้องไป ต้องอยู่เพราะมันคือหน้าที่

เพราะถ้าเขาไม่ทำ...แล้วใครจะทำ....

อายเขามั้ย....

เยี่ยมเพื่อนผมครับ กรมทางหลวง  สร้างถนน สะพาน ไม่มีเครื่องแบบ ไม่มีเสื้อเกราะ แต่เค้าก็ไปทำงาน อายเค้ามั้ย ทั่นพนักงานสอบสวน บู่

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #34 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2012, 12:29:25 AM »

ถ้าข้าราชการคิดอย่างนี้ แล้วประชาชนจะอยู่กันยังไงครับ... ป่านนี้โจรใต้คงฮาตรึม....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 29, 2012, 12:39:32 AM โดย dignitua-รักในหลวง » บันทึกการเข้า

ANKIMBER
Sr. Member

คะแนน 60

« ตอบ #35 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2012, 12:41:51 AM »

จะมีซักกี่คนที่อยากทำอาชีพนี้เพราะใจรัก ส่วนมากมักมีเครือญาติพ่อแม่ทำอยู่ก่อนแล้ว มีสิทธิพิเศษในการเข้า เชื่อเถอะ ส่วนใหญ่คิดว่ามันมีอำนาจมากกว่าอาชีพอื่น ไม่ต้องพูดถึงรายได้ เคยเห็นขึ้นรถเมล์กันมั่งไม๊ล่ะพี่น้อง........
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #36 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2012, 12:57:35 AM »

อ่านข่าวนี้แล้วอายแทนครับ...
กรรมกร
+แล้วนะคับ ... อย่าลืมทอนด้วยนะคับ 555
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #37 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2012, 09:14:55 AM »

แต่ต้องขอสรรเสริญ ท่านที่ "สมัครใจ" ไปนะครับ ขอชื่นชมจากใจจริง

หัวใจพวกท่าน "หล่อมาก" ครับ

ไร้คำกล่าว............................................
คนตัวอ้วน+ผมรักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1057

« ตอบ #38 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2012, 09:54:40 AM »

น้องผมเป็น ตชด พลร่มตอนเรียนได้ที่9ของรุ่นเลือกลงใต้เลยอยู่มา6ปีแล้วทางค่ายทำเรื่องให้ขึ้นมาประจำที่ค่ายน้องผมขออยู่ต่อ   ไหว้
ได้ยินว่าเป็นลูกชุดผู้กองแคน  ...มีบ่นน้อยใจในบางครั้งบอกพวกอยู่ค่ายได้2ขั้นแต่พวกอยู่ใต้ไม่เคยได้แถมโดนตัดเบี้ยเลี้ยงอีก เศร้า

แต้เข้าแต้เข่า...ครับ...

คืออะไรครับน้า   Smiley ไหว้

อิอิอิ...แต้เข่าแต้เข่า...พอดีเพื่อผมทำงานอยู่ที่ สภ.ภูพาน...ตอนสมัยฝึกอยู่ในกองร้อยมันชอบพูดครับ...มันแปลให้ฟังว่า แต้เข่าแต้เข่าคือ "จริงครับ" หรือ "ถูกต้องครับ"...ผมก็ไม่รู้ว่าจริงไหม๊เห็นท่านใช้ชื่อภูพาน...เล่ยแซ่วเล่นๆ...หิหิหิ...

จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #39 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2012, 10:08:17 AM »

หน่วยงานอื่นน่ะ....ถึงแม้ปืนหลวง...เกราะกันกระสุนหลวง...จะไม่มีให้...เขาก็ต้องไป ต้องอยู่เพราะมันคือหน้าที่

เพราะถ้าเขาไม่ทำ...แล้วใครจะทำ....

อายเขามั้ย....

เยี่ยมเพื่อนผมครับ กรมทางหลวง  สร้างถนน สะพาน ไม่มีเครื่องแบบ ไม่มีเสื้อเกราะ แต่เค้าก็ไปทำงาน อายเค้ามั้ย ทั่นพนักงานสอบสวน บู่

เพื่อนผมเป็นครู ผู้หญิงด้วย สอนอยู่ยะลา  อายมั๊ยละท่านพนักงานสอบสวน

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

mekathamin-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 43

« ตอบ #40 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2012, 10:20:17 AM »

เพื่อนผมเป็นตำรวจอยู่ปะนาแระ มา 6ปีไม่เห็นมันบ่นจะกลับมาที่บ้านเลย ชั้นประทวนด้วย

เกิดในที่ดีนั้นดีแน่   เกิดในที่แย่ก็ดีได้  เกิดในที่ดีแล้วแย่มีถมไป   เกิดในที่ใดก็ดีได้ถ้าไฝ่ดี
winthai ยาวแค่ไหน ก็ต้องมีปลายสุดเสมอ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 214

ไม่มีความคิด ใดๆ ในโลกนี้ ที่สมบูรณ์แบบ

« ตอบ #41 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2012, 04:10:51 PM »

พวกนี้คงลืมว่าเคย "ถวายสัตย์ปฏิญาณ" ไปหมดแล้วกระมัง

"ข้าพระพุทธเจ้า ขอถวายสัตย์ปฏิญาณ ต่อหน้าพระบรมฉายาลักษณ์ ของพระบาทสมเด็จพระ เจ้าอยู่หัว และธงชัย ณ ที่นี้ว่า

ข้าพระพุทธเจ้า จักจงรักภักดีต่อชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และรัฐธรรมนูญ

ข้าพระพุทธเจ้า จักยอมเสียสละทุกสิ่ง ทุกอย่าง เพื่อระงับทุกข์ และบำรุงสุข ให้แก่ประชาชน ตาม หน้าที่ของผู้พิทักษ์สันติราษฎร์

ข้าพระพุทธเจ้า จักปฏิบัติหน้าที่ ด้วยความซื่อสัตย์สุจริต และยึดศีลธรรม เป็นหลักประจำใจ

ข้าพระพุทธเจ้า จักยึดมั่นอยู่ในวินัย และรักษาไว้ซึ่งระเบียบแบบแผน ของสำนักงานตำรวจแห่งชาติ

ข้าพระพุทธเจ้า จักเชื่อฟังคำสั่ง ของผู้บังคับบัญชา และจักปกครองผู้ใต้บังคับบัญชา ด้วยความเที่ยงธรรม อย่างเคร่งครัด"

ขอบคุณครับ ไหว้

ทุกสิ่งทุกอย่างปรับเปลี่ยนได้ด้วยความคิดของเราเอง

มองโลกให้เป็นอย่างที่เราเห็น อย่ามองโลกให้เป็นอย่างที่เราหวัง
NAPALM
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #42 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2012, 09:54:08 AM »

................ เศร้า เศร้า เศร้า...........................

..........ขอเพียงมีความหวัง       ย่อมมีโอกาส...............
your-ประชาธิปไตย
Sr. Member

คะแนน 925

« ตอบ #43 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2012, 10:18:05 AM »

ผมไม่ได้ชอบอาชีพตำรวจนะ  แต่ผมเห็นด้วยว่าวิธีการคัดสรรไม่ไม่ยุติธรรม  ถ้าเป็นถึงนายตำรวจระดับสูงแล้วคิดได้แค่การสรรหาบุคลากรลงไปทำงานในพื้นที่เสี่ยงโดยการจับสลากนี่ก้ คนที่ต้องลาออกน่ะ คนคิดวิธีการนี้ครับ

เขารับสมัคร 150 นายลงไป แต่มีท่านผู้มีจิตวิญญาณเป็นตำรวจที่แท้จริง 30 ท่านสมัตรลงไป ที่เหลือก็ต้องจับฉลากลงไปให้ครบมันก็ยุติธรรมถูกต้องแล้วรู้สึกว่าจะมีระเบียบปฎิบัติอยู่ด้วยนะ ส่วนสายอื่นๆไม่มีปัญหาเลยลงไปครบทั้งหมดเหลือสายสอบสวนซึ่งขาดแคนอยู่นี่แหละ งายสายอื่นๆต้องแต่งเครื่องแบบลงไปล่อเป้าอยู่นอก สน.ทุกวันเขายังไม่กลัวเลย ไอ้พวกนั่งโรงพักคอบสอบสวนดันกลัว ไอ้พวกที่เข้าชื่อร้องเรียนนี่เอาออกไปเลย โดยเฉพาะคนที่จบจากสถาบันหลักนี่ต้องโดนจัดหนักกว่าเขาหน่อยขัง 15 วันเสียก่อนดีไหม

ขอเคารพ 30 ท่านที่สมัครลงไปครับ  ไหว้
สำหรับความเห็นของทั้ง 2 ท่านข้างบน... 
   1.จะคัดแบบไหนถึงจะให้มันถูกใจครับ ในเมื่อใจมันไม่อยากลง หรือคุณมีวิธีการแบบไหนลองเสนอหน่อย เรื่องติเบื๊อกที่ไหนก็ติได้ครับ ถ้าจะรับใหม่
ลงไปเจอคดีหนักๆ โดนกลุ่มสิทธิฯ-ฐานเสียงสายการเมืองต่างๆ ก็คงฝ่อก่อนโต และความต้องการเร่งด่วนก็คงต้องพิจารณาลักษณะนี้
   2.มีความเข้าใจผิดในเรื่องการปฏิบัติหน้าที่ของ พงส. ที่นั่งอยู่แต่โรงพักหรือสถานนีฯ เพราะแท้ที่จริงแล้ว พงส.เสี่ยงที่สุด คือ ต้องออกไปตรวจที่เกิดเหตุ
แทบจะทุกครั้ง ด้วยกำลังพลที่มีแค่ พลขับ หรือ อาจมีเพื่อนตายแค่เสมียนธุรการประจำวัน/เสมียนคดี แถมยังต้องรอ เจ้าหน้าที่สายวิทยาการต่างๆ รวมถึง
ผู้บังคับบัญชาอีกหลายระดับที่พากันทยอยๆมา เรียกว่า มาก่อนกลับทีหลัง โดยไม่มีชุดคุ้มกัน(เสียเป็นส่วนใหญ่) จังหวะที่จะ"โดน"มีมากกว่าสายงานอื่นๆมาก
แถมยังมีเรื่องให้ต้องออกไปผลัดฟ้องฝากขังในความยุ่งยากของศาล ที่แทบจะต้องไปคนเดียวเป็นประจำ ถ้าจะเล่นยังไงก็โดนครับ
อีกต่างหาก
    3.การเพิ่มเงินเบี้ยเลี้ยงล่อใจมีแต่จะทำให้เสียนิสัย ทั้งครู พระ ทหาร ตำรวจ ที่เหมาะคือการรับประกันความก้าวหน้าในหน้าที่ราชการ

"ข้าพเจ้าต่อสู้เพื่อคุณธรรมที่อยู่ในใจของข้าพเจ้า ใครที่ขัดขวางคุณธรรมนั้น ไม่ว่าจะเป็นผู้ใด เราจะถือว่าเป็นศัตรู"
ประเทศไทย รวมเลือดเนื้อชาติเชื้อไทย เป็นประชารัฐ...
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #44 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2012, 08:11:27 PM »

เขารับประกันอยู่แล้วครับ จปร. (จ่าเป็นนายร้อย(ผี))   ยี๊

หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์