เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 03:16:56 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ที่อยู่ ของปืน กับ ที่อยู่ในใบ ป4.  (อ่าน 1678 ครั้ง)
G. BKK
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 12

T: 081-44-22-833

« เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2006, 05:37:37 AM »

Smiley มีความผิดไม๊ครับ :Smiley กรณีที่เราเก็บปืน :Smiley ไว้ที่บ้านของเรา :Smiley แต่ไม่ตรงกับ ที่อยู่ ที่ระบุในใบ ป4 Grin ทะเบียนปืน+ทะเบียนบ้านอยู่ นนทบุรีครับ แต่ปืนอยู่ กทม.ขอบคุณครับ Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 13, 2006, 02:26:03 PM โดย G. BKK » บันทึกการเข้า

เป็น คนดี ให้เค้า เกรง            ดีกว่า เป็น นักเลง ให้เค้า กลัว             F*ck Off    I'm    Mixing !
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2006, 06:43:40 AM »

Grinครับอยากทราบเหมือนกันครับ Grin

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
เอก@ดอยฯ
ปฏิบัติอย่างถูกต้องตั้งแต่แรกเริ่ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

Do it right the first time

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2006, 06:50:18 AM »

ผมก็อยากรู้ครับ เดี๋ยวจะเข้ามาดูคำตอบด้วยคนครับ Smiley

SPSC No.057       THPSA No.A-331
ห ม า ย จั น ท ร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2006, 08:56:06 AM »

ประสพการณ์ส่นตัวครับ
ผมเคยถูกจับ ที่ สน.หัวหมาก อยู่คลองตันครับทำงานกะกลางคืน ที่รถไฟฟ้าใต้ดิน มีคนแจ้งว่าพฤติกรรมน่าสงสัย ออกเย็นกลับเช้า ตำรวจมาค้นห้องผมไม่อยู่เอาตัวเพื่อนกับปืนตรวจสอบ  ผมถือ ป๔ ไปชี้แจง ไมมีปัญหาครับ หรือว่าท่านไม่งอแง้รื่องปืนอยู่ผิดที่ก็ไม่รู้ แต่ก็อธิบายความจำเป็นกันไปครับก็ยังอยู่ภายในที่พักครับไม่ได้พกไปไหน  เวลาพกก็อย่าไห้ท่านเจอนะ   ถ้าเกียวกับข้อกฎหมายรอผู้เชี่ยวชาญครับ

HogHeaven
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 95

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2006, 09:04:13 AM »

ขอร่วมถามด้วยครับ อาจจะไม่ตรงกับหัวข้อกระทู้ ....ตอนนี้ที่อยู่ของปืนใน ป.๔ ไม่ตรงกับทะเบียนบ้านในปัจจุบัน แต่ว่ายังอยู่ในอำเภอเดียวกัน (ตจว.ครับ) ย้ายบ้านได้เกือบสองปีแล้วครับ ตอนนี้จะเอา ป.๔ ไปตัดยอดอยู่  ๑ ฉบับ ไม่รู้ว่าจะโดนว่าอะไรหรือเปล่า...แต่เคยรับโอนปืนจากพ่อมาที่อยู่ใน ป.๔ ก็ไม่ตรงกับทะเบียนบ้าน (แต่ก็อยู่ใน กทม. เหมือนเดิม) คือย้ายบ้านมาสิบกว่าปี ท่านไม่ได้ย้ายปืนตามมา ตอนเอาไปตัดยอดเจ้าหน้าที่ก็ไม่ได้ว่าอะไร (สมัยยังเป็นกองทะเบียนอยู่กับ ตร.) 
อั๋น
ยอมแพ้ในวันนี้ เพื่อชนะในวันพรุ่งนี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 139

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2006, 09:05:38 AM »

แจ้งย้ายปืนมีโทษปรับไม่เกิน 1000 บาท ตามมาตรา 83 ซึ่งพนักงานสอบสวนมีอำนาจเปรียบเทียบปรับได้
  น่าจะใช่ตัวนี้นะครับ Grin

มาด้วยใจ ไปด้วยกัน
HogHeaven
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 95

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2006, 09:10:09 AM »

แจ้งย้ายปืนมีโทษปรับไม่เกิน 1000 บาท ตามมาตรา 83 ซึ่งพนักงานสอบสวนมีอำนาจเปรียบเทียบปรับได้
 น่าจะใช่ตัวนี้นะครับ Grin
ขอบคุณครับ หมายถึงใน case ของผมหรือเปล่าครับ...
ket
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 0

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2006, 01:12:55 PM »

ตามความคิดของผมแล้วไม่น่าจะมีปัญหานะครับถ้าปืนอยู่ในเขตอำเภอเดี่ยวกัน เพราะผมเองมีชื่อในทะเบียนบ้านอยู่อีกตำบลหนึ่ง(บ้านเพื่อน) แต่ตัวผมเช่าบ้านอยู่อีกตำบลหนึ่งครับ  และถือเอาว่าที่ผมเช่าอยู่เป็นที่อยู่ที่ถาวรของผมครับ(เพราะผมมีบ้านอยู่ต่างจังหวัด)
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2006, 02:09:57 PM »

ที่อยู่ปืนกับที่อยู่ตามภูมิลำเนา(ทะเบียนบ้าน)ต้องตรงกัน แต่ตัวปืนจะไปอยู่ที่ไหนกับเจ้าของก็ได้
กรณีที่เราย้ายที่อยู่แต่ไม่แจ้งย้ายปืนตามต้องแจ้งภายใน 15 วันมิฉะนั้นโดนปรับ แต่ถ้าเกิน 1 ปี ถือว่า
ขาดอายุความปรับไม่ได้เสียอีก

อันนี้คนละประเด็นกับการโดนจับเรื่องพกพาอาวุธปืนนะครับต้องแยกกันให้ออก เหมือนของท่าน cqb_tai

ภูกามยาว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 128

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2006, 03:02:04 PM »

ที่อยู่ปืนกับที่อยู่ตามภูมิลำเนา(ทะเบียนบ้าน)ต้องตรงกัน แต่ตัวปืนจะไปอยู่ที่ไหนกับเจ้าของก็ได้
กรณีที่เราย้ายที่อยู่แต่ไม่แจ้งย้ายปืนตามต้องแจ้งภายใน 15 วันมิฉะนั้นโดนปรับ แต่ถ้าเกิน 1 ปี ถือว่า

อันนี้คนละประเด็นกับการโดนจับเรื่องพกพาอาวุธปืนนะครับต้องแยกกันให้ออก เหมือนของท่าน cqb_tai

แสดงว่าพอหมดอายุความก็ปรับไม่ได้ใช่ไหมครับ   Cheesyแล้วจากนั้นเราก็ย้ายไปอีกที่หนึ่ง ก็เริ่มนับ อายุความใหม่หรือเปล่า
ยกตัวอย่าง
ผม อยู่จังหวัด พะเยา มีป.4 ออกจากพะเยาแล้วจากนั้นผมย้ายไปจังหวัด เชียงรายอีก 2ปี โดยไม่ย้ายทะเบียนปืนก็ถือว่าหมดอายุความ และได้ซื้อปืนอีก 1 กระบอกทะเบียน เชียงราย แล้วจากนั้นก็ย้ายไปกรุงเทพฯ  โดยไม่ได้แจ้งย้าย ป.4 จากเชียงรายและพะเยา อย่างนี้ ก็ถือว่านับอายุ ความจากใบ ป.4จากจังหวัดพะเยาใหม่ใช่ไหมครับ Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 13, 2006, 08:36:09 PM โดย ภูกามยาว » บันทึกการเข้า
P&J
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2006, 04:34:20 PM »

Smiley มีความผิดไม๊ครับ :Smiley กรณีที่เราเก็บปืน :Smiley ไว้ที่บ้านของเรา :Smiley แต่ไม่ตรงกับ ที่อยู่ ที่ระบุในใบ ป4 Grin ทะเบียนปืน+ทะเบียนบ้านอยู่ นนทบุรีครับ แต่ปืนอยู่ กทม.ขอบคุณครับ Grin Grin
[/color]

ผิดแน่นอนครับ ต้องแก้ไขโดยการโอนให้ผมซะ น้อง 686ยินดีรับอุปการะครับ แฮะๆๆๆ น้ำลายหก
ออด
Hero Member

คะแนน 17

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2006, 04:48:59 PM »

คุณ PU45 อธิบายไว้ถูกต้องแล้วครับ
คุณ G.BKK ป.4 ระบุที่อยู่ นนทบุรี แต่ตัวปืนอยู่ กทม (ที่พักอาศัย ไม่ใช่การพกพา) แล้วคุณ G.BKK ไม่ได้ย้ายทะเบียนบ้านไปอยู่ กทม แต่ทะเบียนบ้านยังอยู่ที่นนทบุรี กรณีแบบนี้หากเจ้าหน้าที่ตรวจค้นเจอปืนในที่พักอาศัยที่เราใช้อาศัยอยู่ที่ กทม เป็นหลักแหล่งก็ไม่ผิดหรอกครับ

"..รักปืน ชอบปืน หมั่นฝึกซ้อมและดูแลรักษาให้ดี.."
                    "..มีปืน ต้องมีสติ.."
ออด
Hero Member

คะแนน 17

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2006, 04:58:15 PM »

อันเข้าใจของผมข้อนี้ ผมก็เข้าใจว่าไม่เสียค่าปรับหากเราไปแจ้งย้ายออกและย้ายเข้ากรณีเกิน 1 ปี

แต่ผมสงสัยอยู่อย่างหนึ่ง เรื่องของเรื่องคือ ทำไมทะเบียนบ้านก็ย้ายไปอยู่ที่ใหม่เกิน 1 ปีแล้ว แต่ไม่ได้ย้ายทะเบียนปืนไปด้วย พอไปแจ้งย้ายทะเบียนปืนออก เจ้าหน้าที่ ที่ทำเรื่องทะเบียนปืน บอกให้ไปเสียค่าปรับ 100 บาท ที่โรงพัก  พอเอาปืนมาย้ายเข้าที่ใหม่ เจ้าหน้าที่ทะเบียนปืนที่ใหม่ ก็ให้ไปเสียค่าปรับที่โรงพักอีก 100 บาท เหมือนกัน ไม่ทราบว่ามันมีกฎหมายหรือกฎอะไรอีกไหมที่ให้เสีย 100 บาทต้นทาง ย้ายออก และ 100 บาท ปลายทางเมื่อย้ายเข้า  ผมก็ยังงงและสับสนอยู่เหมือนกัน  อันนี้ไม่ได้เกิดกับผม แต่เกิดกับคนอื่น

"..รักปืน ชอบปืน หมั่นฝึกซ้อมและดูแลรักษาให้ดี.."
                    "..มีปืน ต้องมีสติ.."
ป - ปั้น-รักในหลวง
ถ้าท้อเป็นเพียงถ่าน ถ้าผ่านจึงเป็นเพชร
Hero Member

คะแนน 90

..พูดดีก็ดีด้วย พูดร้ายก็ร้ายตอบ...

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2006, 05:08:41 PM »

...........ทะเบียนใช้ที่อยู่ของบ้านเล็ก    ส่วนปืนเก็บไว้ที่บ้านใหญ่   ผมเข้าใจถูกไหมครับ Grin Grin.......

......พรุ่งนี้ก็สายเสียแล้ว.... 
www.gingamegun.com
หน้า: [1]
  พิมพ์