เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 04:53:25 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การเล็งจี้ กับเล็งนั่งแท่น ในการยิงที่ระยะยิงต่างๆ  (อ่าน 5017 ครั้ง)
ภูกามยาว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 128

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2006, 08:51:43 PM »

ส่วนตัวผมน่ะครับ วันนี้ได้ทดลองแล้วครับ กลุ่ม 15 เมตร ปรับศูนย์แบบเล็งจี้ กลุ่ม ดีกว่าปรับศูนย์แบบนั่งแท่นครับ Grin(อาจจะเป็นเพราะว่าศูนย์จี้เล็งตรงไหนก็เข้าตรงนั้นทำให้กลุ่มแคบ กว่าศูนย์นั่งแท่น ซึ่งอาจจะพะวงว่า นั่งแบบขัดสมาธิ หรือนั่งแบบไขว่ห้าง)  Grin Grin Grin
เจมส์
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2006, 08:53:22 PM »

ผมก็ชอบจี้  เหมือนกันครับ  ทั้งปืนสั้นปืนยาว สายตาไม่ค่อยดีครับ มองไม่ค่อยเห็นจุดตัดของสีขาว กับสีดำบนเป้า  โดยเฉพาะปืนยาวนี่ไม่รู้ว่าตั้งกล้องนั่งแท่นนี่ตั้งอย่างไร
หรอย
การไม่เป็นโรค เป็นลาภอันประเสริฐ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 618

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2006, 10:33:49 PM »

10 15 25 ม ผม เล็งจี้เลยครับ
KB20
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 841

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2006, 10:45:26 PM »

ส่วนผมแล้วแต่เจ้าของปืนเขาจะตั้งมาครับ ยิงใด้หมดไม่ว่าจะนั่งแท่นหรือจี้   Grin    คือตอนนี้ไม่ค่อยใด้ยิงปืนตัวเองครับยิงแต่ปืนเพื่อนในกลุ่ม น้ำลายหก  ยิงใด้หมดทุกชนิดครับแล้วแต่ว่าไครจะให้ยืม  แต่เสียอย่างเดียวยิงไม่ค่อยแม่นครับ   Grin Grin
อดิศักดิ์--รักในหลวง--
เวลากับการเรียนรู้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 463

เพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2006, 11:34:09 PM »

ปืนต่อสู้ศูนย์ตาย  โรงงานมักจะตั้งศูนย์จี้ที่ระยะ  15  เมตร  ถ้า  25 เมตร  ต้องยิงนั่งแท่นครับ  ตัวอย่างคือซีแซดของป๋มเอง   Grin
ถ้าเป็นปืนที่มีศูนย์ปรับได้  โรงงานไม่ตั้งมาให้ครับ (หรือตั้งไม่ดี) ต้องมาตั้งเองใหม่ครับ  ไม่เคยยิง+มี  แต่เคยอ่านเจอครับ  Grin

"ล้างบางจัญไรแผ่นดิน"
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2006, 03:28:56 PM »

ผมชอบจี้มากกว่า    ไม่เคยยิงนั่งแท่นเลย.....ทั้งปืนสั้นและปืนยาว....มันก็ตรงเป้าทุกทีครับ
ROCKFLOWER
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2006, 03:51:21 PM »

เวลายิงผู้ร้ายนี่จะเล็งนั่งแท่นตรงไหนดีค่ะ

หนาวเหน็บ.....แต่ไม่เจ็บปวด.....
sinop
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2006, 04:03:34 PM »

เวลายิงผู้ร้ายนี่จะเล็งนั่งแท่นตรงไหนดีค่ะ

เล็งปลายคางกระสุนจะเข้าดั้งจมูก เยาะเย้ย
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2006, 05:40:25 PM »

นั่งแท่นที่ 25 เมตร และ จี้ที่ 15 เมตรครับ

เหมือนกันครับ..... Grin

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
joonjan
Hero Member

คะแนน 3

ธรรมย่อมคุ้มครองผู้ประพฤติธรรม

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2006, 07:25:58 PM »

เป็นความเข้าใจส่วนตัวไม่ทราบถูกหรือผิดนะครับ เพราะผมใช้วิธีเล็งแบบ 15 ม.จี้เป้า และ 25 ม. แบบนั่งแท่นครับ
        ระยะจากศูนย์หน้าลงมาถึงปากลำกล้องอยู่ห่างกัน ถ้าตั้งศูนย์เล็งจี้เป้าไว้ที่ 15 ม.กระสุนก็จะเข้าจุดที่ตั้งไว้พอดี
แต่เมื่อกระสุนเดินทางระยะห่างออกไปอีกกระสุนก็จะค่อยๆไต่ระดับสูงขึ้นๆเรื่อยๆ หากเรายังเล็งแบบจี้เป้าเหมือนเดิม
กระสุนก็จะเข้าจุดที่สูงขึ้น เราจึงจำเป็นต้องลดศูนย์ปืนพร้อมปากลำกล้องปืนลงมาให้อยู่ในระดับนั่งแท่นที่กำหนดไว้
ในเป้าแต่ละประเภท พอถึงระยะทาง 25 ม.กระสุนจึงจะเข้าจุดที่กำหนดไว้พอดี เมื่อกระสุนผ่านเป้าไปแล้วก็ยังไต่ระดับ
สูงขึ้นอีกระยะหนึ่งแล้วอ่อนแรงค่อยลดระดับต่ำลงมาเรื่อยๆจนถึงประมาณ 50 ม.ถึงจะลงมาอยู่ในระดับเดียวกับระยะ
25 ม.อีกครั้งหนึ่ง หลังจากนั้นก็ลดต่ำลงเรื่อยๆจนตกถึงพื้นในระยะที่ไกลออกไปอีกพอสมควรครับ  วิชาการรอผู้รู้ครับ

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด               จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง      จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
K@RN # รักในหลวง
ของถูกและดีไม่มีในโลก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 166

SUPER BLACKBIRD

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2006, 07:54:45 PM »

Wink ผมถนัดเล็งจี้ครับ ไม่ว่าจะ 10 , 15 หรือ 25 เมตร เคยลองยิงนั่งแท่นแล้วไม่ถนัดครับ  Cheesy

Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2006, 08:28:52 PM »

ถ้าแข่งขันปืนสั้นชาวบ้านเล็งนั่งแท่นทั้ง 2 ระยะครับ เพราะศูนย์ดำตำแน่งเล็งก็ดำเลยเบลอครับ นั่งแท่นจะมีความหนาของเส้นขาวเป็นตัวกำหนดครับ
ไอพีและใช้งานจี้อย่างเดียวครับ

Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2006, 08:42:18 PM »

เผื่อสมาชิกใหม่ไม่ทราบว่าการ เล็งจี้ กับ นั่งแท่น เป็นอย่างไรครับ

Tik
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 17

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2006, 10:43:39 PM »

ได้ความรู้ ความคิดเห็นเยอะเลยครับ ขอบคุณทุกๆ ท่านที่ช่วยตอบครับ

-- 1911 Parts Website --

http://1911parts.tripod.com
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2006, 06:32:53 PM »

เป็นความเข้าใจส่วนตัวไม่ทราบถูกหรือผิดนะครับ เพราะผมใช้วิธีเล็งแบบ 15 ม.จี้เป้า และ 25 ม. แบบนั่งแท่นครับ
 ระยะจากศูนย์หน้าลงมาถึงปากลำกล้องอยู่ห่างกัน ถ้าตั้งศูนย์เล็งจี้เป้าไว้ที่ 15 ม.กระสุนก็จะเข้าจุดที่ตั้งไว้พอดี
แต่เมื่อกระสุนเดินทางระยะห่างออกไปอีกกระสุนก็จะค่อยๆไต่ระดับสูงขึ้นๆเรื่อยๆ หากเรายังเล็งแบบจี้เป้าเหมือนเดิม
กระสุนก็จะเข้าจุดที่สูงขึ้น เราจึงจำเป็นต้องลดศูนย์ปืนพร้อมปากลำกล้องปืนลงมาให้อยู่ในระดับนั่งแท่นที่กำหนดไว้
ในเป้าแต่ละประเภท พอถึงระยะทาง 25 ม.กระสุนจึงจะเข้าจุดที่กำหนดไว้พอดี เมื่อกระสุนผ่านเป้าไปแล้วก็ยังไต่ระดับ
สูงขึ้นอีกระยะหนึ่งแล้วอ่อนแรงค่อยลดระดับต่ำลงมาเรื่อยๆจนถึงประมาณ 50 ม.ถึงจะลงมาอยู่ในระดับเดียวกับระยะ
25 ม.อีกครั้งหนึ่ง หลังจากนั้นก็ลดต่ำลงเรื่อยๆจนตกถึงพื้นในระยะที่ไกลออกไปอีกพอสมควรครับ วิชาการรอผู้รู้ครับ
แฮ่ะ แฮ่ะ กระผมมิใช่ผู้รู้ดอกนะครับ จึงไม่สามารถยกวิชาการมาอ้างได้

แค่สงสัยที่คุณ Joonjan ตั้งข้อสังเกตว่า กระสุนที่ผ่านระยะ 15 เมตรขึ้นไปอาจจะมีวิถีโค้งขึ้น
จึงควรตั้งศูนย์นั่งแท่นสำหรับระยะยิงที่ 25 เมตรเพื่อให้รับกับวิถีกระสุนที่โค้งขึ้นจะได้เข้าเป้าพอดี
ผมว่ามันแปลกๆนะครับ  อันนี้ตามความเข้าใจของผมเอง ว่ากระสุนเมื่อวิ่งพ้นปากกระบอกปืนไป ยิ่งระยะทางเพิ่มขึ้น  ก็น่าจะโค้งลงตามแรงดึงดูดของโลกนะครับ

เช่นกันครับ รอผู้รู้เข้ามาเฉลยน่าจะดีกว่า

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์