เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 05, 2024, 02:25:25 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ฟิตติ้งปืน 1911  (อ่าน 7423 ครั้ง)
M a x O n e
คิดดี ทำดี ได้ดี
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 12

« เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2006, 11:24:54 AM »

ฟิตติ้งปืน 1911 ช่างเค้าทำอะไรบ้างครับ Undecided

มั่นยิงเสมอ มือแม่นฉมัง

http://www.1000yards.net
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2006, 12:27:48 PM »

เท่าที่กระผมเคยเห็น 1.ถ้าสั่นปืนดูขยับลำเลื่อนดูแล้ว หลอมคลอน ช่างปืนจะใช้วิธีตอกถางโครงปืนด้านหลังบริเวณรางสไลด์ส่วนที่เหลือตรงช่องใส่นกปืน ให้ถางออกเล็กน้อยเท่านั้น ขั้นตอนนี้ต้องช่างชั้นครู แถวริมคลองฯนะครับอย่าทำเองอย่างเด็ดขาด พลาดพลั้งต้องซื้อโครงปืนทั้งอันด้วยแหละ อีกจุดหนึ่งคือ รางเลื่อนด้านหน้าสุดทั้งสองข้าง ซึ่งสามารถตอกถ่างได้เล็กน้อยเท่านั้น แค่นี้ปืนก็แน่นจนแทบขยับสไลด์ไม่ได้แล้วละครับ 
2.ถ้าทดลองถอดลำกล้องออกจากสไลด์ ให้เหลือแต่สไลด์เปล่าๆ นำบู๊ทปากลำกล้องทดลองใส่เข้าไปดู ถ้าบู๊ทขยับขึ้นลงได้ทั้งในแนวดิ่ง และเมื่อทดลองจัดขาบู๊ทให้เข้าที่เหมือนตอนประกอบปืน แล้วดูช่องว่างจากส่วนหน้าสุดของสไลด์ กับขอบบู๊ท ถ้ามีช่องว่างเหลือมาก มีวิธี 2 วิธีคือ นำบู๊ทไปเชื่อมพอกขาให้ใหญ่ขึ้นแล้วช่างปืนจะแต่งให้พอดี แต่ถ้าจะให้ดี ซื้อบู๊ทใหม่ดีกว่า หาบู๊ทปืนซิ่งนั่นแหละ ถ้าปืนคุณไม่เก่ามากนัก บู๊ทซิ่งจะใส่ไม่เข้าเลยล่ะ วิธีใส่ ไม่ต้องเอากระดาษทรายไปขัดแต่งใดๆทั้งสิ้น เอาบู๊ทวางเข้าไป ใช้ค้อนหน้าพลาสติก ตอกอัดลงไปเลยครับ จากนั้นพยายามหาทางประกอบปืนให้จงได้ แล้วไปยิงรันอินด้วยลูกจริง ซัก 1 กล่อง บู๊ทจะถอดง่ายขึ้น ท่านจะได้บู๊ทที่ฟิตที่สุด เพราะเหล็กจะกัดกันเองจนพอดี ฝีมือมนุษย์ไม่สามารถทำให้พอดีขนาดนั้นได้
3.ถ้าใช้มือกดรังเพลิงของปืน ขณะพร้อมยิงแล้วลำกล้องยุบลง หรือดูในช่องคายปลอกกระสุนแล้วเห็นว่า ลำกล้องมีระยะห่างจากสไลด์มากเกินไป ไม่สนิท อันนี้ ช่างจะจัดเปลี่ยน ห่วงโตงเตงใหม่ให้มีขนาดพอดี ซึ่งจะทำให้ลำกล้องยกตัวสูงสุด และนั่งตัวตรงบนห่วงโตงเตง ห่วงโตงเตงมีหลายขนาดนะครับ ลองไปหาช่างปืนแล้วท่านจะพิเคราะห์ให้ว่าขนาดไหนจะเหมาะกับปืนของท่าน
4.ถ้าลำกล้องของท่านขยับซ้ายขวาได้เล็กน้อย เวลาที่นำขาลำกล้องทดลองแหย่ลงไปในช่องที่มันอยู่ในโครงปืน (ตรงจุดที่ร้อยสลักล็อคลำกล้องนั่นแหละครับ) ถ้าขยับได้มากๆ ช่างปืนท่านจะเชื่อมพอกขาลำกล้องด้านนอกซักเล็กน้อย จากนั้นขัดแต่งให้พอดี แล้วใส่ลงไป จะทำให้ลำกล้องของท่านไม่ขยับซ้ายขวา เวลาที่รับกระสุนในรังเพลิงแล้วยืนตัวขึ้นสูงสุดครับ
ครับ ....เพียงเท่านี้ ถือเป็นการทำให้ปืนแน่นและมั่นคงตามรูปแบบของมันแล้วครับ ไม่รู้ว่าจะตรงกับคำว่า ฟิตติ้งของคุณหรือเปล่า ส่วนจะตกแต่งอะไรเพิ่มเติมอีกนอกเหนือจากนี้ ก็ไม่ใช่สาระของความแน่นอนของตัวปืนแล้วครับ เป็นการแต่งเพื่อให้เกิดความสะดวกสบายในการยิงครับ เช่น แต่งไกซ้ายขวาไม่ให้ขยับ โดยเชื่อมพอก หรือเปลี่ยนเซฟ เปลี่ยนนกปืนอะไรทำนองนั้นนะครับ ลองอ่านเล่นๆดูนะครับ คุยกัน

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2006, 12:38:35 PM »

ทำครบชุด รับรองปืนแม่นแน่ๆ... ขึ้นกับฝีมือช่างด้วยครับ...

สิ่งที่ต้องระวงคือ ต้องทำใจครับ ข้อแรกทำกลับเหมือนเดิมไม่ได้แล้ว... ข้อสองต่อให้ฟิตติ้งดีแค่ไหน ก็จะสู้ปืนที่ตั้งใจผลิตมาให้ฟิตพอดีทั้งตัว แบบเลส เบเออร์ หรือพวกคัสต้อมจากโรงงานไม่ได้ครับ... พวกนั้นกลุ่มแน่นได้คงที่นานกว่า...

นายสมชายแนะนำให้เอาปืนที่ไม่ได้ตั้งใจเก็บสะสมไปทำครับ... เพราะทำแล้วมันจะมีเรื่องให้เปลี่ยนโน่นเปลี่ยนนี่ได้ไม่รู้จักจบ... ทำเสร็จแล้วก็ต้องทำผิวใหม่ เพราะรมดำเดิมแทบไม่เหลือความงามแล้วครับ...
M a x O n e
คิดดี ทำดี ได้ดี
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 12

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2006, 10:58:58 AM »

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ

มั่นยิงเสมอ มือแม่นฉมัง

http://www.1000yards.net
686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2006, 12:07:20 PM »

ถ้าจะให้ครบจริง ๆ ต้อง เปลี่ยนลำกล้องด้วยครับ ทำทั้งทีเอาให้สุด ๆ ไปเลย แต่การเปลี่ยนลำกล้อง ต้องอยู่ที่มือช่างปืนด้วยว่า ทำให้ปืนแน่นได้มากน้อยเพียงใด

ถ้าเปลี่ยนลำกล้องด้วย การฟิตติ้งก็จะอยู่ได้นานกว่าไม่ได้เปลี่ยนลำกล้องครับ ตอนผมเปลี่ยนลำกล้องใหม่ ๆ ก็ปวดหัวกับการติดขัดระหว่างการยิงตลอดเพิ่งจะหายไม่นานมานี้เอง ต้องคอยแก้ไขเป็นระยะไปครับ
ต๋อมgold cup
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 9

อย่ามีความสุขบนความทุกข์ของคนอื่น

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2006, 12:10:32 PM »

ทำเหมือนกับของผมแหละ คือ ถ่างโครงนิดๆ บีบสไลด์หน่อยๆ แต่ต้องช่างที่ชำนาญนะอย่าทำเอง และก็โตงเตง บูชลำกล้องด้วย
hellish
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2006, 12:32:29 PM »

อ่านไปอ่านมา แล้วไม่อยากจะ เปลียนลำกล้องเลย เก็บใว้เดิมๆ ดีกว่า แต่ซื้อมาแล้วทำไงดี

NATO 85S
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2006, 12:48:04 PM »

อยากหา 1911 เก่าๆไปทำดูบ้างครับ

รักกันไว้เถิด  เราเกิดร่วมแดนไทย  จะเกิดภาคไหน ก็ไทยด้วยกัน.
Padet
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 115

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2006, 01:12:05 PM »

Grin Grin Grin Grin   ก็จำหน่ายให้เพื่อนสมาชิกที่มีความต้องการใช้เอาไปดูแลต่อสิครับ   Grin Grin Grin Grin

Have guns  will  travel
โซ้ยตี๋
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 59

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2006, 01:28:03 PM »

..........แต่ซื้อมาแล้วทำไงดี

Grin ซื้อมาแล้ว ก็ฟิตใส่ซิครับ เหนื่อยหน่อย แต่สนุกดีครับ  Grin
ผมก็กำลังใส่อยู่อันนึงเหมือนกันครับ ทำมาสามสี่วันแล้ว
ทำวันละหน่อย ตอนว่างๆงานครับ
 Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin
hellish
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2006, 08:22:52 PM »

..........áµè«×éÍÁÒáÅéÇ·Ó䧴Õ

ผมคงไม่มีความสามารถ ขนาดนั้นหรอกครับ และไม่มีเวลาทำด้วย

Grin «×éÍÁÒáÅéÇ ¡ç¿ÔµãÊè«Ô¤ÃѺ à˹×èÍÂ˹èÍ áµèʹء´Õ¤ÃѺ Grin
¼Á¡ç¡ÓÅѧãÊèÍÂÙèÍѹ¹Ö§àËÁ×͹¡Ñ¹¤ÃѺ ·ÓÁÒÊÒÁÊÕèÇѹáÅéÇ
·ÓÇѹÅÐ˹èÍ µÍ¹ÇèÒ§æ§Ò¹¤ÃѺ
 Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin

srimalai_รักในหลวง
คนธรรมดา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2006, 08:45:08 PM »

อ่านไปอ่านมา แล้วไม่อยากจะ เปลียนลำกล้องเลย เก็บใว้เดิมๆ ดีกว่า แต่ซื้อมาแล้วทำไงดี

ถ้าไม่ใช้ ซื้อมา $130  ขายให้ผม $120 จะเก็บไว้เป็นที่ระลึก

อันอ้อยตาลหวานลิ้นแล้วสิ้นซาก  แต่ลมปากหวานหูไม่รู้หาย
แม้นเจ็บอื่นหมื่นแสนก็แคลนคลาย  เจ็บจนตายนั้นเหน็บให้เจ็บใจ
เป็นมนุษย์สุดนิยมเพียงลมปาก  จะได้ยากโหยหิวเพราะชิวหา
แม้นพูดดีมีคนเขาเมตตา  จะพูดจาจงพิเคราะห์ให้เหมาะความ
686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2006, 08:45:42 PM »

..........แต่ซื้อมาแล้วทำไงดี

Grin ซื้อมาแล้ว ก็ฟิตใส่ซิครับ เหนื่อยหน่อย แต่สนุกดีครับ Grin
ผมก็กำลังใส่อยู่อันนึงเหมือนกันครับ ทำมาสามสี่วันแล้ว
ทำวันละหน่อย ตอนว่างๆงานครับ

ผมใช้เวลาเกือบ อาทิตย์ แน่ะ ค่อย ๆ ทำ เอา เวอร์เนีย มาวัดไปตะไบไป จนพออัดใส่ได้ก็หยุด แล้วยิง รันอินเอา
hellish
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2006, 09:32:23 PM »

ฟังแล้วหนาวครับ น่าจะยาก ถ้าผมคงเอาไปให้ช่างทำ เลยดีกว่า แต่พอทำแล้วเวลาเอาปืนมาล้างแล้วเราจะใสเข้าไปเองได้หรือครับ ยังสงสัย

ต๋อมgold cup
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 9

อย่ามีความสุขบนความทุกข์ของคนอื่น

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2006, 10:03:38 PM »

ช่างเขาคงไม่ทำจนฟิตขนาด ถอดออกใส่เข้าไม่ได้
หน้า: [1] 2
  พิมพ์