เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 12:40:32 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ที่เก็บปืน  (อ่าน 4541 ครั้ง)
JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 386

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2006, 07:17:12 PM »

บอกไม่ด้าย............
joonjan
Hero Member

คะแนน 3

ธรรมย่อมคุ้มครองผู้ประพฤติธรรม

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2006, 07:25:21 PM »

แต่ผมเห็นว่าเป็นคำถามที่ดีนะครับ ทุกคนที่มีปืนก็น่าจะเคยพกหรือพาปืนไปด้วยเกือบทุกคน เพียงแต่บางคนก็ไม่รู้จะพกพาหรือเก็บปืนอย่างไรให้ปลอดภัยดีที่สุดและสามารถนำออกมาใช้งานได้อย่างรวดเร็วมีประสิทธิภาพที่สุดเมื่อถึงคราวจำเป็นฉุกเฉิน ซึ่งทุกคนก็ย่อมมีวิธีการที่แตกต่างกันไป จขกท.คงจะอยากทราบวิธีที่หลากหลาย และหลายคนอาจจะนำไปปรับเปลี่ยนใช้ในวิธีการที่เห็นว่าถนัดเหมาะสมกับตัวเองและให้เกิดประโยชน์กับตนเองบ้าง
          การพกพาติดตัวขณะเดินทางสำหรับผม จะใช้ปืนสั้นพกสะพายไหล่ สวมเสื้อหลวมๆคลุมทับ เวลาขับรถก็สามารถชักออกมาใช้งานได้เร็วพอสมควร
          การเก็บปืนไว้ที่บ้านสำหรับผม ซื้อตู้เหล็กธรรมดาราคาถูกสองพันกว่าบาท มีหลายชั้นขยับชั้นขึ้นด้านบนสำหรับเก็บปืนสั้นและอุปกรณ์ต่างๆรวมถึงสิ่งของอื่นๆที่จำเป็น เช่นพระเครื่อง เอกสารสำคัญๆ ส่วนด้านล่างสามารถเก็บปืนยาวได้ เอาไม้หน้าสามดัดแปลงทำเป็นราวปืนแข็งแรงดีครับ และยังมีพื้นที่เหลือว่างเก็บตู้นิรภัยราคาถูกได้อีก เก็บไว้ในห้องนอนลูกๆไม่กล้าเข้าไปเปิดเล่นครับ และลูกๆก็ไม่กล้าเล่นปืนด้วยเพราะเราพาเขาไปฝึกซ้อมยิงให้หายสงสัยแล้วครับ
          เคยมีกระทู้ลักษณะนี้ผ่านมานานแล้วครับ รอวิธีการที่แตกต่างกันเพื่อเป็นวิทยาทานจากท่านอื่นๆต่อไปนะครับ

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด               จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง      จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
siesta
Boun giorno
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2006, 08:38:22 PM »

ถ้าไม่มีเซฟ  ลองทำตู้ไม้แล้วมีลิ้นชักลับไว้เก็บปืนซิครับ
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2006, 09:01:18 PM »

กระทู้แบบนี้ตั้งมาหลายครั้งแล้วครับ....แต่ใครจะไปบอกล่ะ.........เอาเป็นว่าปืนไม่เคยห่างตัวก็แล้วกัน..... Grin
isuzu
Hero Member

คะแนน 11

"จอมราชันย์"

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2006, 09:12:08 PM »

ทําตามกฎหมายครับ

คิดดี ทําดี ได้ดี พระคุ้มครอง เทพเจ้าคุ้มครอง
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2006, 10:21:28 PM »

แต่ผมเห็นว่าเป็นคำถามที่ดีนะครับ ทุกคนที่มีปืนก็น่าจะเคยพกหรือพาปืนไปด้วยเกือบทุกคน เพียงแต่บางคนก็ไม่รู้จะพกพาหรือเก็บปืนอย่างไรให้ปลอดภัยดีที่สุดและสามารถนำออกมาใช้งานได้อย่างรวดเร็วมีประสิทธิภาพที่สุดเมื่อถึงคราวจำเป็นฉุกเฉิน ซึ่งทุกคนก็ย่อมมีวิธีการที่แตกต่างกันไป จขกท.คงจะอยากทราบวิธีที่หลากหลาย และหลายคนอาจจะนำไปปรับเปลี่ยนใช้ในวิธีการที่เห็นว่าถนัดเหมาะสมกับตัวเองและให้เกิดประโยชน์กับตนเองบ้าง
 การพกพาติดตัวขณะเดินทางสำหรับผม จะใช้ปืนสั้นพกสะพายไหล่ สวมเสื้อหลวมๆคลุมทับ เวลาขับรถก็สามารถชักออกมาใช้งานได้เร็วพอสมควร
 การเก็บปืนไว้ที่บ้านสำหรับผม ซื้อตู้เหล็กธรรมดาราคาถูกสองพันกว่าบาท มีหลายชั้นขยับชั้นขึ้นด้านบนสำหรับเก็บปืนสั้นและอุปกรณ์ต่างๆรวมถึงสิ่งของอื่นๆที่จำเป็น เช่นพระเครื่อง เอกสารสำคัญๆ ส่วนด้านล่างสามารถเก็บปืนยาวได้ เอาไม้หน้าสามดัดแปลงทำเป็นราวปืนแข็งแรงดีครับ และยังมีพื้นที่เหลือว่างเก็บตู้นิรภัยราคาถูกได้อีก เก็บไว้ในห้องนอนลูกๆไม่กล้าเข้าไปเปิดเล่นครับ และลูกๆก็ไม่กล้าเล่นปืนด้วยเพราะเราพาเขาไปฝึกซ้อมยิงให้หายสงสัยแล้วครับ
 เคยมีกระทู้ลักษณะนี้ผ่านมานานแล้วครับ รอวิธีการที่แตกต่างกันเพื่อเป็นวิทยาทานจากท่านอื่นๆต่อไปนะครับ

ด้วยความเคารพครับ

พอจะมีรูปตู้ให้ดูไหมครับ

ขอบคุณครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

CT_Pro4
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2006, 10:41:35 PM »

คำเตือน...โปรดเก็บห่างมือเด็ก และห่างสายตาด่านตรวจ.... Grin

...เห็นด้วยกับท่านวายุ แต่ขอเพิ่มนิดครับว่า "แต่ต้องสะดวกในการหยิบใช้เมื่อจำเป็นต้องการใช้งาน...

Grin Grin Grin

Every problem contains the seeds of its own solution.- Stanley Arnold
888
ชอบ ของ มีคม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2006, 03:19:35 AM »

เจ้าของกระทู้ เก็บไว้ที่ไหน หรอครับอยากทราบ Grin Grin
vuttichai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2006, 04:33:18 AM »

ล่อเป้า.  Grin
boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2006, 04:51:10 AM »

อยกาทราบว่าท่านทั้งหลายชอบเก็บปืนไว้ตรงไหนเวลาเดินทาง (ในรถ) และเวลาอยู่บ้านซ่อนไว้ตรงไหนดี (ไม่มีตู้เซฟเก็บปืนครับ)
ในบ้านควรซ่อนในที่หยิบจับง่ายเมื่อเวลาต้องใช้งาน ละซ่อนในที่ห่างไกลมือเด็ก(ถ้ามี) สิ่งสำคัญคือซ่อนในจุดที่คนอื่นคิดไม่ถึงว่าจะซ่อน
noomrider
Hero Member

คะแนน 74

ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันไป

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2006, 06:22:00 AM »

ที่... ที่อันตรายที่สุด คือ ที่...ที่ปลอดภัยที่สุด  ผมจำมาจากหนังอ่ะ....

อย่านอนตื่นสาย   อย่าอายทำกิน   อย่าหมิ่นเงินน้อย  อย่าคอยวาสนา
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2006, 06:43:00 AM »

หลงรักที่บ้านบอกได้ครับหัวเตียง อยู่ในรถบอกไม่ได้ครับ หลงรัก

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
Roj_M640
ยิ่งมีปืน..ต้องยิ่งศึกษา..ให้รู้จริง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 0

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2006, 08:01:09 AM »

คำถามนี้ตอบง่ายๆ ครับ เป้าหมายต้องการปลอดภัยเป็นหลัก ถ้าในรถก็ทำกล่องลับและที่บ้านทำช่องลับ หากคิดลึกๆแล้วจัดทำได้เป็นดี..จริงไหม ครับ.

จาคะคือการให้...การให้คือวิทยาทาน...วิทยาทานคือแสงเทียน
too_muangphol
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2006, 09:09:47 AM »

ม่ายบอก.....
sak077 - รักในหลวง :)
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2006, 09:26:06 AM »

ด้วยความเคารพครับ ขอขอบคุณทุกๆ ท่านครับ ผมกำลังจะซื้อครับขอศึกษาไว้ก่อน ไม่ได้ล่อเป้าครับผม Cheesy Cheesy Cheesy
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์