เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 18, 2024, 09:24:19 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามพี่ ๆ เรื่องการใช้ปืนร่วมกันครับ  (อ่าน 2443 ครั้ง)
CT_Pro4
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2006, 07:45:56 AM »

ลองยื่นเรื่องขอดูก่อนครับ ไม่เสียหายอะไร ถ้าไม่ได้ก็ให้คุณพ่อเป็นคนขอ ไปซ้อมยิงกับคุณพ่อสักพัก แล้วค่อยให้คุณพ่อโอนปืนต่อให้คุณแบบว่ารับมรดกอะไรแบบนั้น คงเป็นอีก1ทางออก

...ตามความเข้าใจของผม ผมเข้าใจว่า การโอนมรดกจะกระทำได้ก็ต่อเมื่อเจ้าของปืนผู้ได้รับอนุญาตเสียชีวิตแล้วเท่านั้น การโอนดังกล่าวก็จะต้องโอนให้กับทายาทตามพินัยกรรมหรือไม่อย่างนั้นก็เป็นการจัดการมรดกของทายาทใช่มั้ยครับ...  Smiley

Every problem contains the seeds of its own solution.- Stanley Arnold
pitak_11
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2006, 06:02:29 PM »

ลองยื่นเรื่องขอดูก่อนครับ ไม่เสียหายอะไร ถ้าไม่ได้ก็ให้คุณพ่อเป็นคนขอ ไปซ้อมยิงกับคุณพ่อสักพัก แล้วค่อยให้คุณพ่อโอนปืนต่อให้คุณแบบว่ารับมรดกอะไรแบบนั้น คงเป็นอีก1ทางออก

...ตามความเข้าใจของผม ผมเข้าใจว่า การโอนมรดกจะกระทำได้ก็ต่อเมื่อเจ้าของปืนผู้ได้รับอนุญาตเสียชีวิตแล้วเท่านั้น การโอนดังกล่าวก็จะต้องโอนให้กับทายาทตามพินัยกรรมหรือไม่อย่างนั้นก็เป็นการจัดการมรดกของทายาทใช่มั้ยครับ...  Smiley

ขอคำชี้แนะด้วยครับ คือว่าจะให้เป็นชื่อพ่อผมก่อนแล้วจะโอนให้ทีหลังได้ไหมครับ
อดิศักดิ์--รักในหลวง--
เวลากับการเรียนรู้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 463

เพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2006, 06:09:42 PM »

ขอคำชี้แนะด้วยครับ คือว่าจะให้เป็นชื่อพ่อผมก่อนแล้วจะโอนให้ทีหลังได้ไหมครับ

ทำได้ครับ   แต่จะได้หรือไม่ขึ้นอยู่กับคุณสมบัติของคุณ  pitak  ครับ  กับปัจจัยอื่น ๆ  อีก   Grin

"ล้างบางจัญไรแผ่นดิน"
pitak_11
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2006, 06:29:33 PM »

ทำได้ครับ แต่จะได้หรือไม่ขึ้นอยู่กับคุณสมบัติของคุณ pitak ครับ กับปัจจัยอื่น ๆ อีก Grin

แล้วถ้าจะเอาทรัพย์สิน(ที่ดิน)เป็นชื่อพ่อผมจะได้ไหมครับ
Sympho
Sr. Member

คะแนน 16

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2006, 11:06:23 AM »

ผมกับพ่อ เอาปืนปู่ไปยิงบ่อยๆ(1911ในอวาต้าของผม)  แต่ปู่เสียแล้ว ยังไม่ได้โอน ถ้าพ่อผมของป.3 .45 ไม่ได้ ก็รับเป็นมรดกไม่ได้ใช่มั้ยคับ
ussr
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2006, 11:56:02 AM »

พาคุณพ่อ ไปสนามยิงปืนด้วย โดนตรวจค้นระหว่างทางขึ้นมาก็ใช่ว่าจะไม่ผิดนะครับ

ขับรถ ถูกกฏ ช่วยลด อุบัติเหตุ
glocklover
เบื้องหลังความสำเร็จ คือความล้มเหลว 9 ใน 10 ครั้งของความพยายาม
Hero Member

คะแนน 12

One Life Live It.

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2006, 01:06:38 PM »

ผมกับพ่อ เอาปืนปู่ไปยิงบ่อยๆ(1911ในอวาต้าของผม) แต่ปู่เสียแล้ว ยังไม่ได้โอน ถ้าพ่อผมของป.3 .45 ไม่ได้ ก็รับเป็นมรดกไม่ได้ใช่มั้ยคับ

คงทำนองนั้นครับ

พาคุณพ่อ ไปสนามยิงปืนด้วย โดนตรวจค้นระหว่างทางขึ้นมาก็ใช่ว่าจะไม่ผิดนะครับ

ควรแยกลูกกระสุนให้เรียบร้อย ล็อคกระเป๋าปืนให้มั่นคง แจ้งจนท.ที่ตรวจว่าจะไปซ้อมยิงปืนพร้อมแสดงบัตรสมาชิกสนามยิงปืนที่เราจะไปซ้อม ก็ไม่น่าจะมีปัญหานะครับ นอกจาก จนท.เกิดหน้ามืด  Grin

“สุขทุกข์ อยู่ที่ใจ มิใช่หรือ
เพราะใจถือ จึงเป็นทุกข์ ไม่สุขใส
ใจไม่ถือ จึงเป็นสุข ไม่ทุกข์ใจ
เราอยากได้ ความสุข หรือทุกข์นา”
พระศาสนโสภณ (แจ่ม จตฺตสลฺโล)
ek_suwat
ทำซะ ! ก่อนที่จะไม่ได้ทำ.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 19

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2006, 01:25:10 PM »

.......................ผิดเต็มๆ ขอรับ..................

บุคคลที่มีปืนหลายกระบอก ไม่ได้หมายความว่าเป็นบุคคลที่ชอบความรุนแรง
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์