เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 25, 2024, 09:23:56 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้ไปขอ ป.3 ลูกซองมา โดยใช้เหตุผลเพื่อการกีฬา ไม่ยากอย่างที่คิด  (อ่าน 3454 ครั้ง)
xxx
Full Member

คะแนน 33

« เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2006, 08:52:39 PM »

วันนี้ไป วังไชยามาครับ ขอป3. ลูกซอง แบบว่าเอกสารไม่ครบ โดยเฉพาะ ใบรับรองความประพฤติผมไม่มี  แต่ก็ผ่าน มาแบบไม่ขอดูอะไรตัวจริงเลย และไม่ถามอะไรเกี่ยวกับหลักฐานและวัตถุประสงค์การขอเลยครับ ผิดคาดมาก   แต่ไม่แน่ใจครับว่าเป็นเพราะเจ้าหน้าที่เข้ามาอ่านเวป หรือเป็นเพราะ หลักฐานผมแน่น (ซึ่งก็ขาดใบรับรองจากข้าราชการครับ)   สิ่งที่ผมเตรียมไปก็คือ 1.บัตรประชาชน 2.ทะเบียนบ้าน 3.หลักทรัพย์ (7หลัก)  4.หนังสือรับรองการทำงาน   5.สำเนาบัตรสมาชิกสนาม  6.ใบรับรองสนามยิงปืน  7.สำเนาใบป. 4ของ 9 มม. และ .45     8.สำเนาประกาศนียบัตรผ่านการฝึกยิงปืน  9. สำเนาถ่ายเอกสารรายชื่อ ผู้ชนะการแข่งขัน(ตัวเรา) ในหนังสือปืน    ผมใช้เท่านี้จริงๆ เขาไมถามอะไรเลย  พอกรอก ป1.เสร็จ  เขาตรวจเอกสาร ก็บอกให้ไปพิมพ์นิ้ว  และกรอกแบบฟอร์มเพิ่มเกี่ยวกับ เหตุผลการขอซื้อปืนเพื่อการกีฬาเพิ่ม เท่านั้น ใช้เวลาไม่ถึงชั่วโมง ก็ได้ใบนัดรับป 3. เลยครับ 
    ถ้าให้วิเคราะห์  1.ผมว่าใบรับรองจากข้าราชการซี6ขึ้นไป เขาคงจะ เข้มงวดเอากับ ผู้ขออนุญาตปืนกระบอกแรกมั๊งครับ(สันนิฐานครับ)  2. ผมเคยได้รับอนุญาตให้ใช้ ขนาดที่ขอยากมาแล้ว(ป4.ขนาด .45) นานกว่า 5 ปี    3. มีสำเนาถ่ายรายชื่อการได้รับรางวัลจากการแข่งขัน จากหนังสือปืน เพื่อยืนยันว่าผมได้เป็นนักกีฬาจริงๆ (ผมว่าอันนี้แหละคือตัวสำคัญ)      ดังนั้นใครมีหลักฐานแบบผม ถ้าหาคนเซ็นรับรองไม่ได้ ลองใช้แบบผมดู ก็น่าจะผ่านเหมือนกันนะครับ
Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2006, 08:56:09 PM »

........สมัยก่อนอยู่กองทะเบียน ตำรวจก็ไวกว่านี้อีก.......  แต่ก็ดีแล้วครับ  ต่อไปคิดว่าคงง่ายขึ้นครับ....... การเซ็นต์ก็คงไวขึ้น

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
xxx
Full Member

คะแนน 33

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2006, 09:01:43 PM »

ลืมบอกไปว่า  เขาบอกว่าให้มารับใบ ป3 หลัง 45 วันทำการราชการ (ไม่นับวันหยุด)    สมัยก่อนที่กองทะเบียนฯตำรวจรอ แค่ 2-3 อาทิตย์ก็ได้ป3แล้วครับ
isuzu
Hero Member

คะแนน 11

"จอมราชันย์"

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2006, 09:07:00 PM »

ดีใจดัวยครับ

คิดดี ทําดี ได้ดี พระคุ้มครอง เทพเจ้าคุ้มครอง
eakzax
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2006, 09:07:36 PM »

ขออนุญาตินะครับ  ในกรณีที่ชอบแข่งเหมือนกันไปแข่งแต่ก็ไม่เคยชนะไม่ได้รางวัลและไม่เคยได้ถ้วยอะไรนี่ก็ลำบากนะอยุ่เหมือนกันนะครับ ผมว่าคนทั่วไปยังงัยบางทีก็ยังยากอยู่ ตรงนี้ขอเพื่อการกีฬาแต่สำหรับบางคนแค่หาหลักฐานการเป็นผู้ชนะการแข่งลำบากนะครับ ไม่ง่ายเหมือนผู้ชนะ ถ้าใครมีหลักฐานเยอะเหมือนท่าน จขกท ก็คงจะดีนะครับ
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2006, 09:07:44 PM »

ขอแสดงความยินดีด้วยครับ

เจมส์
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2006, 09:20:55 PM »

อย่าเพิ่งวางใจครับ เขาอาจลืมบอกคุณว่าหากต้องการเอกสารเพิ่มเติมจะแจ้งคุณให้เอามาให้ภายหลังครับ  เขาบอกผมอย่างนี้  เรื่องรอผมว่า 3 เดือนครับ ที่นี่ชอบให้โปรโมชั่นน้าน นาน ครับ   
xxx
Full Member

คะแนน 33

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2006, 09:34:26 PM »

ขอบคุณครับ  ส่วนตัวผมถ้าเขาจะขอเพิ่มอย่างที่ว่าคุณเจมส์ว่า ผมก็คงบอกเขาไปหล่ะครับว่าให้ส่งเรื่องไปยัง สน.ท้องที่ผมเซ็นรับรองเอาเองครับ   ส่วนคุณ eakzax ยังมีทางครับอย่าเพิ่งท้อ  ถ้าไม่ได้ถ้วย ก็ ไปลง IPSC ซักรอบ แล้วเก็บ ใบคะแนนแต่ละ Stage ที่มีชื่อเราไว้ แสดงให้เขาดู เผื่อจะเห็นใจบ้าง แล้วบอกเขาไปว่าแข่งแล้วแต่ไม่ได้ถ้วยอะไรทำนองนั้น และ อีกอย่างนึงก็คือ ในใบแบบฟอร์มที่เขาให้เรากรอกเหตุผลการขอซื้อเพื่อการกีฬานั้น เขาให้เราอธิบายระบบการแข่งขันให้เขาอ่านเพื่อทดสอบความรู้เกี่ยวกับการแข่งขันของ เราเพื่อ ให้เขาแน่ใจว่าเราเคยแข่งหรือรู้จริงไม่มั่วนิ่ม ครับ
* : L๐OKPlaNoi *:.รักแม่
....หมี คอมมานโด....
Hero Member

คะแนน 48

.......อาศัยความมั่ว.......เป็นฉากกำบัง..........

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2006, 09:43:27 PM »

Grinดีใจด้วยครับ

เบื่อ ๆ อยาก ๆ  อยากแล้วก็เบื่อ เบื่อแล้วก็อยาก  แต่เกือบทุกครั้ง อยากมากกว่าเบื่อ
eakzax
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2006, 09:47:48 PM »

ขอบคุณครับ ส่วนตัวผมถ้าเขาจะขอเพิ่มอย่างที่ว่าคุณเจมส์ว่า ผมก็คงบอกเขาไปหล่ะครับว่าให้ส่งเรื่องไปยัง สน.ท้องที่ผมเซ็นรับรองเอาเองครับ ส่วนคุณ eakzax ยังมีทางครับอย่าเพิ่งท้อ ถ้าไม่ได้ถ้วย ก็ ไปลง IPSC ซักรอบ แล้วเก็บ ใบคะแนนแต่ละ Stage ที่มีชื่อเราไว้ แสดงให้เขาดู เผื่อจะเห็นใจบ้าง แล้วบอกเขาไปว่าแข่งแล้วแต่ไม่ได้ถ้วยอะไรทำนองนั้น และ อีกอย่างนึงก็คือ ในใบแบบฟอร์มที่เขาให้เรากรอกเหตุผลการขอซื้อเพื่อการกีฬานั้น เขาให้เราอธิบายระบบการแข่งขันให้เขาอ่านเพื่อทดสอบความรู้เกี่ยวกับการแข่งขันของ เราเพื่อ ให้เขาแน่ใจว่าเราเคยแข่งหรือรู้จริงไม่มั่วนิ่ม ครับ

ขอบคุณมากครับ
noomrider
Hero Member

คะแนน 74

ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันไป

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2006, 04:47:02 AM »

หนังเพิ่งฉายครับ  ดูไปเรื่อยๆไฟอาจดับต้องรอไฟมาถึงได้ดูต่อกว่าจะจบเรื่องใช้เวลามากกว่าชั่วโมงครึ่ง  ต้องโทรแจ้งช่างไฟมากๆถึงจะไฟลนก้น  แล้วแจ้งที่ส่งเอกสารไว้แม่นๆหรือเปล่าบางทีอาจจะมีจดหมายมาถึงครับ.....ปัจจุบันอาจเปลี่ยนแปลงแต่เมื่อก่อนโดนมาแล้วจดหมายผิดซองนานนนนมากกกก...... Wink
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2006, 05:09:51 AM โดย num » บันทึกการเข้า

อย่านอนตื่นสาย   อย่าอายทำกิน   อย่าหมิ่นเงินน้อย  อย่าคอยวาสนา
ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2006, 06:19:05 AM »

Grin ตราบใดที่  ป.๓  ยังไม่ออก  ถือว่ายังไม่เสร็จขั้นตอน

การเขียน ป.๑  เขารับเรื่องไว้ทุกคนแหละครับ (ไม่รับโดนร้อง)

แต่จะเสร็จเมื่อไร  ..............ผมขอเมื่อเดือนเมษายน

ได้ ป.๓  ต้นพฤษภาคม   ถือว่าเร็วแล้ว ชำระเงินค่า ป.๓

นัดรับ  ป.๔  อีกเดือนหนึ่ง

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
zerosocool
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 103

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2006, 07:15:28 AM »

สงครามยังไม่จบ อย่าเพิ่งนับศพ ทหาร.........

เนียนๆ ไว้
josan
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 25

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2006, 08:05:22 AM »

อย่าเพิ่งวางใจครับ เอกสารบางอย่างที่ไม่ครบเขาอาจจะเรียกเพิ่มเอาทีหลังครับ
เพื่อให้เราเสียเวลาที่จะต้องไปพบเจ้าหน้าที่อีกครั้งครับ ของผมยื่นขอที่นี่มา 3ครั้งแล้ว
ทุกครั้งจะต้องมีเรื่องถูกเรียกไปส่งเอกสารเพิ่มมากกว่า 1 ครั้งครับ Grin
สำหรับใบนัดเวลาที่ระบุนั้นรู้สึกว่าจะใช้ไม่ได้กับที่นี่นะครับ อย่างน้อยๆก็ช้าไปอีกประมาณร่วมเดือนครับ
ให้ทำใจไว้ก่อนครับ ถ้าหลังวันนัดแล้วยังไม่ได้ก็โทรตามบ่อยๆหน่อยครับ
ส่วนใหญ่พอถึงวันนัดแล้วเราโทรไปถาม ทางเจ้าหน้าที่มักจะพูดว่า อนุมัติแล้วแต่รอเขียนไป ป.3อยู่
ซึ่งก็ไม่รู้เหมือนกันว่า ป.3 มันทำไมเขียนยากเย็นเสียเหลือเกินครับ

ยังงัยก็ขอเอาใจช่วย จขกท. ให้ผ่านการอนุมัติ ครับ

A life without a friend is a life without a sun.
aot
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

มีดินต้องหมั่นฟื้น มีปืนต้องหมั่นยิง

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2006, 09:02:41 AM »

ผมไปขอรับโอนปืนพก.357 ที่วังไชยาเมื่อวันอังคาร เตรียมหลักฐานไปครบ ใช้เวลาครึ่งชั่วโมงพอดี ก็ได้รับใบนัด30วันทำการ  ตอนนี้ก็รอลุ้น ป.4
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์