เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 24, 2024, 09:17:46 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไอเดียสร้างปืนสำหรับกองทัพ  (อ่าน 6512 ครั้ง)
☆ *~PLOY~* ☆
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2006, 09:04:19 PM »

ดูที่คันบังคับการยิงของ HK นะครับ มีภาษาไทยน่าภาคภูมิใจมาก ห/ก ย/น ย/ช (ผิดถูกจำไม่ได้อ่ะ)
อยากให้ทางกองทัพเป็นผู้ตั้งโรงงานผลิตอาวุธในประเทศไทยต่อไปครับ มีฝีมืออยู่แล้วเพิ่มเครื่องจักรอีกนิดหน่อย

ภูมิใจไทยทำ................... Shocked Shocked Shocked

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 19, 2006, 09:07:04 PM โดย 444 » บันทึกการเข้า

[URL=h
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2006, 09:54:27 PM »

ปลย.11 หรือ HK33 ที่หยุดการผลิต ไม่ใช่เพราะเลิกทำนะครับ..............Line การผลิตยังอยู่...............

ระดับภัยคุกคามของประเทศยังไม่ถึงขั้นที่จะต้องผลิตกันทุกวัน......................ตอนนี้คลังสำรองอาวุธเราเพียงพออยู่ในระดับเหมาะสมแล้ว...........

จะผลิตกันตลอดเอางบที่ไหนมาทำล่ะครับ.................รัฐบาลตัดงบจนกรอบกันไปหมดแล้ว

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
ตุ๊-โต้ง
นิพพานัง ปรมัง สุขัง นิพพานเป็นสุขอย่างยิ่ง
Jr. Member
**

คะแนน 0

สู้ต่อไปถ้ายังมีกำลังใจและกำลังกาย

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2006, 10:04:46 PM »

แม้นหวังตั้งสงบจงเตรียมรบให้พร้อมสรรพ Grin

โปรดอภัยให้ลูกด้วยที่นำกลอนของพระองค์มา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 19, 2006, 10:07:14 PM โดย ตุ๊-โต้ง » บันทึกการเข้า

โต้งครับ 0802930936,0960704903
Sympho
Sr. Member

คะแนน 16

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2006, 10:13:10 PM »

ย/น = ยิงหนู
ย/ช = ยิงช้าง
D.A.- รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 36

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2006, 10:22:15 PM »

หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
ผมเข้าใจว่า ย/น แปลว่ายิงที่ละนัด ( Semi Auto) ..ย/ช แปลว่ายิงเป็นชุด (Auto) มาตั้งนาน.... หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

รักแฟน...ห่วงชู้...เอ็นดูกิ๊ก
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2006, 11:18:10 PM »

สงสัยต้องรออีกนานครับ รอให้เราตกเป็นเมืองขึ้นของพม่าก่อนครับ แล้วค่อยไปลอกเทคโนโลยีทหารพม่ามาครับ ตอนนี้ พม่าผลิตปืนไรเฟิลจู่โจมเองแล้วครับ  เห็นว่าปืนพกก็ก๊อบปี้ FN P35 แล้วนะครับ แปลกดีครับ ทบ.ไทย ผลิตปพ.95 เลียนแบบลูกผสมโคลท์/สตาร์ น่ายิงจะตาย แต่ไม่รู้ทำไม ไปไม่รอด อิเหนาเขาก็ผลิตเองครับ หน้าตาเหมือนเอชเคเลย เปลี่ยนลักษณะนิดหน่อยก็น่าใช้ดี  ขอความกรุณาท่านผู้รู้ข้อมูลที่แท้จริงช่วยวิจารณ์หรือให้เหตุผลด้วยครับว่า เพราะเหตุใด การผลิตอาวุธในบ้านเรา มันเป็นอันต้องสดุดหยุดลงทุกที ปพ.95 ก็แล้ว  ปลย.11 (เอชเค 33)ก็แล้ว  หรือเป็นเพราะระบบราชการของเรามีปัญหาเสียเอง เคยได้ข่าวว่า ทบ.ของเราผลิตเอชเค แต่ไม่ยอมซื้อเหล็กเยอรมัน ดันจะไปเอาเหล็กจีนมาผลิต เอชเคเขาเลยไม่ยอมหรือเปล่าครับ?HuhHuhHuh
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2006, 11:19:54 PM »

สงสัยต้องรออีกนานครับ รอให้เราตกเป็นเมืองขึ้นของพม่าก่อนครับ แล้วค่อยไปลอกเทคโนโลยีทหารพม่ามาครับ ตอนนี้ พม่าผลิตปืนไรเฟิลจู่โจมเองแล้วครับ เห็นว่าปืนพกก็ก๊อบปี้ FN P35 แล้วนะครับ แปลกดีครับ ทบ.ไทย ผลิตปพ.95 เลียนแบบลูกผสมโคลท์/สตาร์ น่ายิงจะตาย แต่ไม่รู้ทำไม ไปไม่รอด อิเหนาเขาก็ผลิตเองครับ หน้าตาเหมือนเอชเคเลย เปลี่ยนลักษณะนิดหน่อยก็น่าใช้ดี ขอความกรุณาท่านผู้รู้ข้อมูลที่แท้จริงช่วยวิจารณ์หรือให้เหตุผลด้วยครับว่า เพราะเหตุใด การผลิตอาวุธในบ้านเรา มันเป็นอันต้องสดุดหยุดลงทุกที ปพ.95 ก็แล้ว ปลย.11 (เอชเค 33)ก็แล้ว หรือเป็นเพราะระบบราชการของเรามีปัญหาเสียเอง เคยได้ข่าวว่า ทบ.ของเราผลิตเอชเค แต่ไม่ยอมซื้อเหล็กเยอรมัน ดันจะไปเอาเหล็กจีนมาผลิต เอชเคเขาเลยไม่ยอมหรือเปล่าครับ?HuhHuhHuh

ทำไมต้องให้ประเทศไทยตกเป็นเมืองขึ้นของพม่าล่ะครับ.................พม่าเขาจะทำสงครามกับเราเหมือนสมัยโบราณหรือ?

ผมถามก่อนว่าตอนนี้ ไทยเราต้องปราบชนกลุ่มน้อยกันแบบเปิดแนวเหมือนพม่าหรืออินโดฯหรือเปล่าครับ?.............................

ต้องแยกประเด็นนี้กับการผลิตอาวุธในประเทศนะครับ เอามารวมกันไม่ได้

เรื่องผลิตอาวุธในประเทศ มีเรื่องซับซ้อนมากมาย ผมเองยังรู้ไม่จริงเลย..................ผมเลยไม่กล้าที่จะวิจารณ์..................ทราบเพียงแต่ว่า ประเทศที่อยากจะก้าวเป็นนายทุน แบบเรา การส่งเสริมเรื่องผลิตอาวุธนั้นยาก ด้วยเพราะผู้นำไม่สน และมีการคอรับชั่นกันเยอะ................รวมทั้งคนที่จะลงทุน(ตามที่ได้ข่าวกันมา) ก็แสบไม่เบา..................

ถ้าอยากให้กองทัพผลิตอาวุธกันแบบเป็นล่ำเป็นสันแบบสองประเทศนั้น ก็ต้องมีรัฐบาลทหารปกครองประเทศสัก 20 ปี.......................ก็คงจะต้องตั้งโรงงานแน่นอนเพราะต้องสะสมอาวุธเอาไว้ปราบประชาชนผู้ต่อต้าน.................
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 19, 2006, 11:27:24 PM โดย มะขิ่น » บันทึกการเข้า

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
kong272727
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2006, 02:00:57 PM »

ผมว่าน่าจะเริ่มจากชาวบ้านที่มีความสามารถก่อน  ทำเป็นลักษณะร้านผลิตเล็ก ๆ  ตามแบบที่ตนคิดค้นขึ้นเองหรืออาจจะก๊อปแบบปืนที่สิทธิบัตรไม่คุ้มครองแล้ว  (ทั้งนี้ภาครัฐต้องอนุญาตก่อนนะครับ) น่าจะทำให้วงการผลิตปืนในบ้านเรามีการแข่งขันการออกแบบ  วิทยาการโลหะ  และเทนิคการผลิต  ที่เพิ่มขึ้น  ซึ่งจะทำให้ปืนที่ผลิตได้มีคุณภาพ  เมื่อผลิตได้สักกระบอกก็นำไปขึ้นทะเบียนแจ้งยอดแก่ทางการเพื่อจำหน่าย  ต่อผู้ต้องการต่อไป  ถือเป็นปืนOTOP   Cheesy Cheesy Cheesy
M629
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2006, 02:11:26 PM »

ปลย.11 หรือ HK33 ที่หยุดการผลิต ไม่ใช่เพราะเลิกทำนะครับ..............Line การผลิตยังอยู่...............

ระดับภัยคุกคามของประเทศยังไม่ถึงขั้นที่จะต้องผลิตกันทุกวัน......................ตอนนี้คลังสำรองอาวุธเราเพียงพออยู่ในระดับเหมาะสมแล้ว...........

จะผลิตกันตลอดเอางบที่ไหนมาทำล่ะครับ.................รัฐบาลตัดงบจนกรอบกันไปหมดแล้ว

ขออนุญาตครับผู้การ..
เพื่อเมนเทนไลน์ และคงความสามารถของช่างไว้..
ระหว่างที่ไม่ต้องผลิตป้อนกองทัพ..
ก็หันมาผลิตแบบยิงเซมิอย่างเดียว..
ตัดลำกล้องสั้นจู๋ตามกฎหมายกำหนด..
แล้วมาขายพวกเราซิครับ... Grin Grin

เมื่อไหร่เกิดศึกสงคราม หลวงก็แจกเฉพาะลำกล้องให้...
 Grin Grin Grin

BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2006, 02:14:29 PM »

หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
ผมเข้าใจว่า ย/น แปลว่ายิงที่ละนัด ( Semi Auto) ..ย/ช แปลว่ายิงเป็นชุด (Auto) มาตั้งนาน.... หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

จำได้ว่าเอชเค รุ่นไทยทำนี้........ติดขัดบ่อยมากครับ.......ครูฝึกเคยบอกว่า....ถ้าไปรบให้เลือก ระหว่าง เอ็ม ๑๖ กับ เอชเค ๓๓ เขาจะเลือก เอ็ม ๑๖ ครับ.....
xiehua dun
เรารักในหลวง
Hero Member

คะแนน 134

ปัจจุบันวัดความดีของคนที่ กม.

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2006, 02:40:02 PM »

ขอถามนะครับ ยิงแบบรัวburstนี่ใช้คำไทยว่าอย่างไร

เพราะฉันจะไป ด้วยหัวใจดวงนี้ สองขาที่มีจะปีนสู่ภูผา
เพราะฉันจะไป ให้เห็นความสุขแท้มันด้วยตา
เมื่อได้มองลงมาเห็นโลกในมุมอีกมุม     มันคงช่างงดงาม
rerng
จงมีสติและให้อภัยผู้อื่นเสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 50

วัดธาตุน้อย(พ่อท่านคล้าย)จันดี อ.ฉวาง นศ.

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2006, 02:52:24 PM »

:Smiley Winkแล้ว  ห  ละครับ  Grin Grin Grin

ปางไข้ปางขาดเข้า     แพงเกวียน ละชั่งแฮ
วิบัติบรจองเจียน                     จักม้วย
ปางต้องปรับไหมเตียน             ตนมอด ก็ดี
ปางมิตรใดทุกข์ด้วย                 มิตรนั้น ไหนเสมอ
             จาก โคลงโลกนิติ บทที่ ๓๘๙
โจ
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2006, 04:19:03 PM »

ในความเห็นส่วนตัว การจะผลิตปืนเพื่อใช้ในกองทัพไม่ว่าจะเป็นปืนพกสั้น ปืนกล ผมว่าทำได้แต่เรื่องที่ว่าจะคุ้มหรือไม่คุ้มก็คงจะเป็นเรื่องที่ต้องคิดเหมือนกัน

ถ้าปืนที่ผลิตเองคุณภาพไม่ดี หรือมักมีปัญหา ชีวิตของทหารจะต้องมาแขวนกับปืนไม่มีคุณภาพ ผมว่าไม่ค่อยจะน่าเสี่ยง
อย่างประเทศอเมริกา รัฐบาลจะสร้างโรงงานผลิตปืนก็สามารถทำได้ แต่ก็ยังไม่ทำ เพราะไม่คุ้ม และ  ปืนก่อนประจำการต้องมีการทดสอบคุณภาพ และประสิทธิภาพมากมาย กว่าจะได้ปืนประจำการ ดังนั้นเมื่อมีโอกาสเลือกก็ควรเลือกสิ่งที่ดีที่สุด และคุ้มที่สุด

เรื่องทีสาม ประเทศพม่าผลิตปืนใช้เอง เรื่องนี้น่าจะเป็นเพราะการกีดกันการจำหน่ายอาวุธปืนให้กับประเทศพม่า รวมถึงเรื่องค่าแรงถูกมากในประเทศ

เรื่องที่สี่ ประเทศไทยไม่ได้ล้าหลังกว่าประเทศฟิลิปปินส์หรือพม่า จึงไม่ผลิตปืน แต่ผลิตแล้วไม่คุ้มจึงไม่ผลิต รวมถึงความเชื่อมั่นของผู้ใช้ปืนส่วนใหญ่ทั่วโลก ยังติดค่านิยมปืนที่ผลิตจากยุโรป หรืออเมริกาเท่านั้น

ตุ๊-โต้ง
นิพพานัง ปรมัง สุขัง นิพพานเป็นสุขอย่างยิ่ง
Jr. Member
**

คะแนน 0

สู้ต่อไปถ้ายังมีกำลังใจและกำลังกาย

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2006, 04:52:57 PM »

:Smileyงั้นผมว่าเราควรผลิตแต่ปืนพกขนาด ๙ มม.และ ๑๑ มม.ดีกว่า และให้กองทัพผลิตชุดคอนเวอร์เซชั่น(ชุดต่อลำกล้องให้เป็นปืนคาร์บิน)ไว้แจกประชาชนยามสงคราม น้ำลายหกเพราะยังไงปลย.๘๘กับปลย.บางรุ่นที่กองทัพมียังใช้งานได้อยู่ Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2006, 04:56:08 PM โดย ตุ๊-โต้ง » บันทึกการเข้า

โต้งครับ 0802930936,0960704903
Supreeda
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 36

อิ่มเดียว หลับเดียว

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2006, 07:25:34 PM »

:Smileyงั้นผมว่าเราควรผลิตแต่ปืนพกขนาด ๙ มม.และ ๑๑ มม.ดีกว่า และให้กองทัพผลิตชุดคอนเวอร์เซชั่น(ชุดต่อลำกล้องให้เป็นปืนคาร์บิน)ไว้แจกประชาชนยามสงคราม น้ำลายหกเพราะยังไงปลย.๘๘กับปลย.บางรุ่นที่กองทัพมียังใช้งานได้อยู่ Grin

มันแปลว่าอะไรครับ ไม่รู้จริงๆ Cool
บางครั้งผมว่าเราคิดเอามัน ก็สนุกดีอยู่หรอก แต่อย่าลืมนึกถึงหัวอกหัวใจผู้ปฏิบัติบ้าง ด้วยความเคารพ

เป็นคนต้องมีน้ำใจ  เป็นคนไทยต้องรักชาติ  มีอำนาจต้องเป็นธรรม
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์