เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 10:13:47 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครรู้บ้าง!  (อ่าน 2544 ครั้ง)
trinnawat *love the king*
สัญชาติมังกร ย่อมไม่ร้องครวญครางให้พวกกุ้งปลามันได้ยิน
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

« เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2006, 12:59:11 PM »

เพราะอะไรโค้ลท์จึงใช้สัญญลักษณ์เป็นม้าคาบศร Huh

ENDURO CLASSIC THAILAND
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2006, 01:02:19 PM »

ไม่ใช่ม้าคาบศรครับ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
HK_USP9
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2006, 01:04:32 PM »

ม้าหักหอกไม่ใช่หรือครับ

อิสระที่สืบค้นดั่งขื่อคา ผูกรัดมัดวิญญาอย่างแยบยล
tim1911
Hero Member

คะแนน 8

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2006, 01:22:46 PM »

สนับสนุนรูปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 19, 2006, 09:56:18 PM โดย tim1911 » บันทึกการเข้า

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2006, 03:26:37 PM »

นายสมชายเข้าใจว่าหักหอกอินเดียแดงครับ... ก้อแย่งแผ่นดินกันนี่นา...
nontan
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2006, 03:43:03 PM »

ประมาณว่า...ม้ามันคงบ่นไปด้วยตอนมนุษย์สู้กัน..."ไอ้หอกหักเอ๊ย....จะรบอะไรกันนักกันหนาหนอ..มนุษย์อุจจาระเหม็นทั้งหลาย"
Grin Grin Grin ขออนุญาตอ้างถึงครับ  Grin  ขำดีครับ คิดได้ไง Grin

หากมีปัญหาเรื่องการสร้างเว็บไซต์ การใช้งานแฟลซแอนิเมชั่น งานกราฟิก งานตัดต่อวีดีโอ หรือเรื่องกล้องดิจิตอล สอบถามได้นะครับ ยินดีครับ
volkflyer
Full Member

คะแนน 40

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2006, 05:36:10 PM »

เพราะอะไรโค้ลท์จึงใช้สัญญลักษณ์เป็นม้าคาบศร Huh
พี่ๆๆ แฟนพันธุ์แท้ colt อาจมีเคือง.....ม้าคาบศร.....ผิดนะคร๊าาาาาาาาบ
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2006, 05:38:29 PM »

หลงรัก
ประมาณว่า...ม้ามันคงบ่นไปด้วยตอนมนุษย์สู้กัน..."ไอ้หอกหักเอ๊ย....จะรบอะไรกันนักกันหนาหนอ..มนุษย์อุจจาระเหม็นทั้งหลาย"
ขำดีครับ Grin Grin

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
Sympho
Sr. Member

คะแนน 16

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2006, 06:49:00 PM »

แล้วทำไมเฟอร์รารี่ถึงใช้ม้าลำพองคับ  Grin Grin ตา enzo ใช้ปืนcolt แน่ๆเลย  Grin Grin
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2006, 06:53:17 PM »

Colt แปลว่าลูกม้า

แซมมวล โคลท์ ได้ออกแบบปืนลูกโม่ Model Single Action Army ขนาด .45 Colt(Long Colt) ..................และได้รับบรรจุเข้าประจำการในกองทัพสหรัฐอเมริกา ................ช่วงนั้น มีการต่อสู้แย่งชิงดินแดนกับชนเผ่าอินเดียนแดงเผ่าต่างๆ จนได้ชัยชนะ.............คนผิวขาวได้ครอบครองดินแดนอเมริกา.............

แซมมวล โคลท์ จึงใช้สัญญลักษณ์ ลูกม้าหักหอก(อินเดียนแดง) เป็นโล้โก้ของปินยี่ห้อ Colt

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
trinnawat *love the king*
สัญชาติมังกร ย่อมไม่ร้องครวญครางให้พวกกุ้งปลามันได้ยิน
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2006, 10:44:24 AM »

ขอบคุณพี่มะขิ่นมากครับที่แนะนำ Grin

ENDURO CLASSIC THAILAND
BLACK EGLE
ทำงานให้จริงจัง คบคนให้จริงใจ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2006, 10:47:44 AM »

ขอบคุณครับพี่มะขิ่น..ได้ความรู้ใหม่อีกแล้ว

จุดกำบัง.....เข้าที่ระเบิด..
Lulu
อาณาจักรของคนรักส้ม
Hero Member

คะแนน 19

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2006, 11:03:16 AM »

Colt แปลว่าลูกม้า

แซมมวล โคลท์ ได้ออกแบบปืนลูกโม่ Model Single Action Army ขนาด .45 Colt(Long Colt) ..................และได้รับบรรจุเข้าประจำการในกองทัพสหรัฐอเมริกา ................ช่วงนั้น มีการต่อสู้แย่งชิงดินแดนกับชนเผ่าอินเดียนแดงเผ่าต่างๆ จนได้ชัยชนะ.............คนผิวขาวได้ครอบครองดินแดนอเมริกา.............

แซมมวล โคลท์ จึงใช้สัญญลักษณ์ ลูกม้าหักหอก(อินเดียนแดง) เป็นโล้โก้ของปินยี่ห้อ Colt
[/color]

ขอบคุณครับพี่ มะขิ่น ตัวผมเองก็สงสัยอยู่ตั้งนานมาแล้วแต่หาคำตอบไม่ได้ว่าทำไม COLT ถึงต้องใช้โลโก้นี้ด้วย ขอบคุณอีกครั้งครับ
CZMANIA
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2006, 11:36:08 AM »

ขอบคุณครับพี่มะขิ่นครับหายสงสัยเลยครับ
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2006, 09:06:18 PM »

สนับสนุนผู้การมะขิ่นครับ  รูปม้า แทนตัว Sam Colt และปืนของเขา ส่วนรูปหอกแทนอินเดียนแดงเจ้าของประเทศเดิม
มีความหมายว่า  ฉัน (กับปืนของฉัน) ช่วยให้คนขาวมีชัยชนะเหนืออินเดียนแดง
Colt = ลูกม้าตัวผู้ครับ  ถ้าเป็นลูกม้าตัวเมีย = filly
และไม่ใช่ว่าต้องเป็นลูกม้าเด็กๆ นะครับที่เรียก Colt  อย่างพวกที่แข่ง thoroughbred อายุสามปี ตัวผู้ก็เรียก colt ตัวเมียเรียก filly จนกว่าจะเลิกแข่ง ปลดระวางไปรับจ้างผลิตลูก  ตัวผู้ทำงาน stud duty เปลี่ยนเป็นเรียก stallion แต่ถ้าซ่ามาก ถูกตอนไปก่อนเรียกว่า gelding ครับ

ตราเฟอรารี มักได้ยินฝรั่งเรียกว่า Prancing Stallion ครับ แปลว่า "ม้าผยอง" ครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
หน้า: [1] 2
  พิมพ์