เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 12:24:13 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องทะเบียนปืนหน่อยครับ จะซื้อปืนแต่คนที่ขายปืนกับตายครับ จะโอนยังไงครับ  (อ่าน 1465 ครั้ง)
nuntanit
ยอมตายแต่ไม่ยอม เสียปืนให้โจรใต้
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

ถึงไม่มั่งมี - แต่ผมก็มีมั่ง

« เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2006, 08:35:23 PM »

คนตายเข้ามีปืนอยู่หลายกระบอกครับผมต้องการอยากจะได้ปืนนะครับลูกของคนตายก็ไม่เล่นปืนนะครับและผมจะต้องโอนปืนของผู้ตายยังไงครับที่ง่ายนะครับและไม่ยุ่งยากกับลูกผู้ตายนะครับปืนมีใบ ป4 ครบครับ ผู้ตายทะเบียนต่างจังหวัดครับส่วนผมก็ต่างจังหวัดครับแต่อยู่คนล่ะจังหวัดครับ  อยากได้ปืนผู้ตายนะครับสวยมากไม่เคยยิงนะครับซื้อมาเก็บนะครับ  ช่วยบอกให้ละเอียดหน่อยนะครับเรื่องโอนปืนของผู้ตายนะครับ      ขอบคุณครับ

ธ.ไทยพาณิชย์ บันชี.ออมทรัพย์ สาขา.สมุทรสาคร
เลขบัญชี  570-265086-8
ชื่อ.นาย นันทนิตร์ รถทอง
kimberry
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2006, 08:45:18 PM »

คงต้องให้ ลูกของผู้ตายตั้งเป็นผู้จัดการมรดกของผู้ตายก่อน แล้วให้ลูกของผู้ตายรับโอนปืนทางมรดก จากนั้นจึงค่อยโอนให้อีกทีนึงครับ  ไม่อย่างงั้นถ้าจะรับโอนโดยไม่ตั้งผู้จัดการมรดก ก็จะต้องติดประกาศโฆษณา เป็นเวลา 30 วันหากไม่มีผู้คัดค้านถึงจะรับโอนได้ครับ
aniki
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 232

สังคมดีไม่มีขาย...ถ้าอยากได้ต้องร่วมสร้าง

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2006, 08:45:41 PM »

ต้องให้ลูกๆเขาไปอำเภอ..ตกลงกันในครอบครัวเขาว่าใครจะเป็นผุ้รับมรดกนั้น  แล้วก็ให้เขาโอนให้เรา Grin 
คือ..หลังจากผู้ครอบครองได้เสียชีวิตลงแล้ว  จะต้องมีผู้รับมรดก  ก็ตกลงกันในครอบครัว   เมื่อเปลี่ยนชื่อในใบป.4แล้ว  เขาจะขายหรือโอนต่อให้ใครก็ได้

ขอคืนคุณสู่แผ่นดิน  รักในหลวง
nick
Hero Member

คะแนน 12

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2006, 10:38:01 PM »

ต้องให้ลูกๆเขาไปอำเภอ..ตกลงกันในครอบครัวเขาว่าใครจะเป็นผุ้รับมรดกนั้น แล้วก็ให้เขาโอนให้เรา Grin
คือ..หลังจากผู้ครอบครองได้เสียชีวิตลงแล้ว จะต้องมีผู้รับมรดก ก็ตกลงกันในครอบครัว เมื่อเปลี่ยนชื่อในใบป.4แล้ว เขาจะขายหรือโอนต่อให้ใครก็ได้

แล้วผู้จัดการมรดก เซ็นสลักหลัง ป4 พร้อมแนบใบแต่งตั้งและใบมรณบัตร ให้กับผู้ซื้อไม่ได้หรือครับ

ต้องโอนเป็นชื่่อของผู้จัดการมรดกทุกกระบอกหรือไม่ครับ
noomrider
Hero Member

คะแนน 74

ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันไป

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2006, 04:02:42 AM »

ปรึกษานายทะเบียนที่จะไปขออนุญาตน่าจะมีวิธีมากกว่า  ถ้ามีความสนิทสนมยิ่งปรึกษาได้ง่ายขึ้นนะครับ.....

อย่านอนตื่นสาย   อย่าอายทำกิน   อย่าหมิ่นเงินน้อย  อย่าคอยวาสนา
GUNMASTER
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 20

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2006, 06:57:56 AM »

เพิ่งไปโอนมาไม่ถึง 3 เดือน ( ป3ออก 3วัน แต่มาตัดโอนที่กรุงเทพฯเสียเวลาไป 48 วันยังดีนะครับที่บริการส่งทางไปรษณีย์มาให้)
ปลัดอำเภอถกเถียงกันเลยเอาหนังสือแนวปฏิบัติที่กระทรวงมหาดไทย ออกไว้มาดู  (นี่แหละทำตามเอกสารถ้าไม่มีเขียนไว้ บอกทำไม่ได้อย่างเดียว) ของผมซื้อปืนผู้ตาย แต่ภรรยาเป็นผู้จัดการมรดกโดยคำสั่งศาล  ตอนแรกเจ้าหน้าที่จะให้ผู้จัดการมรดกไปโอนเป็นชื่อตนเองก่อน ผมแย้งว่ากฏหมายแพ่ง พาณิชย์ บรรพ 5 ว่าด้วยครอบครัว ผู้จัดการมรดกสามารถทำนิติกรรมแทนผู้เสียชีวิตได้ทุกประการ  ถ้าโอนไม่ได้ผมจะให้ทนายมาทำแทน  จึงไปปรึกษาปลัดเอาแนวปฏิบัติออกมาอ่านกันใหญ๋  สักพักบอกว่าทำได้แต่จะให้ผู้ขายมาลงนามต่อหน้า (อยู่กรุงเทพฯ) ผมแย้งว่าผู้ขายซึ่งเป็นผู้จัดการมรดก ทำหนังสือมอบอำนาจมาแล้วในหน้งสือตอนท้านระบุว่าผู้มอยรับผิดขอบการกระทำของผู้รับมอบและให้ถือว่าการกระทำของผู้รับมอบเป็นการกระทำของผู้มอบทุกประการ ตามกฏหมายแพงอีก
 ถามหาโน้น หานี่อีกทั้งที่ไม่จำเป็นเช่นทะเบียนบ้านผู้ขายต้อง 2 ชุด แนบการขาย 1 แนบการมอบอำนาจ 1 มีหมดตอนหลังเงียบไปบอกอีก 3 วันค่อยโทรมา
    ที่เล่ามาคือได้อ่านแนวปฏิบุติว่าผู้จัดการมรดกสามารถขายได้โดยไม่ต้องโอนผ่านเป็นชื่อผู้จัดการมรดกก่อน  และผมว่าคำสั่งศาลจะมีมนต์ขลังทำให้ผีโยกโย้กลัวรองลงมาจากภาพพระเจ้าอยู่หัวสีน้ำตาล  ยิ่งถ้าปืนหลายบอกยิ่งคุ้ม ต่างจังหวัดค่าทนายยื่นดำเนินการขอป็นผู้จัดการมรดกแค่ 4000 เองไปขึ้นศาลตามที่นัด 1 วัน รวมเวลาไม่น่าเกิน 1 เดือนครับ รอตรวจปืนตัด ป4 ของวังไชยายังนานกว่าครับ
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2006, 09:41:02 AM »

Smiley.. ความเห็นของ คุณ suchinin .. น่าจะถูกต้อง ตรงที่สุดครับ..
      ให้ทายาทของผู้ตาย.. ยื่นคำร้องต่อศาล.. ขอให้ตั้งเป็นผู้จัดการมรดก.. เสียก่อน..

การโอนอาวุธปืน ..จัดการ โอนข้าม ไปยังบุคคลที่รับอนุญาตได้เลย ครับ
      โดยไม่จำต้อง โอนใส่ชื่อของ ผู้จัดการมรดก เสียก่อน ..   
      เพราะมิฉะนั้น จะเกิดปัญหา ว่าผู้จัดการมรดก อาจไม่มีคุณสมบัติ ตาม พรบ.อาวุธปืนฯ
      ที่จะรับโอนอาวุธปืน.ก็ได้ ครับ..  Smiley

เป็นเรื่องการจัดการทรัพย์มรดก .. ที่เป็นอำนาจของ ผู้จัดการมรดก เท่านั้น ครับ..  Smiley

nick
Hero Member

คะแนน 12

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2006, 11:53:27 PM »

ขอบคุณท่าน Suchinin และท่าน Ro@d มากครับสำหรับคำแนะนำ
รับทราบและนำไปปฎิบัติครับ

ขอบคุณมากครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์